[Thảo luận] Cấm quay đầu ở tất cả các đường! Chú ý Nguyễn Tri Phương - Điện Biên Phủ!

Tribute

Xe container
Xin phép cụ tuanbeo biên lại tí:
Vì là có mục giải thích từ ngữ nên các cụ chịu khó hiểu theo kiểu đặt tên ví dụ như con của em vợ thằng bạn nhà ông cậu đằng ngoại là Quang Tèo tức là khi em bảo Quang Tèo không được cãi nhau với các cụ OF có nghĩa là con của em vợ thằng bạn nhà ông cậu đằng ngoại không được cãi nhau với các cụ ợ.
Vậy:
- Căn cứ cái 24. (đo đỏ) ở trên, em thay vào cái câu các cụ đang bị xxx phạt nhé: "Trong khu dân cư, người điều khiển xe cơ giới, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
- Thay thế phát nữa nhé: "Trong khu dân cư, người điều khiển xe xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự, người điều khiển xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
Các cụ vote thì vote+ cho em nhé :P
Chuẩn luôn ợ.

Chỉ có thể hiểu cái câu "người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng" là 1 chủ thể khi nó được viết thế này "người lái xe - người điều khiển xe máy chuyên dùng"

Tribute

Xe container
Chuẩn luôn ợ.

Chỉ có thể hiểu cái câu "người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng" là 1 chủ thể khi nó được viết thế này "người lái xe - người điều khiển xe máy chuyên dùng"
Các cụ lưu ý ý nghĩa của dấu "phẩy" khác dấu "gạch ngang" nhé.

G.Pazzini

Xe tải
Tiếng Việt ta hay thật, để em về hỏi mấy đứa em đang học ngữ pháp tiếng Việt ta cho nó phân tích. Có khi đề thi ĐH năm tới cứ cho như thế này cũng khối ý kiến đấy các cụ nhỉ.8-}

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Thực ra có 1 thớt cãi nhau nảy lửa về vấn đề này rồi, nhưng phe nào cũng giữ ý kiến của mình.

Giờ em có 1 câu hỏi thế này (ở đúng vị trí Nguyễn Tri Phương - Điện Biên Phủ):

Thay vì việc cụ đang lái xe 4B, giờ lái xe 8B (xe khách 40 chỗ chẳng hạn, chưa phải xe chuyên dùng nhá), cụ sẽ làm thế nào để đi được về phía Cửa Nam?

Có thể Luật hơi chuối 1 tí, và các xxx cũng không chắc chắn lắm về kiến thức của mình nên thành ra như vậy.
Còn trong trường, các thầy luôn nói rõ: quay đầu tại nơi ngã 3, ngã 4 (đg giao nhau) hoặc nơi cho phép! Cụ đi xe đạp thì cụ quay thoải mái, còn đã gọi là XE CƠ GIỚI thì vui lòng đi đúng Luật.

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
@ Tribute: bác bảo đây là vấn đề 2 chủ thể, OK. Nhưng nếu thế tức là phạt 2 chủ thể nếu sai luật đúng không? Nhưng luật giao thông ở đây không qui định áp dụng cho chủ thể của bác mà chỉ áp dụng cho các loại xe. Ví dụ: đường cấm xe máy, đường cấm ô tô tải, đường cấm xe máy chuyên dùng (luật đã giải thích chi tiết xe máy chuyên dùng là gì rồi).
Nếu hiểu theo ý của bác thì người lái xe nếu đi bộ và quay người lại (quay đầu) cũng bị phạt!
Gớm, cụ bẻ bắt kinh quá :D Chắc cụ hiểu cũng chưa đúng nghĩa "chủ thể" như ý cụ Tribute nói đâu. Chủ thể ở đây phải bao gồm người và phương tiện chứ, sao cụ lại tách ra? Nếu cụ tách riêng người thì chủ thể lúc bấy giờ lại là "người đi bộ" được định nghĩa tại khoản 22, Điều 3, Luật GTĐB cụ ạ. Do đó mà người lái xe khi không ngồi trên xe để lái hay điều khiển phương tiện thì anh ta là người đi bộ, và đương nhiên anh ta đang đi bộ mà quay người lại thì không ai phạt ạ :)) Còn cụ nói luật "áp dụng cho các loại xe" thì lại càng không đúng. Mấy cái xe vô tri vô giác đấy không có người leo lên lái hay điều khiển thì đến máy nó cũng chả nổ được chứ đừng bàn đến chuyện di chuyển, cần gì phải bao nhiêu con người châu đầu vào nghiên cứu, dự thảo luật để mà áp dụng cho chúng chứ? :D
Nói chung xxx cũng không phải ai cũng rành luật và không phải ai cũng không lợi dụng tình trạng mập mờ của câu chữ mà bắt nạt những anh em lái xe am hiểu luật GTĐB lơ mơ. Riêng tôi đi xe con, đừng xxx nào hy vọng phạt được tôi những lỗi kiểu như thế này hoặc lỗi đi sai làn, vượt phải trên đường 5 hay Phạm Hùng, PVD nếu tôi đi ở làn xe tải.
Nếu cụ còn ấm ức, chưa tin lời tôi nói, cụ có thể gọi điện hỏi thầy giáo dậy cụ lái xe trên đường (hay bất cứ giáo viên dậy lái xe nào) xem có phải đi xe có vô lăng (hay đơn giản là xe ô tô) thì cứ đến chỗ rẽ hay chỗ có biển cho phép quay đầu mơí được quay đầu không nhé. Trước nhờ tôi chăm chỉ đi học (và ghi chép bài cực kỳ cận thận - tôi có thói quen đã không học thì thôi, nếu học là phải học cho ra học để có thể dậy lại người khác) gần như không bỏ buổi nào nên tiếp thu được hầu hết các bài của thầy giảng, kể cả bài quay đầu xe như thế nào cho đúng luật và an toàn. Còn về câu chữ, ngữ pháp - nói không phải khoe, tôi là học sinh giỏi văn, đã từng viết báo.
Nhân thể xin lỗi chủ thớt đã mắng bác là dốt vì bực là xxx nó bắt nạt bác mà bác lại chịu.
Cụ New_Carens tự tin quá. Tự tin là tốt, tuy nhiên vẫn phải trên cơ sở đúng, hợp lý. Nhà cháu e là lý luận như phần cụ thể hiện ở trên, nếu gặp 1 anh CSGT cao thủ văn (như cụ) + cao thủ luật nữa thì chắc chắn phần thua thuộc về cụ đấy ạ. Kính cụ!

Tribute

Xe container
New_Carens nói:
@ Tribute: bác bảo đây là vấn đề 2 chủ thể, OK. Nhưng nếu thế tức là phạt 2 chủ thể nếu sai luật đúng không? Nhưng luật giao thông ở đây không qui định áp dụng cho chủ thể của bác mà chỉ áp dụng cho các loại xe. Ví dụ: đường cấm xe máy, đường cấm ô tô tải, đường cấm xe máy chuyên dùng (luật đã giải thích chi tiết xe máy chuyên dùng là gì rồi).
Nếu hiểu theo ý của bác thì người lái xe nếu đi bộ và quay người lại (quay đầu) cũng bị phạt!

Cụ lại sai thêm nữa rồi, Luật dùng để điều chỉnh hành vi của con người, chứ không phải để điều chỉnh cái xe (vật vô tri vô giác), cụ xem lại điều 2 Luật GTĐB.

Nói chung xxx cũng không phải ai cũng rành luật và không phải ai cũng không lợi dụng tình trạng mập mờ của câu chữ mà bắt nạt những anh em lái xe am hiểu luật GTĐB lơ mơ. Riêng tôi đi xe con, đừng xxx nào hy vọng phạt được tôi những lỗi kiểu như thế này hoặc lỗi đi sai làn, vượt phải trên đường 5 hay Phạm Hùng, PVD nếu tôi đi ở làn xe tải.
Nếu cụ đi ở"làn xe tải" thì chắc chắn cụ sai rồi. Có điều đường 5, Phạm Hùng, PVĐ có phân làn nhưng không còn phân làn riêng cho xe tải nữa nên ko còn lỗi sai làn, vượt phải khi đi đúng làn, đúng tốc độ.

Nếu cụ còn ấm ức, chưa tin lời tôi nói, cụ có thể gọi điện hỏi thầy giáo dậy cụ lái xe trên đường (hay bất cứ giáo viên dậy lái xe nào) xem có phải đi xe có vô lăng (hay đơn giản là xe ô tô) thì cứ đến chỗ rẽ hay chỗ có biển cho phép quay đầu mơí được quay đầu không nhé. Trước nhờ tôi chăm chỉ đi học (và ghi chép bài cực kỳ cận thận - tôi có thói quen đã không học thì thôi, nếu học là phải học cho ra học để có thể dậy lại người khác) gần như không bỏ buổi nào nên tiếp thu được hầu hết các bài của thầy giảng, kể cả bài quay đầu xe như thế nào cho đúng luật và an toàn. Còn về câu chữ, ngữ pháp - nói không phải khoe, tôi là học sinh giỏi văn, đã từng viết báo.
Nhân thể xin lỗi chủ thớt đã mắng bác là dốt vì bực là xxx nó bắt nạt bác mà bác lại chịu.

Em không có gì ấm ức, và đang rất thích tranh luận về Luật pháp, không những chúng ta cần thuộc luật mà chúng ta cần hiểu đúng, hiểu rõ luật thì mới nói chuyện cãi lý với xxx được. Em chả giỏi giang gì văn vẻ, nhưng cũng có thể phân tích ngôn từ tiếng Việt, ít nhất trong phạm vi điều luật này là nói đến 2 đối tượng điều khiển phương tiện giao thông.
Kính cụ!

New_Carens

Xe điện

Cụ lại sai thêm nữa rồi, Luật dùng để điều chỉnh hành vi của con người, chứ không phải để điều chỉnh cái xe (vật vô tri vô giác), cụ xem lại điều 2 Luật GTĐB.

Nếu cụ đi ở"làn xe tải" thì chắc chắn cụ sai rồi. Có điều đường 5, Phạm Hùng, PVĐ có phân làn nhưng không còn phân làn riêng cho xe tải nữa nên ko còn lỗi sai làn, vượt phải khi đi đúng làn, đúng tốc độ.

Em không có gì ấm ức, và đang rất thích tranh luận về Luật pháp, không những chúng ta cần thuộc luật mà chúng ta cần hiểu đúng, hiểu rõ luật thì mới nói chuyện cãi lý với xxx được. Em chả giỏi giang gì văn vẻ, nhưng cũngcó thể phân tích ngôn từ tiếng Việt, ít nhất trong phạm vi điều luật này là nói đến 2 đối tượng điều khiển phương tiện giao thông.
Kính cụ!
Ở trên có bác đã phân tích câu: " người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng " như sau: người lái xe, người điều khiển là 2 động từ, xe máy chuyên dùngdanh từ. Vậy cụ nghĩ sao?

Chỉnh sửa cuối:

CuTiVoDich

Xe điện
Ở trên có bác đã phân tích câu: " người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng " như sau: người lái xe, người điều khiển là 2 động từ, xe máy chuyên dùngdanh từ. Vậy cụ nghĩ sao?
Em tưởng người lái xe, người điều khiển là Danh từ chỉ người chứ nhỉ:D. Lái xe hay điều khiển mới là động từ:P
Mà cụ lại là hs giỏi văn chứ, chết thật:71:
Em Fun tí thôi, nhưng em nghĩ các cụ đừng nên tranh luận gay gắt quá, ở đây là mình tranh luận để tìm ra cái đúng, để đỡ bị xxx bắt bậy thôi mà:)

Chỉnh sửa cuối:

New_Carens

Xe điện
Em tưởng người lái xe, người điều khiển là Danh từ chỉ người chứ nhỉ:D. Lái xe hay điều khiển mới là động từ:P
Mà cụ lại là hs giỏi văn chứ, chết thật:71:
Em Fun tí thôi, nhưng em nghĩ các cụ đừng nên tranh luận gay gắt quá, ở đây là mình tranh luận để tìm ra cái đúng, để đỡ bị xxx bắt bậy thôi mà:)
Cái cụ này chả chịu đọc kỹ gì cả, đấy là cụ khác nói, tôi đem ra bảo cụ Tribute phân tích lại. Chỉ nhanh đẩu đoảng! Mà có gì gay gắt đâu, đang đàm luận văn chương:D

Tribute

Xe container
Em bó tay với cái phân tích như vậy. Ở câu luật này, có 2 chủ thể bị điều chỉnh và đương nhiên động từ không thể là chủ thể.

Tây Độc

Xe điện
Trông các bác cãi nhau chóng cả mặt. Theo ý kiến cá nhân em, với thực trạng đường xá giao thông Việt Nam, vừa đông vừa chật, ý thức củ chuối, luật phò phạch... thì chuẩn nhất là cấm tuyệt đối quay đầu trên mọi con đường.

Nhưng mà em cũng tự nhận là viển vông, chẳng bao giờ thực hiện được.

Tribute

Xe container
Đây ạ, có cụ vừa bị phạt vì quay đầu giữa đường xong. Cụ nào bảo chỉ xe máy chuyên dùng mới bị phạt thì cứ ra mấy chỗ có xxx đứng mà quay đầu. Em thì chỉ dám quay đầu trộm chỗ không có xxx thôi.:-|

Hắc Ín

Xe tăng
Em thấy cụ Thanhz "thay" vào là rõ nhất rồi.
Xin phép cụ tuanbeo biên lại tí:
Vì là có mục giải thích từ ngữ nên các cụ chịu khó hiểu theo kiểu đặt tên ví dụ như con của em vợ thằng bạn nhà ông cậu đằng ngoại là Quang Tèo tức là khi em bảo Quang Tèo không được cãi nhau với các cụ OF có nghĩa là con của em vợ thằng bạn nhà ông cậu đằng ngoại không được cãi nhau với các cụ ợ.
Vậy:
- Căn cứ cái 24. (đo đỏ) ở trên, em thay vào cái câu các cụ đang bị xxx phạt nhé: "Trong khu dân cư, người điều khiển xe cơ giới, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
- Thay thế phát nữa nhé: "Trong khu dân cư, người điều khiển xe xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự, người điều khiển xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
Các cụ vote thì vote+ cho em nhé :P
Tóm lại là đi như cụ chủ thớt là sai.
Chỉ có người điều khiển phương tiện thô sơ là không bị cấm mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Damthidam

Xe tải
Bình thường thì gọi lái xe
Khi đi xe máy thì là điều...khiên.
Các cụ nói chuyện văn học kinh quá cơ!

Thanhz

Xe tăng
Kính các cụ,
OFFERS nhà ta Fun là chính, mong các cụ có góp ý cũng cố gắng fun fun một tí, giả tỉ như có đụng hàng cũng đỡ; cái này em thấy Tây nó hơn ta nhiều các cụ nhẩy.
Theo ngu ý của em thì rất nên ủng hộ các topic dư lày vì OFFERS ta ngày càng ló ra nhiều cái khôn mà xxx thì ... em đồ rằng cũng phải khôn mới lại được OFFERS. Các cụ để ý xem, dạo này xxx bắt lỗi phổ biến là chèn vạch, chuyển hướng không xi nhan (2B còn bị bắt lỗi rẽ phải không bật đèn xi nhan), sai làn. Có cụ nào bị bắt ở Trần Nhân Tông - Lê Duẩn vì phải tránh "xe ôm" chưa, "xe ôm" có khi là em đới, 30/70 cũng kiếm của các cụ khơ khớ cụ nhỉ =))

ikar

Xe máy
Túm lại:
1. Quay đầu giữa đường là vi phạm.
2. Các cụ nào không may bị bắt thì cố lý luận với xxx "non" luật chỉ cấm xe chuyên dùng, may thì thoát!
3. Nếu phạt lỗi này thì nặng nhất là bao nhiêu tiền hả các cụ???

search

Xe điện
Có lần e hỏi 1 xxx là quay đầu thì có thể quay đầu ở chỗ nào: xxx trả lời em, là ngoài những nơi cho phép quay đầu ra, thì được quay ở nơi giao nhau, quay ở nơi không có vạch liền.

Cái đoạn các cụ đang thảo luận, thì em cho là : người lái xe (xe cơ giới theo định nghĩa nhé) chuyên dùng : như là xe quyét đường, xe cẩu, xe rác... và người điều khiển xe máy chuyên dùng mới quay đầu xe ở nơi được phép quay đầu. Còn nhưng xe không phải là xe chuyên dùng thì quay thoải mái luôn.
Xxx mà bảo thế này cụ cứ chưởi bủ *** nó đi, các cụ đi học lý thuyết thi = hết mà quên cả à, vạch sơn hay dải phân cách trồng cây hay cục bê tông phân cách có giá trị như nhau, nếu mấy cái đường có dải phân cách trồng cây đoạn nào đi qua được thì kụ đc quay thf cũng tương tự vạch sơn cũng thế thôi, nét đứt các cụ cứ quay thoải mái, kụ nào ko cãi thích nộp tiền thì cứ nộp tiền. *** cả cái trục Nguyễn Chí Thanh, Trần Duy Hưng, Kim Mã... rồi rất nhiều đường khác có dải phân cách trồng cây hay là rào sắt đoạn ko có biển quay đầu nhưng ko có biển cấm các kụ quay thường xuyên mà các cụ ko thắc mắc, trong khi đường 2 chiều có vạch sơn giữa các kụ quay đầu thì lại thắc mắc, vạch sơn với phân cách giống nhau. Các cụ nhớ nhé dải phân cách cứng bao gồm cả vạch liền đó ợ, tức là các kụ quay xe qua vạch liền không khác gì các kụ phi lên chỗ dải trồng cây hay táng vào hàng rào giữa đường, còn cái vạch đứt là phân cách mềm ko có luật cấm chèn lên nó các cụ ạ, như vậy quay có sao đâu. Nhiều người hơi nhầm chữ mềm và cứng, cứ tưởng phải xây chốt lại mới là cứng nên mấy cụ bê tống xếp có thể mang đi mang lại cứ gọi là phân cách mềm. phân cách mềm chính là cái vạch sơn đứt đấy ợ.
Sao các cụ cứ cái nhau cái chữ xe gì mà quên rằng cái vạch ko cấm các kụ quay ạ, còn nếu bảo quay giữa đường thì mấy chỗ quay quanh cái dải cây phân cách cũng là quay giữa đường đấy các kụ ạ, đấy ko phải giao lộ đâu nhá.

Chỉnh sửa cuối:

minhhoangcao

Xe hơi
Luật thế này thì thích bắt bao nhiêu chẳng được, các bác nhỉ

LDHanoi

Xe buýt
Em thấy cụ Thanhz "thay" vào là rõ nhất rồi.

Tóm lại là đi như cụ chủ thớt là sai.
Chỉ có người điều khiển phương tiện thô sơ là không bị cấm mà thôi.
Nếu nói như cụ thì sinh ra vạch liền, vạch đứt chỉ để dùng cho xe thô sơ trong khu dân cư thôi sao? rồi còn cả biển cấm quay đầu thì cắm cho đẹp khu dân cư và cấm xe thô sơ thôi sao?

Chỉnh sửa cuối:

newdrive

Xe tải
tóm lại là có cãi được ko các kụ ????? ko có biển cấm quay, vạch đứt thì quay rồi cãi kiểu gì hả các kụ cao kiến ??