[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

hd-vt

Xe container
Âm thanh chia rất rõ 2 phần là điện thanh và âm học kiến trúc. Nhiều cụ không có kiến thức hay bị mấy lo tay kts bả gà thuốc.
Tính em thích rõ ràng. Muốn 1 phòng nghe tốt phải tính đúng, bố trí đúng. Các cụ than khảo tài liệu sau.

Lý thuyết và thực tế khoai phết cụ ạ.
Ông anh bạn em mua đồ tiêu tán của ông khá có tiếng đầu chữ a đuôi chữ c. Máy móc đo với cả đống các loại hút hít tán các kiểu khi nào ưng thì thôi. Thỉnh thoảng em cũng tham gia vào....mắt đảo như rang lạc...tai dựng như becger đầu xoay như rađa để tìm thằng vai u thịt bắp Bass... con đĩ Mid.... trẻ trâu Trep hôi. Lăn lê bò toài chỗ nào đầu cũng rúc vào....hehe....
Phòng muôn hình vạn trạng...vật liệu phòng đa dạng ( mỗi vật liệu hút tán khác nhau) thiết bị âm thanh cũ mới...Diy....hãng nên " mày này... hôm trước nghe ngon giờ lại thấy ồn rồi....sao ấy nhỉ"..." Hehe theo em theo thời gian quy luật là sẽ từ ồn tới bớt ồn điềm đạm hơn chứ nhỉ...đồ anh lạ quá hí hí "

tiennam

Xe tải
Âm thanh hay hơn: em công nhận.
Tiết kiệm tiền: em cho là chưa chắc, vì có 1 cái đầu tư lớn và chuyên nghiệp rồi thì rất dễ kéo theo 1 mớ tinh xảo khác, và có thể sẽ tốn rất nhiều xèng.
Còn 1 ý nữa, là quan điểm về thưởng thức nhạc trong cuộc sống gia đình. Tức là rất nhiều người không muốn mất nhiều thời gian trong 1 không gian biệt lập với người thân, ảnh hưởng đến giao tiếp cả với các mối quan hệ bên ngoài. Cái này thì quá trình em đặt bộ âm thanh trong phòng riêng đã thấy rõ, vợ con ngó vào hỏi gì hoặc khách đến giữa chừng là mình rất khó chịu vì bị dở dang...
Thế nên tuỳ thôi, em chuẩn bị xây nhà đây nhưng chắc chắn là sẽ không làm phòng âm thanh riêng, sẽ sắp xếp khéo léo chút trong không gian phòng khách thôi. :D
Tiết kiệm tiền đầu tư cho thiết bị có nghĩa là nếu Có phòng nghe tốt rồi thì dù chỉ đầu tư bộ âm thanh vừa tiền cụ cũng thấy hay hơn rất nhiều những bộ có giá đắt gấp nhiều lần nếu không phát huy đuợc các tính năng của bộ dàn đó cụ ạ.
Dự định của cụ cũng tuơng đối giống với ý em nói. Chẳng hạn bộ dàn âm thanh sẽ dễ hay hơn khi vào phòng có rèm dày và sàn gỗ, do vậy khi cụ định kê vào phòng nào thì cân nhắc để đưa các thứ ấy vào trong thiết kế nội thất. Còn nhiều các "mẹo" khác nữa nhưng em ví dụ thế để dễ hình dung.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Cụ kiến trúc sư non trẻ cứ từ từ đợi bọn em kiếm đủ tiền mua đất làm nhà đủ làm phòng âm thanh đã, rồi chúng em sẽ mới bắt đầu được phép nghe nhạc.
Chứ giờ đa phần chúng em không thể phá nhà để làm giàn mướp được, nên cố gắng tận dụng không gian sẵn có thôi ạ. :D
Theo dõi cụ Trâu hôm nay mới nhận thấy có chút đanh... phết.
Đùa chứ em cứ nghĩ cụ phải là nhà giáo chứ nhỉ....ấm và nhẹ nhàng Fullranger...hehe.

xebetong

Xe container
Mình chơi đơn giản, chưa so sánh thực tế 2 cái đó ra răng...
Tuy nhiên trước đây có tò mò tìm hiểu tí ti về các thứ liên quan thì hiện nhớ mang máng thế này, mà chỉ nói về cáp truyền thôi đấy nhé:
Giữa 2 loại dây truyền, nếu xét vật lý đơn thuần thì thằng dây quang (optic) ưu việt hơn rất nhiều. Lý do chính gồm mấy thứ sau: chỉ số suy hao cực thấp, không bị can nhiễu điện từ, băng thông rất rộng (yếu tố này còn đảm bảo cho mọi sự phát triển tương lai của các định dạng nguồn âm).
Nhược điểm âm học là “nghe có vẻ lạnh và khô” (cái tai người nó oái oăm thế đấy, lại thích nghe cái âm phải hơi ấm ấm và không sắc sảo quá); nhược điểm vật lý là phải giữ gìn thật tốt, bị gập dây là ảnh hưởng,hơi bẩn cổng in out là ảnh hưởng, chứ dây kim loại thì có gập tí bẩn tí cũng không hề hấn gì.
Cái cổng optical còn được gọi (thậm chí một số đầu dùng còn ghi rõ) là Toslink, vì kiểu truyền dẫn quang cho âm thanh này là do thằng Toshiba làm ra cho đồ audio, nên Toslink nôm na là “đường truyền Toshiba”.
Thêm tí: nhưng cái dây thì chỉ là cái dây, chứ để ra kết quả âm thanh thì cái dây chỉ là 1 thành tố. Như cái dây quang thì cái quan trọng là mạch xuất âm ra đầu cổng optical ra răng, và mạch tiếp nhận nó ra răng...vì nó đòi hỏi xử lý tín hiệu đặc biệt hơn từ điện sang quang rồi lại từ quang sang điện.
Thế nên để đánh giá thực tế trên 1 bộ dàn là thằng quang hay hơn hay thằng dây đồng hay hơn...thì không bộ nào cho ra kết quả giống bộ nào. Vậy là “thằng nào hơn” thì còn tranh luận dài dài nếu chỉ trong phạm vi ứng dụng cho audio dân dụng hiện nay. :D
Cụ giải thích hộ em vụ này với:
Phim vàng anh đã hơn 10 năm, copy cả 1000 lần nó vẫn "nét" như thủa ban đầu :) vậy mà nhiều cụ cứ bẩu đĩa cd gốc với copy nó khác nhau là sao???
Em vẫn hiểu là tín hiệu chưa giải mã nó chỉ sống hoặc chết chứ làm sao kém chất lượng dc?

trauxanh

Xe lăn
Phim vàng anh đã hơn 10 năm, copy cả 1000 lần nó vẫn "nét" như thủa ban đầu :) vậy mà nhiều cụ cứ bẩu đĩa cd gốc với copy nó khác nhau là sao???
Em vẫn hiểu là tín hiệu chưa giải mã nó chỉ sống hoặc chết chứ làm sao kém chất lượng dc?
Có mấy cụ ngay sau đó giải thích rồi cụ ơi.

trauxanh

Xe lăn
Theo dõi cụ Trâu hôm nay mới nhận thấy có chút đanh... phết.
Đùa chứ em cứ nghĩ cụ phải là nhà giáo chứ nhỉ....ấm và nhẹ nhàng Fullranger...hehe.
Cụ làm em...gãi đầu nè. :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đơn giản là ngay từ bản thu đầu tiên (liên quan thiết bị) sau đó chuyển thành file từ file ban đầu lại nén sau đó ghi ra đĩa cứ mỗi giai đoạn nó đểu một chút cuối cùng thành cực đểu :))

trauxanh

Xe lăn
Em đọc không thủng :)
Về kỹ thuật thì phải nhờ mấy cụ đó giải thích mới rõ, chứ em cứ mang máng thế thôi...
Mà lại đang vật con amp ra để cắm cái này vào xem sao đây, nên em bận tí:

xebetong

Xe container
Đơn giản là ngay từ bản thu đầu tiên (liên quan thiết bị) sau đó chuyển thành file từ file ban đầu lại nén sau đó ghi ra đĩa cứ mỗi giai đoạn nó đểu một chút cuối cùng thành cực đểu :))
Trên mặt cd nó là 1001 chứ cụ, đâu có nén, em cứ loay hoay cái đoạn này quá

quangdzung

Xe điện
Vâng, em đang nghe bolero trên youtube qua laptop mà vẫn thấy phê đây. Hôm rồi em đi công tác mà bỏ quên cái tai nghe ở nhà;
Em nghĩ hay hay không nó phụ thuộc nhiều vào cảm xúc. Với em có nhiều bản nhạc em nghe từ laptop vẫn thấy hay như nghe ở dàn lớn.
Bản này là một ví dụ

khaithi2000

Xe hơi
Cụ chủ phải cho biết gu nhạc thích nghe đã rồi mới chọn loại phù hợp ah.

CR-Vic

Xe container
Em xem/nghe vở nhạc kịch Notre Dame de Paris hay quá các bác ơi! Đúng là một kiệt tác âm nhạc/múa/kịch đương đại!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trên mặt cd nó là 1001 chứ cụ, đâu có nén, em cứ loay hoay cái đoạn này quá
Ví dụ cụ lấy đĩa gốc để sao chép thì nó phải lưu trung gian qua PC sau đó ghi lại -> đĩa này là F1 do đó chất lượng tương đối tốt (tùy vào thiết bị, phần mềm) sau đó từ F1 đẻ ra Fn mỗi lần thì nó dở đi một chút thành quá dở. Chưa kể ngay cả đĩa gốc chưa hẳn đã chất lượng vì có khi được ghi từ những file đã nén nhiều lần trước đó (không tìm được file chuẩn ở phòng thu).

xebetong

Xe container
Ví dụ cụ lấy đĩa gốc để sao chép thì nó phải lưu trung gian qua PC sau đó ghi lại -> đĩa này là F1 do đó chất lượng tương đối tốt (tùy vào thiết bị, phần mềm) sau đó từ F1 đẻ ra Fn mỗi lần thì nó dở đi một chút thành quá dở. Chưa kể ngay cả đĩa gốc chưa hẳn đã chất lượng vì có khi được ghi từ những file đã nén nhiều lần trước đó (không tìm được file chuẩn ở phòng thu).
Cái băng từ giải thích vậy em ok luôn, nhưng file số copy cả nghìn lần dung lượng nó vẫn vậy, 700mb vẫn 700mb không suy chuyển, phim vàng anh là minh chứng đó cụ
Em vẫn đi tìm cách giải thích mạnh hơn, đến giờ em cũng chỉ nghe được cách chỉ giáo như của cụ thôi :)
Thank cụ!

xebetong

Xe container
Em thêm tí nữa:
Đĩa cd lô rất rẻ, 200k cả lố 100 chiếc, em làm rõ trắng đen như sau:
Ta sẽ cóp đi cóp lại 1 bài hát qua 100 cái đĩa, rồi so sánh đĩa f100 với đĩa ban đầu
Cụ nào có dàn chuẩn ta sẽ test xem nó suy giảm đến đâu :)

Gato2009

Xe điện
Em nghĩ hay hay không nó phụ thuộc nhiều vào cảm xúc. Với em có nhiều bản nhạc em nghe từ laptop vẫn thấy hay như nghe ở dàn lớn.
Bản này là một ví dụ
Em có đĩa này từ hơn 10 năm, mưu tả lịch sử nước Đức bằng 24 chương. Đĩa này nghe chương 1 nó kích phấn khích ghê gớm, nhất là tiếng trống. Nghe đĩa này trên bộ dàn tốt thì mới cảm nhận hết sự hoành tráng của hát bè. Em mua đĩa này cũng từ sự tình cờ ngue được 1 đoạn trên máy pc, sau cứ lần mò tìm, tìm mãi mới ra được tên bản nhạc, sau lại lần mò tìm mua đĩa. Cụ nghe trên pc mà phê được thật rất cảm phục cụ, có thể nói cụ đã đạt cảnh giới cực cao, niết bàn rồi đó, em cũng cố nhưng vẫn còn nặng duyên trần lắm... vẫn phải nghe bằng dàn dù đã khá lâu ko đổi chác các bù

CR-Vic

Xe container
Em kiếm bản blu-ray nhạc kịch này mà không thấy bán ở VN. Đang nhờ người quen tìm giúp tại chính Paris xem có không. Xem đi xem lại vẫn thấy nó hay quá đỗi :D

Xem vở này thì dàn 20 củ là phê tòi lòi roài :)