Cẩm nang Sapa - Cùng chia sẻ, cùng đi

cargoman

Xe điện
Chúc mợ hoangminh năm mới làm ăn phát đạt. Chai rượu của mợ em vẫn chưa uống hết hihi

hoangminhsapa

Xe buýt
Kính các cụ đến thăm nhà em: Khu ẩm thực Sapa, số
Nhân dịp năm mới 2013 Hoàng Minh Sapa kính chúc các cụ/mợ luôn vui vẻ - mạnh khỏe - may mắn và thành công, >:D<Mong sẽ được đón các cụ/ các mợ đến quê em nhiều hơn nữa,>:D<

Trân trọng,

hoangminhsapa

Xe buýt
Dear Cụ/mợ,
Sau Tết âm lịch chị đi Sapa là khá lý tưởng , thời gian này nhiều hoa đào, mận, lan... ngoài ra đó cũng là tháng kiêng của dân tộc (kiêng không làm việc
) nên tháng này họ đi chơi xuân rất nhiều. Thời gian này rất thích hợp để tìm hiểu về văn hóa dân tộc đồng thời còn được tham gia các lễ hội của dân tộc như Lễ Tết nhảy, Lễ Hội Xuống Đồng của ngừoi Dao ở Tả Van, hay hội Roóng poọng của người Giáy ...
Mong được đón các cụ/mợ nhiều nhiều trong dịp năm mới ạ!

tranminhquan

Xe hơi
Hi Kụ HoangMinh
Cháu dịp Tết này định chạy Sapa bằng đường cái xe còi, vậy đi theo đường nào và có khó khăn lắm ko ?, Cháu định chạy khoảng 6h30 thì tới Sapa mấy giờ ạ ?
Thank

hoangminhsapa

Xe buýt
Hi Kụ HoangMinh
Cháu dịp Tết này định chạy Sapa bằng đường cái xe còi, vậy đi theo đường nào và có khó khăn lắm ko ?, Cháu định chạy khoảng 6h30 thì tới Sapa mấy giờ ạ ?
Thank
Hi cụ,
Bây giờ lên Sapa mọi người đều đi bằng quốc lộ 70 cụ ạ, đoạn đường từ HN - Yên Bái thì đẹp hơn còn đường từ Yên Bái - Lào cai, đường nhỏ và nhiều cua, dốc, cụ đi lúc 6h30 thì tầm 6h30 đến Sapa (đi với tốc độ bình thường đấy cụ ạ) nếu mà trời mù sương thì lên đến Sapa muộn hơn, cụ nên bọo khách sạn trước để lên chỉ việc ngủ.
Cần thêm gì cứ nhắn cho em nhé,
À, em đang liên kết với một số khách sạn tại Sapa giá tầm 250k - 350k cụ cứ alo để em book phòng cho nhé

Thanks nhiều,

Em oánh dấu cái, sắp đi toài ah!
Cần thông tin gì cứ pm cho em cụ nhé,

hoangminhsapa

Xe buýt
Thời gian này tự nhiên Fifox ko tải được ảnh, vậy là em cứ tưởng ko được đăng những bức ảnh Sapa tuyệt vời để hầu các cụ. Mầy mò chuyển sang một số trình duyệt khác thì ảnh ọt lại ngon lành.

Hoa dại Sapa

jack_derida2000

Xe tăng
Em định lên dịp Tết này không biết còn phòng nghỉ không cụ

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Dịp Tết này nghỉ dài ngày nên lượng khách lên Sa Pa trải đều ra nên tình hình phòng khách sạn thì không đáng lo lắm. Giờ cụ đặt phòng cho đêm 14.2 chẳng hạn thì cũng vẫn có đủ từ 2 - 3 sao để lựa. Cụ thể ngày nào cụ lên ? cần nhiều phòng thì chuẩn bị trước nhé! Em có thể giúp cụ đặt được giá tốt.

hoangminhsapa

Xe buýt
Hi cụ,
Phòng nghỉ tại Sapa dịp Tết cũng không khan phòng lắm, nhưng có điều năm nay có Lễ Hội du lịch về nguồn được tổ chức vào ngày 14 - 15 /tháng Giêng AL nên tình hình vé tàu là hơi căng nếu cụ đi vào dịp đó, những ngày thường thì phòng thoải mái với mức giá từ 250 - 500k, cũng có nhiều phòng giá đắt hơn nhưng đây là mức trung bình nhất,

hoangminhsapa

Xe buýt
Tết - mùa của Lễ hội, nhưng đa dạng và đậm đà bản sắc nhất thì phải kể đến các lễ hội dân tộc ở Sapa, Em xin update lịch Lễ hội để hầu các cụ ạ

+ 17/2 Hôi Gau Tao ( H'Mong ) - Tả Giàng Phing
+ 18/2 Hội Xòe dân tộc Tày - Thanh Phú
+ 19/2 Hội Xuống đồng -dân tộc Dáy - Tả Van
+ 21/2 Hát Thèn dân tộc Tày - Bản Hồ
+ 23/2 Hát Giao duyên dân tộc Dao - Tả Phìn
- Ngoài các lễ hội trên nếu cụ/mợ nào có dịp lên sapa thì ghé chỗ em lúc nào cũng welcome vì năm nay em trực Tết.
=> Nhìn qua cái lịch lễ hội thế này thì có mà say suốt
chúc bà con có chuyến du xuân vui vẻ tại Sapa nhé

Thân mến,

hoangminhsapa

Xe buýt
Cụ/Mợ nào đi Sa Pa mà muốn ghé Hà Khẩu thì tham khảo nhé. Em trích lại bên nhà OF của mình đấy ạ

Chúng tôi vừa có một chuyến du lịch “để đời” tại Hà Khẩu - Xin chia sẻ với mọi người tại otofun hành trình đầy uất ức cùng những giây phút kinh hoàng khi bị chính những hướng dẫn viên du lịch Việt Nam bắt ăn cơm tù, để rồi bị giam lỏng nơi đây.

Mập mờ hay lừa đảo khách?

15h30 ngày 19.01.2013. Chúng tôi (gồm 4 người) có mua vé tour du lịch Lào Cai - Hà Khẩu, tại công ty cổ phần du lịch và vận tải Lào Cai (thuộc Công ty Cổ phần Du lịch Dầu khí Sa Pa) 47 Xuân Viên - Sapa - Lào Cai) . Và được anh Hoàng Sỹ Hoà (Phó giám đốc) - bán vé cho với mức giá là 120.000 VNĐ/người. Anh Hoà có nói là đây là tiền trọn gói của tour thăm quan cửa khẩu Hà Khẩu Trung Quốc.

11h30 ngày 20.01.2013 đoàn chúng tôi đi từ SaPa đi Lào Cai và có mặt tại văn phòng của Công ty Cổ phần Du lịch và vận tải Lào Cai (thuộc Công ty Cổ phần Du lịch Dầu khí Sa Pa để tham gia tour du lịch Lào Cai - Hà Khẩu do chị Diễm Hằng ( 0944481490 ) dẫn đoàn. Khi qua tới nơi làm thủ tục xuất nhập cảnh thì chị hướng dẫn viên lại yêu cầu mọi người trong đoàn đóng thêm phí 120 nhân dân tệ/ 4 người và giải thích đây là tiền nộp cho phía Trung Quốc. Ngay từ đây đoàn chúng tôi đã thấy mâu thuẫn vì khi mua vé tại văn phòng của công ty tại Sa Pa đã được anh Hoàng Sỹ Hoà khẳng định 120.000 VNĐ là tiền trọn gói, ngoài ra đoàn chúng tôi không phải đóng thêm bất cứ một khoản lệ phí nào nữa. Chúng tôi cảm thấy bực mình vì nếu phải đóng thêm tiền thì tại sao phía công ty không phổ biến với khách du lịch ngay từ khi mua vé? Và ngay từ lúc đó, tất cả mọi thành viên trong đoàn chúng tôi đều nghi ngờ việc có hay không việc nhân viên dẫn tour tự ý thu hay biết mà vẫn để nhân viên “làm thịt” khách du lịch?Trong suốt quá trình đi nhân viên hướng dẫn du lịch đã liên tục mời mọi người trong đoàn sử dụng các dịch vụ của phía Trung Quốc, như: Đi xe điện, mua hàng tại siêu thị, mua đồ giảm giá. Do phần lớn thành viên trong đoàn đều là sinh viên nên mọi người quyết định đi bộ thay vì đi xe điện, chỉ mua chút quà cho người thân.

Bữa cơm đạm bạc có giá “trên trời”?

Sau một hồi đi vòng quanh khu trung tâm, mọi người trong đoàn muốn thưởng thức đồ nướng Trung Quốc để thay đổi khẩu vị, nhưng hướng dẫn viên du lịch lại lấy mọi lí do để khuyên chúng tôi không nên ăn tại mấy quán đó và nói rằng các quán nướng đó không đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, đồ ăn nhiều dầu mỡ, có chứa nhiều chât bảo quản.... Sau đó chị Hằng hướng dẫn viên đã dẫn chúng tôi tới một quán cơm của người Trung Quốc. Trước khi ăn do không biết tiếng Trung nên mọi câu hỏi đều phải hỏi qua hướng dẫn viên du lịch của đoàn:
+ Tôi : Quán này có ngon không chị
+ Hướng dẫn viên: Quán này ngon và nấu hợp với khẩu vị người Việt lắm anh à.
+ Tôi : Giá cả thế nào chị ơi?
+ Hướng dẫn viên: Đoàn mình cứ yên tâm đây là quán của công ty tại bên này nên giá cả cũng không khác gì Việt Nam đâu.

Chúng tôi chỉ yêu cầu một bữa cơm có cả thịt, cá, rau và canh bình thường. Hướng dẫn viên chạy ra ngoài nói chuyện với chủ quán một hồi rồi 15 phút sau bữa cơm gồm 5 món:

1. Rau cải xào: 1 đĩa
2. Sườn xào chua ngọt: 1 đĩa
3. Vịt quay: 1 đĩa
4. Canh cá nấu măng: 1 bát
5. Lòng xào dứa: 1 đĩa

Hướng dẫn viên ngồi ăn chung bàn với chúng tôi và tất cả cùng nói chuyện hàn huyên rất vui vẻ. Được 20 phút thì chị ra ngoài nghe điện thoại, sau đó xin phép chạy ra ngoài 10 phút rồi sẽ quay lại dẫn đoàn đi tiếp. Chỉ sau 5 phút chị ta dời khỏi bàn thì có 1 anh tự xưng tên là Minh, làm cùng công ty sẽ dẫn đoàn thay cho chị Hằng. Dùng xong bữa trưa, chúng tôi gọi anh hướng dẫn viên mới vào để gọi tính tiền. Phía chủ quán ăn Trung Quốc đưa cho chúng tôi một tờ hoá đơn thanh toán bữa cơm 5 món cho 4 người ăn với mức giá là 1005 tệ = 3.575.000 VNĐ rồi quay ra. Tât cả chúng tôi cảm thấy không hợp lí cho một bữa cơm như vậy nên hỏi anh hướng dẫn viên và anh này vửa xỉa răng vừa trả lời: "Cái này mình không biết đâu, mọi người làm việc trực tiếp với Hằng (tức chị hd viên du lịch cũ) nhé". Cảm thấy bức xúc chúng tôi gọi điện cho chị Hằng lần thứ nhất thì nhận được lời giải thích: "Đồ ăn bên TQ đắt lắm anh chị ạ. Anh chị ăn thế là còn bình thường đấy. 1000 tệ cho 4 người ăn bên TQ là rất bình thường mà. Anh chị có thể gọi lên trên công ty em để hỏi". Lần thứ 2 chúng tôi yêu cầu chị Hằng quay lại để làm rõ và nhận được câu trả lời "Em đang đưa mẹ đi lễ ở đền. Anh chị đợi em 30 phút.". Cuộc gọi thứ 3, 4, 5... chỉ nhận được "Thuê bao quý khách vừa gọi hiện không liên lạc được”. Quay ra tìm hướng dẫn viên du lịch của đoàn thì cũng thấy anh này chạy đâu mất. Tiền không mang đủ, hướng dẫn viên thì lặn mất tăm, phía nhà hàng Trung Quốc thì đi vào đập bàn quát tháo yêu cầu thanh toán. Lúc đó, do tất cả chúng tôi không mang đủ tiền nên cả 4 người bị chủ quán giữ lại và không cho rời khỏi quán. Tôi đã cố gắng thuyết phục rằng, hiện tại trong túi tôi chỉ còn hai triệu VNĐ, tôi sẽ trả số tiền đó cho chủ quán và khi về đến Lào Cai (Việt Nam), chúng tôi sẽ chuyển tiền qua tài khoản hoặc bằng cách nào đó trả đầy đủ (qua công ty du lịch chẳng hạn) chỉ cần họ cho chúng tôi rời khỏi quán. Nhưng việc bất đồng ngôn ngữ đã khiến chúng tôi không thể thay đổi được gì. Chủ quán rất tức giận và bắt đầu đe dọa. Cô bạn cùng đoàn quá hoảng sợ đã khóc suốt mấy tiếng và sắp ngất xỉu vì sợ hãi khi bị chủ quán đe dọa. Sau hơn 4 tiếng bị giam tại quán "cơm tù", bỗng nhìn thấy 1 chị đang nói điện thoại bằng tiếng Việt đi qua. Chúng tôi gọi chị và kể lại mọi chuyện với chị và nhờ chị giúp đỡ bằng việc cho vay tiền và cam kết sẽ hoàn trả khi về tới Việt Nam. Chúng tôi được thả sau hơn 4 tiếng đồng hồ bị giam lỏng tại quán trong sự hoảng sợ và ức chế tột độ (khi thanh toán đầy đủ số tiền 1005 tệ). Ra khỏi quán được 200m, chúng tôi gặp lại anh Minh hướng dẫn mới của chúng tôi đang đứng nói chuyện với bạn bè ở một con phố gần đó. Giữ bình tình và coi như không có chuyện gì xảy ra, chúng tôi yêu cầu anh này đưa đi thăm quan 1 con phố còn lại, để trò chuyện tìm hiểu thêm mọi việc. Chúng tôi về tới cửa khẩu Lào Cai tiến hành nhập cảnh là 19h20 tối và lên xe quay về Hà Nội lúc 20h30 phút.

Đề nghị các cơ quan chức năng tỉnh Lào Cai sớm vào cuộc

Sau khi về tới Hà Nội, chúng tôi vẫn không nhận được bất cứ cuộc gọi nào từ chị Hằng về việc chúng tôi bị giam hơn 4 tiếng ở TQ cũng như lời hỏi thăm xem chúng tôi sống chết ra sao. Quá tức giận tôi đã tìm kiếm và tìm được số điện thoại của lãnh đạo công ty là chị Hoàng Mai Hằng - 0912456878. Gọi điện cho chị và kể lại toàn bộ câu chuyện thì chị nói sẽ chuyển toàn bộ việc này cho anh Hoàng Sỹ Hoà ( Phó giám đốc của cty ) tại Sapa nơi mà chúng tôi đã mua vé để giải quyết. Không nhận được bất cứ điện thoại nào từ phía anh Hoà mà thay vào đó là hai nhân viên của anh Hoà là chị Diễm Hằng (người đã dẫn và bỏ chúng tôi tại nước bạn) gọi điện để kể lể và xin vì việc bận của gia đình. Vẫn chưa gặp được anh Hoà nên chúng tôi lại gọi điện cho chị Hoàng Mai Hằng (GĐ cty) và nhận được lời giải thích là "Chị bận quá em à. Chị sẽ để anh Hoàng Sỹ Hoà giải quyết cho em. Những việc nhỏ như thế này chị không quản lý và giải quyết đâu" (Ồ, việc thu khống tiền và bắt khách ăn cơm tù với giá cắt cổ, rồi khi khách không đủ tiền trả thì bị giam giữ suốt hơn 4 tiếng đồng hồ trong khi nhân viên công ty vô trách nhiệm bỏ đi mặc kệ khách tự xoay sở - liên quan đến tính mạng, danh dự của 4 con người - mà là việc nhỏ ư? Hơn cả đó là thương hiệu, uy tín của công ty, của ngành du lịch Lào Cai đã bao năm được xây dựng mà là nhỏ ư?)Chúng tôi vẫn tiếp tục đề nghị chị giám đốc Hoàng Mai Hằng giải quyết thỏa đáng. Sau đó, chị Hoàng Mai Hằng đã hứa sẽ đền bủ lại toàn bộ số tiền đã để phía nhà hàng Trung Quốc lấy do sự thiếu trách nhiệm của nhân viên phía công ty (3.575.000 VNĐ), đồng thời, qua cuộc nói chuyện này, chúng tôi cũng được biết thêm về lệ phí xuất nhập cảnh của đoàn khi nộp tại TQ là đã bị thu khống lên. Văn phòng tại Sa Pa do anh Hoàng Sỹ Hoà điều hành đã tự ý bóc tách gói lệ phí và thu thêm gần 100.000 VNĐ so với quy định của công ty.

Sau cuộc gọi với chị Hoàng Mai Hằng lần 2 tôi vẫn không nhận được điện thoại của anh Hoà mà thay vào đó là 1 chị giới thiệu tên là Yến – (0986.906.743) để giải trình về việc lỗi của nhân viên phía công ty và chị Yến nói rằng không ngờ việc này lại đến được tai của lãnh đạo. Nhưng lúc này chị Yến lại nói công ty sẽ chỉ đền bủ lại 10% số tiền 1005 tệ = 350.000 vnd + số tiền thu thừa lệ phí xuât nhập cảnh. Điều này hoàn toàn khác xa so với những gì mà chị Hoàng Mai Hằng giám đốc của công ty đã hứa với tôi vài phút trước đó. Chúng tôi đã không đồng ý với việc đền bù này và lại liên lạc với chị Hoàng Mai Hằng để bày tỏ bức xức nhưng không thể liên lạc được với chị cho tới thời điểm này (không nghe hoặc tắt máy).Quá thất vọng vì người Việt mình lại có thể làm hại chính người Việt mình trên nước bạn và rất bức xúc vì sự đùn đẩy trách nhiệm của lãnh đạo công ty cổ phần du lịch và vận tải Lào Cai (thuộc Công ty Cổ phần Du lịch Dầu khí Sa Pa). Chúng tôi gửi vụ việc này tới các cơ quan báo chí, để rộng đường dư luận và mong độc giả của báo khi đi du lịch khi đến Lào Cai sẽ tránh được những sự việc đáng tiếc như chúng tôi. Nếu không làm rõ việc này thì liệu sẽ còn bao nhiêu khách du lịch sẽ còn phải gặp lại cảnh ăn "cơm tù Hà Khẩu" như đoàn chúng tôi? Du lịch Lào Cai sẽ ra sao dưới con mắt của du khách Việt và nước ngoài? Ngành du lịch của tỉnh Lào Cai liệu đã có biện pháp gì để ngăn chặn việc làm mưa làm gió của các cò mồi du lịch tại đây khi được biết Sa Pa mỗi năm có hàng triệu lượt du khách trong và ngoài nước tới thăm.

Chúng tôi tha thiết đề nghị các cơ quan chức năng tỉnh Lào Cai sớm vào cuộc.

Linhthuynd

Xe buýt
Mợ Hoangminhsapa đâu nhể? cho em xin cẩm nang du lịch Sa Pa vào địa chỉ: xuanthuyqldnd@gmail.com với. Cảm ơn mợ trước!

ozzfan

Xe tải
Mợ Hoangminhsapa cho em xin Cẩm nang du lịch Sa Pa vào địa chỉ ozzfanvn@gmail.com với. Cảm ơn mợ rất nhiều!
Nhà em định đi Sa Pa từ HN vào 04 Tết đến 07 Tết thì về. Nhà em 3 người (2 người lớn và 1 trẻ em) đi xe nhỏ, có trẻ em 4 tuổi nên cũng hơi lo vì đường dài và đèo dốc nhiều. Em chưa book khách sạn nhưng đang định ở Holliday View, Công Đoàn hoặc các ks tương tự. Mợ xem phòng ốc trên Sa Pa dịp đó có khan hiếm và đắt đỏ lắm không. Theo mợ em có cần đặt trước không, đặt trực tiếp với ks hay qua đâu cho hợp lý. Cảm ơn mợ trước nhé!

vietau2012

Xe điện
Vậy là cụ lên ngủ Sa Pa đêm 04 - 05 Tết thì Ks cũng đông vui lắm. Holiday View thì còn hạng phòng cao thôi cụ nhé. Công đoàn vẫn lấy được phòng. Cụ cần thì em hỗ trợ book trước cho cụ. Đến ngày đến giờ chỉ việc lên đường và nhận phòng thôi.

Linhthuynd

Xe buýt
Mợ Hoangminhsapa cho em xin Cẩm nang du lịch Sa Pa vào địa chỉ ozzfanvn@gmail.com với. Cảm ơn mợ rất nhiều!
Nhà em định đi Sa Pa từ HN vào 04 Tết đến 07 Tết thì về. Nhà em 3 người (2 người lớn và 1 trẻ em) đi xe nhỏ, có trẻ em 4 tuổi nên cũng hơi lo vì đường dài và đèo dốc nhiều. Em chưa book khách sạn nhưng đang định ở Holliday View, Công Đoàn hoặc các ks tương tự. Mợ xem phòng ốc trên Sa Pa dịp đó có khan hiếm và đắt đỏ lắm không. Theo mợ em có cần đặt trước không, đặt trực tiếp với ks hay qua đâu cho hợp lý. Cảm ơn mợ trước nhé!
Nhà em đi sau cụ một ngày, đi 05 về ngày 08.

ozzfan

Xe tải
Cám ơn cụ Vietau rất nhiều! Em đang lo quá vì thấy bảo ra Tết trời rất lạnh, F1 nhà em lại đang hơi bé.

vietau2012

Xe điện
Cám ơn cụ Vietau rất nhiều! Em đang lo quá vì thấy bảo ra Tết trời rất lạnh, F1 nhà em lại đang hơi bé.
Vâng, theo "bác dự" thì từ 28 âm lịch miền Bắc lại đón không khí lạnh, vùng núi có rét đậm. Nhưng đậm chừng nào thì còn phải chờ xem sao. Muốn đi du xuân Sa Pa thì cụ chuẩn bị đồ ấm cho F1 cẩn thận thế là ổn mà. Hy vọng không quá lạnh để cả nhà được đi chơi!

hp650028

Xe buýt
Tết - mùa của Lễ hội, nhưng đa dạng và đậm đà bản sắc nhất thì phải kể đến các lễ hội dân tộc ở Sapa, Em xin update lịch Lễ hội để hầu các cụ ạ

+ 17/2 Hôi Gau Tao ( H'Mong ) - Tả Giàng Phing
+ 18/2 Hội Xòe dân tộc Tày - Thanh Phú
+ 19/2 Hội Xuống đồng -dân tộc Dáy - Tả Van
+ 21/2 Hát Thèn dân tộc Tày - Bản Hồ
+ 23/2 Hát Giao duyên dân tộc Dao - Tả Phìn
- Ngoài các lễ hội trên nếu cụ/mợ nào có dịp lên sapa thì ghé chỗ em lúc nào cũng welcome vì năm nay em trực Tết.
=> Nhìn qua cái lịch lễ hội thế này thì có mà say suốt
chúc bà con có chuyến du xuân vui vẻ tại Sapa nhé

Thân mến,
Sapa đi dịp sau lễ tết thế này đẹp quá cơ, gió mà lanh nữa thì good. Lich lễ hội nay la lịch dương ha bác???

Linhthuynd

Xe buýt
Cảm ơn mợ Hoangminhsapa nhé! Ăn hàng nhà mợ hai bữa thấy rất ngon, Phuc vụ tốt! Hẹn gặp lại lần sau.