Thảo luận Cảm nhận sau 2 tuần đi Toyota Corolla Cross

Mũi tên bạc

Xe container
con này giờ mua lướt tầm 900tr thì cao hay thấp hả các bác, nghe bác chia sẻ tnay lm e suy nghĩ nhiều quá, giờ không biết chọn cảm giác lái hay option. Cũng là 2 cái điểm mạnh của xe Nhật với xe Hàn, mới mua xe thì nên ưu tiên cái gì các bác nhỉ View attachment 7509074
Ra hãng mua không kèm lạc thì dại gì mà mua con xe đã chạy được một năm với giá đó cụ!

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Tháng 12 bên em về kha khá xe Cross. Đủ màu giao trong tháng ạ. Cụ nào quan tâm ới em nhé!!!

MrImposible

Xe buýt
Em chuyển từ Tucson sang Cross. Cross cảm giác cưng cứng hơn, nhưng nói chung là được. Cái gì cảm giác lái nhạt nhẽo hay mặn mà em thấy giữa hai xe nó có khác nhưng không thấy ấn tượng khác biệt gì lắm. Tucson tăng tốc nước ga đầu bốc hơn nhưng Cross đi quen rồi cũng chẳng yếu. Chắc do quen rồi. Tiếng ồn thì Cross có tiếng ồn khi lên cao tốc nhưng do em hay nghe nhạc nên cũng chả để ý gì. Cái e điên nhất ở Tucson là cái điều hòa, đi trời nắng toát mồ hôi mà chưa chịu mát, phải bật max mới thấy vừa. Đi bảo dưỡng thợ cứ nói bình thường, không biết sao. Sang Cross thấy mát đã người, thế là được.
Hihi, y chang như e. Bán con City đời 2014 đi vì cái điều hòa, bx thích con HRV 2023 mới nhưng e sợ dớp của Honda về khoản điều hòa nên next luôn con Hyundai Creta e cũng next vì chạy thử thấy điều hòa cũng hơi íu. Có con Xpander tuy máy íu nhưng điều hòa ko hề thua kém con Cross

MrImposible

Xe buýt
Em đang đi Cross V. Nhưng em thấy nhiều cụ nói Outlander thích hơn về tổng thể. Nhưng doanh số không bằng Cross. Không biết lý do gì. Em chỉ quyết định lấy Cross vì nó nhỏ gọn, vừa phải với khu vực đông đúc nhà em. Chả so sánh gì nhiều.
Ngoài ra, đây là ý kiến cá nhân, em nghe diễn đàn nước ngoài nói Mitsubishi làm CVT không tốt bằng Toy. Có hiện tượng trượt puli khi đạp thốc ga. Ở Việt Nam thì em không thấy ai nói thế. Có thể Mitsubishi đã khắc phục vấn đề này rồi nhưng có lẽ phải đợi vài năm mới rõ. Cross đã ra 2 năm rồi, không vấn đề gì lớn. Vậy thì em lấy thôi.
Out giá bằng Cross, e tính lấy Out đấy nhưng nhìn nội thất cái là quay xe luôn

MrImposible

Xe buýt
Về vụ altis em thấy phía trên cụ Bopbun có phân tích rồi ạ

Còn đi thích hay đi chán thì đúng là do cảm nhận khi so với xe trước đó mình hay đi, như em đi từ xe cỏ đi lên thì thấy quá ngon luôn ko thấy chán chút nào :v
Bác đi Honda City chưa? máy 1.5 nhưng đạp thích lắm :)

Bopbun

Xe điện
Honda City thì em chưa đi, thằng bạn em nó lấy bản RS thấy khen lắm
City RS và Vios G: Máy móc, độ rộng, dáng dấp thì City hơn. Giá rổ thì Vios hơn. Các chức năng an toàn phụ trợ thì Vios hơn. Như kiểm soát lực kéo, các cảm biến và phanh đĩa. Mà đặc biệt điều hòa thì Vios vẫn mát hơn, kể cả City có cửa gió sau. Cái này quan trọng với người như em. Còn độ ồn City lớn hơn chút không ảnh hưởng vì em đi xe là phải nghe nhạc. Chứ cứ tắt đi ngồi chú tâm vào độ ồn xe như mấy cụ review thì xe nào cũng đau đầu lắm trừ xe sang. Xe hợp người nào thì người đó thích thôi.
Tuy nhiên, nếu là em thì em cũng sẽ lấy City. Thực ra chỉ là vì không muốn bị nhầm là xe dịch vụ. Vios ngon mà.

Chỉnh sửa cuối:

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}

Tieu Bach Long

Xe buýt
Tắt cái này là tắt 2 chế độ : 1 - Khi dừng xe ko cần đạp phanh phụ ( phanh tay nhưng dùng chân :)) ) thì xemđược video ; 2 - Là khi di chuyển vẫn xemđược video .
2 gạch đầu dòng trên đúng ko cụ ? E cũng vừa bảo dưỡng 1000km , cũng ở Toy Hà Đông nhưng kỹ thuật viên bẩu là cắt vậy sẽ mất cam 360 khi xi nhan + đi chậm nên em thôi ko cắt nữa . Muốn hỏi cụ cho chi tiết để nếu cắt mà vẫn xem được video và một vài thao tác khác không bị hạn chế khi xe di chuyển và quan trọng là không bị mất cam 360 thì E sẽ ra lại để làm ( 300k :| )
cụ cũng ở nhóm zalo bảo dưỡng xe của Hà Đông nhỉ :v em đọc thông tin cụ báo bảo dưỡng 5000 km thấy quen quen :v em cắt dây từ đợt bảo dưỡng 1000 km, giờ cũng chuẩn bị đi bảo dưỡng 5000 km đây, chạy thấy ok cụ nhé ko vấn đề gì đâu :D

Newsolder

Xe tải
cross HV giờ mua thì tháng sau mới nhận hàng cụ ạ
Ko có xe mà thử ấy

chả lẽ bực mình qua sang Subaru luôn có xe thử (mà vẫn ko bán đuọc mới đểu)
Tôi vừa bán CX5 cũng đang phân vân giữa Toyota Cross HV với Subaru
Forrester il eyesight 2023!

Bopbun

Xe điện
Cái này tùy cụ thích xe nào thì lấy xe đấy thôi, hỏi thì mỗi người một ý. Nhưng cụ đang đi cx5 rộng rãi mà lấy Cross thì thấy chật hẹp đó, cross hv chỉ đi nội thành mới sướng thôi.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Cross nó nhỏ hơn và hàng ghế 2 hơi chật hơn Cx5 đấy cụ. Cụ bán cx5 thì lên các dòng như San, CRV thì ngon hơn

Newsolder

Xe tải
Vâng, ngồi CX5 thì khá rộng rãi và thoải mái. Tuy nhiên tôi chủ yếu đi trong đô thị, nhà lại ít người, chỉ có mỗi bé 12 tuổi nên cũng ko quan trọng lắm. Đang muốn thử công nghề hybrid và động cơ boxer xem ntn!

kaku223223

Xe tăng
Vâng, ngồi CX5 thì khá rộng rãi và thoải mái. Tuy nhiên tôi chủ yếu đi trong đô thị, nhà lại ít người, chỉ có mỗi bé 12 tuổi nên cũng ko quan trọng lắm. Đang muốn thử công nghề hybrid và động cơ boxer xem ntn!
đô thị thì xúc Cross hybrid là hợp lý

boxer đi chậm, đường đẹp thì chẳng khác gì xe thường

Bopbun

Xe điện
Nghe chừng tính cụ cũng là mềm mại, gia đình nhỏ mà chủ yếu chạy trong đô thị. Thế thì lấy cross hv là chuẩn rồi. Hybrid đỡ ồn, được hưởng độ vọt nhanh của xe điện, tiết kiệm thì thôi rồi. Đô thị nhất nó. Chỉ là ra ngoài đô thị thì kém Subaru là chắc.
Mọi người vẫn nghi ngại pin hybrid đắt, nhưng có người tính rồi, nếu đi 20 vạn mới phải thay thì nó vẫn rẻ hơn bản xăng khá nhiều nhất là đi nhiều trong đô thị tắc đường.
Giờ cũng mới có con Nissan Kicks cũng lai xăng điện, cụ cũng xem xét trải nghiệm. Nhưng em có cảm nhận kiểu lai epower của Kicks sẽ phải thay pin nhanh hơn Cross HV. Vì với Kicks thì toàn bộ năng lượng chạy xe đều phải đi qua pin, còn với Cross HV thì năng lượng chỉ một phần qua pin thôi, phần còn lại là trực tiếp đi từ động cơ. Như vậy pin của Kicks sẽ chóng già hơn. Đó là em nghĩ thế.
Subaru có động cơ boxer, cũng ít người được trải nghiệm. Động cơ này về nguyên lý là có độ ồn với hiệu suất tốt hơn xy lanh thẳng hàng. Cũng hay đấy. Nhưng boxer lại phức tạp hơn và chi phí tốn hơn. Em không rõ dịch vụ Subaru có dễ dàng như Toy không, thôi tùy cụ tính.