[Thảo luận] Cấm quay đầu ở tất cả các đường! Chú ý Nguyễn Tri Phương - Điện Biên Phủ!

Tribute

Xe container
Chủ để này hôm trước cũng tranh luận nảy lửa rồi đấy, cụ chủ ko thuộc luật, ko chịu ngâm cứu OF, phạt vang đỏ mới phải.
@cụ Carens: cụ vẫn còn ấm ức về cách đọc, hiểu câu:"Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe." nhỉ? nhưng cụ hiểu sai đấy!

thuanduc

Xe máy
Bác Tribute giải thích cụ thể hơn chút được ko? Hiểu thế nào mới đúng

toanvinh_forever

Xe điện
người lái xe, điều khiển xe máy chuyên dùng thôi, chứ có điều khiển ô tô đâu, cãi vẫn được >:)

Tribute

Xe container
@bac Thuanduc:

Phân tích về câu từ thì thế này:
"Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng" là 2 đối tượng, 2 chủ thể bị điều chỉnh bởi điều luật này, chứ không phải như cách hiểu của 1 số cụ là 1 chủ thể, cụ thể là : "người lái xe máy chuyên dùng" mới bị điều chỉnh bởi điều luật này.

Phân tích về tình huống "trong khu đông dân cư" thì việc quay đầu xe ở lưng chừng đường đối với mọi phương tiện giao thông, mọi đối tượng điều khiển phương tiện giao thông đều gây ảnh hưởng đến giao thông chung và hành vi "quay đầu xe" của "người lái xe" hay "người điều khiển xe máy chuyên dùng" không khác nhau.

tungron

Xe máy
bác lại giống em rồi bị xxx phạt 2 lít cho đi luôn . Lần sau đi lên chút hoàng diệu rồi rẽ trái là ok :-bd

tuanbeoDC

Xe buýt
Em copy paste để các Kụ bình luận câu chữ, em thấy nó cũng khá rõ ràng
LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Điều 3. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
17. Phương tiện giao thông đường bộ gồm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông thô sơ đường bộ.
18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
20. Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ.
23. Người điều khiển phương tiện gồm người điều khiển xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.
24. Người lái xe là người điều khiển xe cơ giới.

Gbriel

Xe máy
Website
caodangyduocpasteurtphcm.edu.vn
cứ chỗ nào có biển thì ta quay thôi mà cụ:))

CuTiVoDich

Xe điện
Thế hóa ra nhà cháu hiểu nhầm à8-}

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
CỤ chủ thớt sai là đúng rồi, nếu cụ muốn quay đầu thì phải rẽ vòng vào cổng bảo tàng rồi quay sang ( em vẫn đi thế...=P~ ) nếu XXX có vịn thì còn cãi :...em rẽ trái từ bảo tàng ra mà...còn cái câu
người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng: thì các cụ chỉ cãi đc với mấy ông XXX mới tập sự thôi, tuy nhiên rõ ràng cái câu này trong luật rất là lẩn thẩn và dễ bẻ, em đố cụ nào đi quay đầu đúng luật được trên đường Hai Bà Trưng đấy...cứ lò dò lên ngã tư mà quay thì thế nào cũng tắc đường, đè vạch mà cũng chả có cái biển nào ghi chỗ cho các cụ quay cả...hehe quay trong phố thì lại quay về câu chuyện con gà quả trứng này =))

sapthanh4banh

Xe điện
Em copy paste để các Kụ bình luận câu chữ, em thấy nó cũng khá rõ ràng
LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Điều 3. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
17. Phương tiện giao thông đường bộ gồm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông thô sơ đường bộ.
18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
20. Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ.
23. Người điều khiển phương tiện gồm người điều khiển xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.
24. Người lái xe là người điều khiển xe cơ giới.
Căn cứ vào đây thì "người lái xe" và "người điểu khiển xe máy chuyên dùng" là 2 chủ thế khác nhau rồi

lookati

Xe tải
Điều 15:
mục 3: Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
Luật nó chưa chặt chẽ ở chỗ đấy các cụ ạ. Cái này em nghĩ do câu chữ chưa rõ ràng. Đối tượng bị cấm ở đây là xe máy chuyên dùng, không phải oto, cụ bị xxx thuốc rồi!
Cái này đúng là đã có một cụ dính phải. Kết quả là vô tội vì xxx hiểu sai dòng "xe máy chuyên dùng" (ví dụ: các loại xe thi công xây dựng, xe vệ sinh...là xe máy chuyên dùng, không bao gồm 4b nhà mình). Đúng là bắt lỗi giao thông bây giờ hên xui là chính :)

windys

Xe tăng
@bac Thuanduc:

Phân tích về câu từ thì thế này:
"Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng" là 2 đối tượng, 2 chủ thể bị điều chỉnh bởi điều luật này, chứ không phải như cách hiểu của 1 số cụ là 1 chủ thể, cụ thể là : "người lái xe máy chuyên dùng" mới bị điều chỉnh bởi điều luật này.

Phân tích về tình huống "trong khu đông dân cư" thì việc quay đầu xe ở lưng chừng đường đối với mọi phương tiện giao thông, mọi đối tượng điều khiển phương tiện giao thông đều gây ảnh hưởng đến giao thông chung và hành vi "quay đầu xe" của "người lái xe" hay "người điều khiển xe máy chuyên dùng" không khác nhau.
Có lần e hỏi 1 xxx là quay đầu thì có thể quay đầu ở chỗ nào: xxx trả lời em, là ngoài những nơi cho phép quay đầu ra, thì được quay ở nơi giao nhau, quay ở nơi không có vạch liền.

Cái đoạn các cụ đang thảo luận, thì em cho là : người lái xe (xe cơ giới theo định nghĩa nhé) chuyên dùng : như là xe quyét đường, xe cẩu, xe rác... và người điều khiển xe máy chuyên dùng mới quay đầu xe ở nơi được phép quay đầu. Còn nhưng xe không phải là xe chuyên dùng thì quay thoải mái luôn.

MEGame

Xe đạp
Các cụ cần hiểu 2 cái chữ "lái xe" và "điều khiển xe" để thấy là cái Điều/Mục đấy ko áp dụng cho các loại xe khác trừ xe máy chuyên dùng.

Lái xe: dành cho các loại xe có vô lăng, muốn điều chuyển hướng xe thì phải vần vô "năng". Cái này thì xe oto cái nào cũng có, xe chuyên dùng cái có cái ko, xe máy tuyệt đối đek có nên trong luật gọi là "Người điều khiển phương tiện" xe máy, xe thô sơ, xe đạp,... nói chung là ko có vô "năng". Các bác tìm đâu đc câu "Người lái xe máy, xe moto" là em phục. :D

Điều khiển xe: cái này dành cho các loại xe điểu khiển bằng những cái khác ko phải vô "năng" như cần, nút bấm, abc, xyz,... Sẽ đc luật gọi là "Người điều khiển phương tiện" như em trình bày ở trên. Nói chung ko phải để cập đến các bác lái xe oto có vô "năng'. :D

Kết luận: XXX nó lôi cái Điều/Mục này ra để bụp các bác ngại lý sự vặn vẹo và đọc hơi nhanh dẫn đến chưa hiểu rõ sự "trong sáng" của Tiếng Việt.

Chỉnh sửa cuối:

ikar

Xe máy
Hic! có cụ nào làm luật thì chỉ cho a e biết cụ thể với. Nếu chắc chắn được quay đầu ngày mai e lại quay đầu chố đấy đê chửi nhau với xxx

dzuy1010

Xe tăng
Ơ, em tưởng điêuf đỏ đỏ ở trên chỉ áp dụng cho xe chuyên dùng. Trên này cũng có thớt bàn về câu chữ này rồi. Cụ nào nộp lỗi này là mất tiền oan.
Có một cụ cũng bắt bẻ câu chữ như trên, xxx đếch giám phạt đấy.

pitbeo

Xe hơi
thớt cãi thắng xxx ở đoạn này nhờ dấu chấm, dấu phẩy em đã đọc rồi, thớt này em lại đọc tiếp, và em hiểu theo nghĩa của cụ Tribute. (nhưng nếu em bị xxx tóm ở đoạn này, lấy cái câu này ra thì em cũng sẽ cãi như cụ chủ thớt cãi thắng lần trước hehe)

giờ em hỏi lại cho rõ. các cụ hiểu người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng là người lái xe máy chuyên dùng, người điểu khển xe máy chuyên dùng thì mới thuộc phạm vi của câu trong điều 15 kia, đúng ko ạ??? vậy cho em hỏi người lái xe và người điều khiển xe có phải là 1 ko??? nếu là 1, thì cụ Tribute đúng. còn nếu là 2 chủ thể ("ngừoi lái xe" khác "người điều khiển xe") thì cụ cãi thắng xxx thớt khác mới đúng.

đấy, em chỉ thắc mắc cái đó thôi. chứ em đọc thì vẫn hiểu là cụ Tribute đúng.