[Funland] Cấm khoá xe, phạt tiền tại khu đô thị, các nơi khác nên học tập

TorienT

Xe container
Nói chung mấy chuyện này vác luật ra phang nhau thì khá là cùn. CDT họ cũng muốn giữ cho khu đô thị gọn gàng sạch sẽ, cư dân khu đô thị thì cũng muốn cho nơi mình sống nó văn minh. Các cụ đỗ xe thì kể cả không sai luật gì nó cũng có ý thức vì cái chung tí chứ tiếc tí tiền hoặc vô ý thức nó hỏng con người đi - dù lúc đấy cụ vác luật ra phang thì nó cũng là thể hiện sự cùn của mình.

crYztaL

Xe buýt
Mastery trích khoản 2 điều 7 mà quên khoản 2 điều 4 là dở rồi:
"2. Việc quản lý, sử dụng nhà chung cư phải tuân thủ nội quy quản lý, sử dụng của từng nhà chung cư, quy định của pháp luật về nhà ở, Quy chế này và pháp luật có liên quan."
cái cụm "pháp luật có liên quan" nó vi diệu lắm
Trích cái gì có lợi cho mình thôi cụ, ai chả thế :D giờ Masteri gọi xe cẩu vào có sự chứng kiến của CSGT, đội ko đc gì mà phải chứng kiến thì lại chửi thầm phường thôi :))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cư dân trong các khu đô thị văn minh mà, thường thì sẽ không đỗ xe ở đường nội khu gây cản trở giao thông cho khách đến chơi nhà đâu. Nhưng khách nào mà vô ý thức thì lại phải mặc áo giấy ra tiếp thôi, các cụ dặn rồi.
Tôi nói với cụ thế này.
Đỗ bậy cho bảo vệ khóa bánh, viết giấy phạt cứ cho là phương án hợp lý, khả thi nhất và được đa số người dân đồng tình ở thời điểm hiện tại. Thế thì sao? Nó có đảm bảo là đúng luật không? Không phải cứ đa số người đồng tình mà nó đương nhiên đúng luật. Sai luật thì vẫn là sai luât.
Còn khi đã làm sai luật thì lẳng lặng mà làm, đừng khoác lên hành động sai luật đấy cái áo văn minh với đạo đức, nghe nó buồn cười :)) .
Tiền phạt mập mờ thu được, cư dân mang ra chia nhau ăn nhậu lễ tết lại cảm thấy sung sướng thì càng hài hơn cái sự văn minh =)).
Tinh hoa mà vẫn bất chấp thèm tiền bất minh như thế thì giống trọc phú mới nổi hơn, xuất thân là khó che dấu :)).

taiadau

Xe điện
Thế là cư dân đồng lõa với CDT trong việc biến "Của công thành của ông" sau đó đặt ra luật riêng trên thứ tài sản chiếm đoạt ấy rồi. Nếu thế đứng ở góc độ quyền lợi thì không sai (cá nhân em cũng sẽ ủng hộ CDT nếu em ở khu đô thị ntn :D ) nhưng nói về văn minh hay tử tế thì không đúng rồi.
Em ko nghĩ thế, hai việc khác nhau. CDT đang quản lý thì phải theo nội quy thôi cụ, còn việc CDT chưa trả lại NN là việc khác. Việc này chưa biết ai sai ai đúng, chính quyền chưa lên tiếng... nên về nguyên tắc là ko thể dựa vào đó để đỗ bất chấp nội quy được. Khi nào bàn giao chính thức, thì sẽ hoạt động theo luật giao thông đường bộ thôi. Cụ bảo chưa trả là sai, nhưng cụ có chắc là sai ko,... mà sai thì phải do chính quyền xử lý... mình là công dân, sao tự xử lý được. Nếu cụ giăng biển phản đối việc CDT chưa trả cho NN thì đó còn có thể ưu ái gọi là đấu tranh,... còn cụ ngang nhiên đỗ xe trái quy định... thì đây là hành vi vi phạm nội quy mà việc này mới là ko văn minh và ko tử tế cụ ạ

TorienT

Xe container
Em ko nghĩ thế, hai việc khác nhau. CDT đang quản lý thì phải theo nội quy thôi cụ, còn việc CDT chưa trả lại NN là việc khác. Việc này chưa biết ai sai ai đúng, chính quyền chưa lên tiếng... nên về nguyên tắc là ko thể dựa vào đó để đỗ bất chấp nội quy được. Khi nào bàn giao chính thức, thì sẽ hoạt động theo luật giao thông đường bộ thôi. Cụ bảo chưa trả là sai, nhưng cụ có chắc là sai ko,... mà sai thì phải do chính quyền xử lý... mình là công dân, sao tự xử lý được. Nếu cụ giăng biển phản đối việc CDT chưa trả cho NN thì đó còn có thể ưu ái gọi là đấu tranh,... còn cụ ngang nhiên đỗ xe trái quy định... thì đây là hành vi vi phạm nội quy mà việc này mới là ko văn minh và ko tử tế cụ ạ
Em nói trước là em cực ghét bọn đỗ xe láo nhé. Nhưng mà nói phải tôn trọng nội quy của CDT và CDT có quyền quản lý thì cụ sai dồi :D. Em chỉ có trách nhiệm tuân thủ pháp luật do NN ban hành chứ nội quy không có ý nghĩa gì. Nhưng mà nếu cụ nào làm vệt kẻ chìa khóa dọc mấy cái xe đỗ láo thì em cũng hả dạ lắm, rồ luôn với bọn đấy.
P/s: Cho nên quan điểm của e trong vụ này là CDT sai về mặt luật pháp nhưng cá nhân em ủng hộ cái sai ấy.

BMW X10

Xe điện
Em nói trước là em cực ghét bọn đỗ xe láo nhé. Nhưng mà nói phải tôn trọng nội quy của CDT và CDT có quyền quản lý thì cụ sai dồi :D. Em chỉ có trách nhiệm tuân thủ pháp luật do NN ban hành chứ nội quy không có ý nghĩa gì. Nhưng mà nếu cụ nào làm vệt kẻ chìa khóa dọc mấy cái xe đỗ láo thì em cũng hả dạ lắm, rồ luôn với bọn đấy.
Khu vực nội bộ ấy, CĐT thực sự có quyền quản lý mà bác.
Họ đặt ra nội quy, họ đặt biển cấm nếu họ thích.

Tụi Ciputra đặt đủ thứ biển trong đó.
Có thời gian, họ đóng luôn cổng chính, ai vào phải báo cáo và đọc đúng địa chỉ.

Còn đem đồ ra ngoài, phải có Chủ nhà đi kèm hoặc đăng ký trước thì mới đem được đồ ra. Cái đấy thì chính tôi bị, và phải đợi một lúc.

taiadau

Xe điện
Em hiểu ý cụ, nhưng em thấy rằng khi chưa trả cho NN thì tuân thủ nội quy (đơn vị hiện quản) là tuân thủ luật pháp do NN ban hành. Việc CDT chưa trả là sai hay là đúng, em và cụ đều ko quyết định được và chính quyền chưa đưa ra thông báo việc đó là sai thì cụ hay cá nhân nào đó dựa vào đâu bảo đó là sai. Khi ko khẳng định và chính quyền ko ra văn bản chính thức việc CDT chưa trả là sai, thì ko cá nhân nào có sở cứ để nói CDT sai được.

TorienT

Xe container
Khu vực nội bộ ấy, CĐT thực sự có quyền quản lý mà bác.
Họ đặt ra nội quy, họ đặt biển cấm nếu họ thích.

Tụi Ciputra đặt đủ thứ biển trong đó.
Có thời gian, họ đóng luôn cổng chính, ai vào phải báo cáo và đọc đúng địa chỉ.

Còn đem đồ ra ngoài, phải có Chủ nhà đi kèm hoặc đăng ký trước thì mới đem được đồ ra. Cái đấy thì chính tôi bị, và phải đợi một lúc.
Ciputra thì đúng ạ. Còn nhiều khi như khu TC là đất NN chủ đầu tư chưa bàn giao không phải đất nội bộ.

TorienT

Xe container
Em hiểu ý cụ, nhưng em thấy rằng khi chưa trả cho NN thì tuân thủ nội quy (đơn vị hiện quản) là tuân thủ luật pháp do NN ban hành. Việc CDT chưa trả là sai hay là đúng, em và cụ đều ko quyết định được và chính quyền chưa đưa ra thông báo việc đó là sai thì cụ hay cá nhân nào đó dựa vào đâu bảo đó là sai. Khi ko khẳng định và chính quyền ko ra văn bản chính thức việc CDT chưa trả là sai, thì ko cá nhân nào có sở cứ để nói CDT sai được.
Bài cuối cụ nhé :D Logic cụ loạn quá, dù có đưa ra hay không đưa ra thì bản chất những con đường đó không phải của CDT, giống như em đến phố chăng dây trông giữ xe tự phát thì dù phường có đuổi hay không thì em cũng đang vi phạm pháp luật. Khi đã không thuộc CDT thì mọi nội quy đưa ra đều mặc định không đúng với pháp luật. Ông đỗ xe thì cùn và thiếu ý thức, CDT thì buộc phải vận dụng luật để bảo vệ nề nếp nên em ủng hộ CDT nhưng không có nghĩa CDT đúng.

BMW X10

Xe điện
Ciputra thì đúng ạ. Còn nhiều khi như khu TC là đất NN chủ đầu tư chưa bàn giao không phải đất nội bộ.
Nó theo cái sự Quản lý bác ạ, chứ không phải thuộc về ai.
Hiện tại, CĐT quản lý, họ sẽ quản lý theo cách của họ thích - tạm cho là như thế.

Còn đất nào chả là đất NN hả bác?

Ma Van Tai

Xe hơi
Tôi thấy lạ là nhiều ông ra rả sai luật, nhưng tuyệt nhiên chưa từng thấy cái đơn kiện nào =))
Vin nó ngu lắm đấy, xem cái kỹ thuật phạt tiền nhân viên không sai luật lao động của nó chưa =))

bmt1986

Xe tăng
Quê e ở VN này, nơi ko ít thằng dân lợi mình thì bất cần luật phâp và văn hóa, còn hại thì lôi luật và văn hóa ra đề cao.
Sống đúng kiểu "Trí khôn của ta đây" cụ ạ, em sang TQ làm ăn mới hiểu vì sao tụi nó giàu nhanh như vậy.

taiadau

Xe điện
Bài cuối cụ nhé :D Logic cụ loạn quá, dù có đưa ra hay không đưa ra thì bản chất những con đường đó không phải của CDT, giống như em đến phố chăng dây trông giữ xe tự phát thì dù phường có đuổi hay không thì em cũng đang vi phạm pháp luật. Khi đã không thuộc CDT thì mọi nội quy đưa ra đều mặc định không đúng với pháp luật. Ông đỗ xe thì cùn và thiếu ý thức, CDT thì buộc phải vận dụng luật để bảo vệ nề nếp nên em ủng hộ CDT nhưng không có nghĩa CDT đúng.
Ko sao cụ, cụ hiểu khác em. Với em thì khi CQ thu hồi về quản lý thì CĐT mới hết trách nhiệm, còn ko thì CDT quản lý vẫn là hợp pháp (do đang được giao quản lý trước đó)

AcidS

Xe điện
Có mấy khoản 2.1, 2.2, 2.3 em cũng nhờ mấy cụ hiểu luật vào tư vấn luôn :)
Khoản 2.1:
Đơn vị quản lý về việc hỏng hóc, sửa chữa là chủ đầu tư. Đơn vị quản lý về trật tự đô thị là chính quyền cơ sở. Đơn vị quản lý về an toàn giao thông là đội cảnh sát giao thông.
Thế cụ nghĩ các con đường nhà nước quản lý thì hỏng đường kêu ủy ban hay cảnh sát giao thông ra sửa? Là Sở giao thông vận tải nhé cụ.
Khoản 2.2:
Ban quản trị tự hỏi tự trả lời ở cuối công văn rồi. Phải báo chính quyền cơ sở.
Khoản 2.3:
Xe nào đậu bừa bãi gây hậu quả về PCCC thì chủ xe chịu trách nhiệm theo nghị định 144/2021 và cả nghị định xử phạt giao thông về việc đỗ xe không đủ 1 làn xe đi lại.

Việc khóa xe cũng không có mở lối cho xe PCCC nếu xe vi phạm không được cẩu kéo đúng luật.

Chưa nói trích dẫn của BQT sai về nghị định quản lý nhà chung cư và cụm chung cư. Văn bản cập nhật hiện nay là văn bản hợp nhất 05/2021/BXD rồi

Moriarty

Xe container
Trích cái gì có lợi cho mình thôi cụ, ai chả thế :D giờ Masteri gọi xe cẩu vào có sự chứng kiến của CSGT, đội ko đc gì mà phải chứng kiến thì lại chửi thầm phường thôi :))
Đặt vấn đề đã đuối rồi thì khó cãi với phường lắm

bmt1986

Xe tăng
Nói chung mấy chuyện này vác luật ra phang nhau thì khá là cùn. CDT họ cũng muốn giữ cho khu đô thị gọn gàng sạch sẽ, cư dân khu đô thị thì cũng muốn cho nơi mình sống nó văn minh. Các cụ đỗ xe thì kể cả không sai luật gì nó cũng có ý thức vì cái chung tí chứ tiếc tí tiền hoặc vô ý thức nó hỏng con người đi - dù lúc đấy cụ vác luật ra phang thì nó cũng là thể hiện sự cùn của mình.
Trên mạng vẫn còn nhiều thành phần bị khoá bánh cay cú cụ ạ.

Đường nội đô người ta mất tiền mất công làm ra, dọn dẹp bảo vệ 24/24 nhưng mình phải được đỗ xe Free cơ.

Khôn hết phần thiên hạ.

kizura_x

Xe tải
Trên mạng vẫn còn nhiều thành phần bị khoá bánh cay cú cụ ạ.

Đường nội đô người ta mất tiền mất công làm ra, dọn dẹp bảo vệ 24/24 nhưng mình phải được đỗ xe Free cơ.

Khôn hết phần thiên hạ.
CĐT có thể chưa đúng về mặt luật pháp thì e nghĩ việc xử lý xe đỗ trong khu đô thị là vẫn hợp lý và thuận ý đa số cư dân. Các cụ cứ lượn 1 vòng qua khu Linh Đàm rồi qua TimeCity, OceanPark là thấy ngay sự khác biệt. Chứ đợi luật pháp và chính quyền thì chắc khu nào cũng sẽ thành Linh Đàm hết.

bmt1986

Xe tăng
CĐT có thể chưa đúng về mặt luật pháp thì e nghĩ việc xử lý xe đỗ trong khu đô thị là vẫn hợp lý và thuận ý đa số cư dân. Các cụ cứ lượn 1 vòng qua khu Linh Đàm rồi qua TimeCity, OceanPark là thấy ngay sự khác biệt. Chứ đợi luật pháp và chính quyền thì chắc khu nào cũng sẽ thành Linh Đàm hết.
Hở ra là XH Thâm nó vào kẻ vạch bán vé luôn ấy chứ ạ :))