[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Gato2009

Xe điện
Cái băng từ giải thích vậy em ok luôn, nhưng file số copy cả nghìn lần dung lượng nó vẫn vậy, 700mb vẫn 700mb không suy chuyển, phim vàng anh là minh chứng đó cụ
Em vẫn đi tìm cách giải thích mạnh hơn, đến giờ em cũng chỉ nghe được cách chỉ giáo như của cụ thôi :)
Thank cụ!
Cái này em đã đọc đâu đó nói về sự suy giảm về chất lượng đĩa cd khi sao chép, cơ mà khi đọc em không hiểu lắm vì nhiều thuật ngữ kỹ thuật, để em tìm lại xem...

quangdzung

Xe điện
Em có đĩa này từ hơn 10 năm, mưu tả lịch sử nước Đức bằng 24 chương. Đĩa này nghe chương 1 nó kích phấn khích ghê gớm, nhất là tiếng trống. Nghe đĩa này trên bộ dàn tốt thì mới cảm nhận hết sự hoành tráng của hát bè. Em mua đĩa này cũng từ sự tình cờ ngue được 1 đoạn trên máy pc, sau cứ lần mò tìm, tìm mãi mới ra được tên bản nhạc, sau lại lần mò tìm mua đĩa. Cụ nghe trên pc mà phê được thật rất cảm phục cụ, có thể nói cụ đã đạt cảnh giới cực cao, niết bàn rồi đó, em cũng cố nhưng vẫn còn nặng duyên trần lắm... vẫn phải nghe bằng dàn dù đã khá lâu ko đổi chác các bù
Bản này ở chương 1 em nghe trên laptop vẫn nghe được tiếng chuông rung leng keng ở xa xa mới kinh. Mặc dù em dám chắc là cái loa laptop không thể phát ra tiếng đó được, chắc là bản này em bị ám vào vỏ não sâu quá
Hồi trước em dùng con amp OTL 6h13 đánh bản này lê tê phê luôn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em thêm tí nữa:
Đĩa cd lô rất rẻ, 200k cả lố 100 chiếc, em làm rõ trắng đen như sau:
Ta sẽ cóp đi cóp lại 1 bài hát qua 100 cái đĩa, rồi so sánh đĩa f100 với đĩa ban đầu
Cụ nào có dàn chuẩn ta sẽ test xem nó suy giảm đến đâu :)
Lý thuyết thôi chứ test mù thì nhiều chuyện cười ra nước mắt (kể cả thiết bị lẫn đĩa CD).
Em hiểu vấn đề cụ thắc mắc là từ 1 file copy 100 lần cũng là file đó tại sao dở hơn? Em giải thích thêm là copy đĩa nó k đơn thuần như copy file mà nó phải qua quá trình xử lý của một phần mềm ghi đĩa và chính giải thuật của ông này làm thay đổi dữ liệu ban đầu.

honda acura

Xe điện
Em đạt tới cảnh giới niết bàn dồi nên giờ nghe thế này thôi

Ngo Rung

Xe lăn
từ lúc xây nhà nên tính toán một phòng cho đủ kích thuớc,
Cụ xem bao nhiêu phần tăm người có nhà là xây nhà mới? trong số xây nhà mới thì bao nhiêu phần tăm quan tâm đến nghe nhòm? cần thực tế chút đi :D

Ngo Rung

Xe lăn
Lý thuyết và thực tế khoai phết cụ ạ.
Ông anh bạn em mua đồ tiêu tán của ông khá có tiếng đầu chữ a đuôi chữ c. Máy móc đo với cả đống các loại hút hít tán các kiểu khi nào ưng thì thôi. Thỉnh thoảng em cũng tham gia vào....mắt đảo như rang lạc...tai dựng như becger đầu xoay như rađa để tìm thằng vai u thịt bắp Bass... con đĩ Mid.... trẻ trâu Trep hôi. Lăn lê bò toài chỗ nào đầu cũng rúc vào....hehe....
Phòng muôn hình vạn trạng...vật liệu phòng đa dạng ( mỗi vật liệu hút tán khác nhau) thiết bị âm thanh cũ mới...Diy....hãng nên " mày này... hôm trước nghe ngon giờ lại thấy ồn rồi....sao ấy nhỉ"..." Hehe theo em theo thời gian quy luật là sẽ từ ồn tới bớt ồn điềm đạm hơn chứ nhỉ...đồ anh lạ quá hí hí "
Hơ hơ, nói chuyện phòng nghe. Ngày SV, có con bạn học cùng nhà nó mua nhà mới (cũng nhà tập thể thôi), mấy đứa cùng lớp đến "cửu vạn" cho nhà nó. Đến tối thì chuyển hết đồ sang nhà mới, chưa kê dọn gì cả. Phụ huynh nó mời ăn cơm, ăn xong vớ được cây Ghi-ta, cả đám ngồi hát hay vãi lái cụ ợ, phòng có độ vang nghe phê lòi :)), đến khi nhà nó kê dọn xong, liên hoan vào nhà mới, lại ôm đàn hát mà hụt cả hơi...cứ như gào vào "thinh không" ấy :((

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Hơ hơ, nói chuyện phòng nghe. Ngày SV, có con bạn học cùng nhà nó mua nhà mới (cũng nhà tập thể thôi), mấy đứa cùng lớp đến "cửu vạn" cho nhà nó. Đến tối thì chuyển hết đồ sang nhà mới, chưa kê dọn gì cả. Phụ huynh nó mời ăn cơm, ăn xong vớ được cây Ghi-ta, cả đám ngồi hát hay vãi lái cụ ợ, phòng có độ vang nghe phê lòi :)), đến khi nhà nó kê dọn xong, liên hoan vào nhà mới, lại ôm đàn hát mà hụt cả hơi...cứ như gào vào "thinh không" ấy :((
Thế là thinh không trong gậm giường hử lão?

Ngo Rung

Xe lăn
Thế là thinh không trong gậm giường hử lão?
Lại nghĩ xấu cán bộ òi :P
Ý nói phòng nghe cũng phải có độ vang nhất định, nếu tiêu âm nhiều quá thì chằng khác nào vác bộ loa ra giữa cánh đồng nghe nhạc cả, nhạc nó đi cmn đâu hết í ...chỉ được cái nghĩ xấu là giỏi :P :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Lại nghĩ xấu cán bộ òi :P
Ý nói phòng nghe cũng phải có độ vang nhất định, nếu tiêu âm nhiều quá thì chằng khác nào vác bộ loa ra giữa cánh đồng nghe nhạc cả, nhạc nó đi cmn đâu hết í ...chỉ được cái nghĩ xấu là giỏi :P :))
Hú hú chuyển nhà xong nghe con khỉ, vài chai bia chả dur đứa bạn xuống gậm giường nghe nhạc mí phê, lão ko đi bản chứ nghe nhạc trong nhà lá tường đất gồ ghề là hay nhứt, chấp phòng nghe vài tỏi:))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này em đã đọc đâu đó nói về sự suy giảm về chất lượng đĩa cd khi sao chép, cơ mà khi đọc em không hiểu lắm vì nhiều thuật ngữ kỹ thuật, để em tìm lại xem...
Có thêm bớt là đã làm thay đổi so với ban đầu rồi cụ!

Tuy nhiên đó chỉ là trên mô hình,để hệ thống thu và phát hoạt động tốt,người ta khi ghi đĩa phải dùng thuật toán efm để giảm thiểu sai sót bằng cách thêm các bit nhị phân vào dữ liệu thô thu được trên mô hình chuẩn trước khi ghi các bit vào đĩa.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Đĩa_quang

Ngo Rung

Xe lăn
Hú hú chuyển nhà xong nghe con khỉ, vài chai bia chả dur đứa bạn xuống gậm giường nghe nhạc mí phê, lão ko đi bản chứ nghe nhạc trong nhà lá tường đất gồ ghề là hay nhứt, chấp phòng nghe vài tỏi:))
Hú hú...ngày trước SV mà được cầm tay cái thì sướng cả tháng òi...đâu ra vụ chui gậm giường như bây chừ :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Hú hú...ngày trước SV mà được cầm tay cái thì sướng cả tháng òi...đâu ra vụ chui gậm giường như bây chừ :))
Đúng là đận 9x mà đc đi gần e nó đã phê. Ngày í bố nào có con viva hay fx, win thời gái chén bè mồm lão nhể?

Ngo Rung

Xe lăn
Có thêm bớt là đã làm thay đổi so với ban đầu rồi cụ!

Tuy nhiên đó chỉ là trên mô hình,để hệ thống thu và phát hoạt động tốt,người ta khi ghi đĩa phải dùng thuật toán efm để giảm thiểu sai sót bằng cách thêm các bit nhị phân vào dữ liệu thô thu được trên mô hình chuẩn trước khi ghi các bit vào đĩa.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Đĩa_quang
Cái này gọi là mã điều khiển và sửa sai, còn sửa thế nào là vấn đề dài...nếu cụ thích thì em viết cho cụ "ong thủ" luôn :D, còn cái nội dung trên cái wiki kia sai bét nhè. Cách viết vừa qua đơn giản vừa quá ngu cụ ợ :|