Cảm nhận mazda 3 2010 1.6

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
em nói thật đấy , trước em chạy 318i đời 05 , giờ chuyển sang em này đi thấy thích vì gầm bệ rất êm , chắc chắn , máy tuy không bốc bằng xe đức ( vì xe em bản 1.6 ) nhưng độ bốc cũng không tồi , đủ đáp ứng cho nhu cầu đường xá vn , vô lăng chặt tay nhưng không quá nặng như mấy em đức đi trong phố đông đỡ mệt , ra cao tốc lại không bị lạng tay lái nhu toy !
Em chỉ biết là xe Đức, vỏ nó dầy hơn thoai. Cụ cứ kiểm tra đi ...

benghe

Xe điện
Hình như em Maz3 2010 này có hốc gió trước nhìn như miệng cười ngoác phải không các cụ? nếu đúng em đó thì nhìn *** như xe đồ chơi ấy nhẩy... chả hiểu rổ rá thế nào

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn

doẻmon

Đi bộ
hihi...nghe cụ quảng cáo có phần hơn Camry, làm em thèm 1 chiếc M3 quá!
mặc dù em rất yêu BMW.

mazda 323

Xe tải
Hay lại trở về với M3 vậy,nghe thèm quá (y)

Mazspeed

Xe container
Hôm nay em vừa mới nhận xe mazda3 2010 1.6 hatchback lấy ở kylin, sau khi lượn lờ đánh bóng mặt đường cả buổi chiều và buổi tối , em có được những cảm nhận sau , mong rằng có thể cùng chia sẻ với các bác :
- Đầu tiên là cảm nhận các tiếng sập cửa , nhìn chung là tiếng sập cửa rất chắc , đặc biệt là cốp sau , dù có sập mạnh tay thì tiếng nghe vẫn rất chắc chứ không xoành xoạch như yaris hay altis hay civic ... ( em so sánh thế vì em đã từng đi sử dụng những xe trên )
- chất lượng nội thất khá tốt nếu không muốn nói là " xịn " , táp lô được làm bằng chất liệu bọt biển cách âm nên sờ vào thấy êm êm chứ không làm bằng nhựa như các xe nói trên , đặc điểm một phần này giúp mazda 3 khi đi vào chỗ xóc cho cảm giác chắc chắn hơn vì không gây ra tiếng nhựa va vào nhau! ghế da tương đối mềm và mướt, vô lăng bọc da cầm rất êm tay, tiếng còi to mà kêu pam pam như xe đức chứ không pim pim như mấy em toy !!
-bắt đầu vặn khóa đề nổ , tiếng động cơ nổ quá êm , êm nhất trong tất cả các xe em từng lái , tiếng nổ máy nhỏ và dìm xuống nhanh nên gần như không cảm nhận được quá trình đề !! máy nổ không tải thì miễn bàn , như chết rồi !!
.....Vận hành ...
- bắt đầu nhấn ga, vòng tua xe vọt lên rất nhanh ( đặc điểm này mazda3 có phần giống với xe đức , tạo độ vọt rất tốt )quả thật,xe vút lên rất nhanh, xe nhanh chóng được đẩy lên tốc độ 40-60km/h , chân ga,chân phanh và vô lăng đầm tạo cảm giác kiểm soát rất tốt , cách âm máy là rất tốt , nếu ko bật nhạc thì chỉ nghe tiếng máy gừ nhẹ , chỉ cần bật nhạc volume ở mức 2-3 thì gần như không còn nghe thây tiếng máy !!
- gầm bệ cũng được cách âm rất tốt , thân xe khi vận hành rất chắc chắn , đi tốc độ 40km/h ở đường hồ gươm ( đoạn bưu điện rất nhiều ổ gà , lươn bò lổm ngổm ) thế nhưng thân xe vẫn rất chắc chắn , xe chỉ bồng bềnh chứ không có cảm giác giật nảy người như khi em đi yaris !! gầm xe được bọc kín mít nên khi đi ở tốc độ 40-50km/h ở những đoạn đường xấu như vậy mà không có tiêng ù , tiếng lốp dội vào cabin tương đối nhỏ ( đã thử nghiệm thực tế là êm như camry nếu không muốn nói là có phần hơn )
- vào cua ở tốc độ 60km/h đoạn đi lên cầu thăng long thấy thân xe vẫn rất ổn định , không rung lắc , chao nghiêng rất ít , vô lăng vẫn đầm và chính xác !!
Tiêu thụ nhiên liệu thì em chưa đi được nhiều nên chưa có thông báo chính xác cho các bác nhưng em hứa sẽ update thông tin này cho các bác sau mấy hôm nữa nhưng theo cảm nhận thì em nghĩ nó không ăn nhiều hơn yaris của em hồi trước là mấy , hôm nay em nhận xe không còn giọt xăng nào , mang xe đi đổ đến khi vòi bơm xăng kêu phực một cái , xăng ngừng bơm thì em thấy đồng hồ báo là khoảng hơn 50l , em mua hết 810k xăng 95 !! em đoán là nếu đổ thêm thì cũng phải được 3-4 lít nữa vì bình xăng theo câtlog báo là 55l !! Hôm nay em đi toàn trong phố , đường phố cổ thì các bác biết rồi , dừng đề nhiều , công tơ mét báo đi được 76km và xăng hụt 2 vạch ( đầy bình là 12 vạch ạ ) , em tính sơ sơ thì vào khoảng 11l trong phố , yaris em đi hồi trước cũng điều kiện tương tự thì em nó rơi vào khoảng 9.5-10l , đường trường thì em chạy thấy yaris ăn khoảng 6l , vậy em đoán mazda3 ra đường trường chắc sẽ ở mức 6.5l / 100km , quá được với độ vọt và đầm như thế !!
Bài viết em viết ngay khi vừa mới cất xe nên còn rất chân thực :P mong rằng đây sẽ là một tí chia sẻ có ích mang tính tham khảo cho mọi người !! Chân thành cám ơn mọi người đã quan tâm !! có thêm cảm nhân gì hoặc ai muốn em trả lời gì về mazda 3 2010 em sẵn sàng chia sẻ !!
Một lần nữa chân thành cám ơn sự quan tâm của các bác !!!:6:(b)(b)
Về tiếng đóng cửa nghe phập phập, bác phải so với Civic hay Corolla nhập xem có hơn được không, đừng so với hàng LD. Em đã thử ấn vào con Maz3 2010 này rồi, tôn dày hơn Maz3 liên doanh trước kia nhưng cũng không phải quá xuất sắc đâu.

Về chất liệu nội thất, nó là nhựa mềm chứ không phải bọt biển đâu!:6:

Về cách âm, em thì chưa đi thử Maz3 2010, nhưng đó là điểm yếu theo em là lớn nhất của các sản phẩm Mazda. Maz3, Maz6 đời trước rất kém ở khía cạnh này. Trong khi Camry thì lại gần như là nhất trong số các xe cùng tầm giá hiện đang được bán ở VN về cách âm, tức là nó hơn Accord, Teana, Mondeo và cả.... Mer C-class, còn thì không cần so với những xe ít tiền hơn như Altis, Civic, Focus, i30, Forte v.v làm gì. Vì thế bác cho rằng Maz3 đời mới cách âm hơn Camry thì có lẽ... phải kiểm tra cho kỹ. Không khéo như bên thớt xe Hàn, đã có cụ phán i30 của cụ ý đi êm hơn cả E200:21::21::21:.

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Đúng như cụ Mazspeed nói thì cách âm M3 không thể so sánh được với Camry được. Nhưng mà em đã từng ngồi giữa Camry 2,4 LD và Mer C đời 2003 thì Camry lại không bằng, còn Camry LE thì em chưa biết.

Mondeo one

Xe hơi
Về tiếng đóng cửa nghe phập phập, bác phải so với Civic hay Corolla nhập xem có hơn được không, đừng so với hàng LD. Em đã thử ấn vào con Maz3 2010 này rồi, tôn dày hơn Maz3 liên doanh trước kia nhưng cũng không phải quá xuất sắc đâu.

Về chất liệu nội thất, nó là nhựa mềm chứ không phải bọt biển đâu!:6:

Về cách âm, em thì chưa đi thử Maz3 2010, nhưng đó là điểm yếu theo em là lớn nhất của các sản phẩm Mazda. Maz3, Maz6 đời trước rất kém ở khía cạnh này. Trong khi Camry thì lại gần như là nhất trong số các xe cùng tầm giá hiện đang được bán ở VN về cách âm, tức là nó hơn Accord, Teana, Mondeo và cả.... Mer C-class, còn thì không cần so với những xe ít tiền hơn như Altis, Civic, Focus, i30, Forte v.v làm gì. Vì thế bác cho rằng Maz3 đời mới cách âm hơn Camry thì có lẽ... phải kiểm tra cho kỹ. Không khéo như bên thớt xe Hàn, đã có cụ phán i30 của cụ ý đi êm hơn cả E200:21::21::21:.
Em nghĩ cụ cần thẩm định lại Camry khi so sánh trên, cùng xe Nhật với nhau thì cũng same thôi nhưng so với Mondeo và Mer C-class thì theo em ko thể bằng được (em đã đi thử rồi):^)

Mazspeed

Xe container
Em nghĩ cụ cần thẩm định lại Camry khi so sánh trên, cùng xe Nhật với nhau thì cũng same thôi nhưng so với Mondeo và Mer C-class thì theo em ko thể bằng được (em đã đi thử rồi):^)
Ý em là CamryLE nhập, so với Mondeo đời cũ thôi chứ đời 2010 em cũng chưa được lái thử. Còn so với Merc C liên doanh thì khỏi cần thử, em đã đang xài cả đôi, cách âm của C-lass liên doanh không thể bằng CamLE được. Cái này có cả kụ Adco xác nhận rồi.

emmaitre

Xe hơi
CamLE thì êm hơn C class là chắc chắn rồi, kể cả C nhập ;) Đây là em nói đường tp chứ ko phải cao tốc. Nếu lên Trung Lương đi khoảng 150 kmh thì C cách âm có khi lại hơn.
Còn vụ êm hơn Teana thì cụ xem kĩ lại nha, em ko nghĩ như vậy đâu (y) EM đi cả 2 mà (b)

Mazspeed

Xe container
CamLE thì êm hơn C class là chắc chắn rồi, kể cả C nhập ;) Đây là em nói đường tp chứ ko phải cao tốc. Nếu lên Trung Lương đi khoảng 150 kmh thì C cách âm có khi lại hơn.
Còn vụ êm hơn Teana thì cụ xem kĩ lại nha, em ko nghĩ như vậy đâu (y) EM đi cả 2 mà (b)
Em chưa được đi cao tốc Trung Lương, cũng thèm thử lắm. Nhưng theo em nếu đi chậm đã cách âm tốt hơn rồi thì đi nhanh sẽ càng tốt hơn thôi. Có thể C-class đi nhanh thì bám đường hay cảm giác lái tốt hơn, nhưng đỡ ồn hơn thì theo em là vô lý.

Sắp có vụ ném đá ở đây roài... Em núp :))
Bác chọn chỗ núp cẩn thận, chỗ tôi hay có bọn bài tiết bậy đấy:)):)):)):)):)). Yên tâm đê, trong thớt Mazda em hợp tác lắm, từ 4 năm nay rồi em luôn đồng hành với các bác trên đây. Chỉ ném đá thớt Merc toàn các ông hợm hĩnh và thớt Hàn Xẻng nhiều bác hoang tưởng thôi.

emmaitre

Xe hơi
Em chưa được đi cao tốc Trung Lương, cũng thèm thử lắm. Nhưng theo em nếu đi chậm đã cách âm tốt hơn rồi thì đi nhanh sẽ càng tốt hơn thôi. Có thể C-class đi nhanh thì bám đường hay cảm giác lái tốt hơn, nhưng đỡ ồn hơn thì theo em là vô lý.
Em cũng chẳng biết lí do tại sao, chắc xe Đức thiết kế để đi nhanh còn xe Nhật để đi trong phố. Thế nên phải công nhận ra cao tốc C ngồi sướng hơn còn đi làm hàng ngày thì CamLE hơn hẳn.

Cigaretter

Xe tải
Bác núp ở đâu cho em núp chung với :21: :21:

Silent Hunter

Xe tải
Em thấy mấy vụ so sánh xe là ngớ ngẩn, điên rồ và trẻ con nhất. Các bác thật là cuồng tín và cực đoan. :102::102::102:

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Bác chọn chỗ núp cẩn thận, chỗ tôi hay có bọn bài tiết bậy đấy:)):)):)):)):)). Yên tâm đê, trong thớt Mazda em hợp tác lắm, từ 4 năm nay rồi em luôn đồng hành với các bác trên đây. Chỉ ném đá thớt Merc toàn các ông hợm hĩnh và thớt Hàn Xẻng nhiều bác hoang tưởng thôi.
He he, em ở box nào cũng hợp tác khi lộ mặt, thỉnh thoảng lúp ném đá cho anh em vui tí, bên box Mazda cũng thía ạ :21::21::21:

Bác núp ở đâu cho em núp chung với :21: :21:
Chỗ em núp hết chỗ rồi cụ đứng cùng em dễ bị thò cái đuôi ra lắm, ném trúng đuôi là mệt đấy :)):)):))

Em thấy mấy vụ so sánh xe là ngớ ngẩn, điên rồ và trẻ con nhất. Các bác thật là cuồng tín và cực đoan. :102::102::102:
Bít ngay là sẽ có chiến sự mà :41::41::41:

không cuồng tín thì không vào đây, cuồng tín mà không cực đoan thi không phải là cuồng tín, cực đoan tý cho vui a