[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

trauxanh

Xe lăn
Đã "trả giá" thực tế nên hoàn toàn đồng ý với lão \m/.

Sau một thời gian thử nghiệm, em đã quyết định gỡ bỏ gần như toàn bộ phần tiêu âm phía trước và bên cạnh phòng vì tiêu quá nhiều nên mất hết cả "nhạc tính" :(

Giá phải trả cho cuộc thử nghiệm: 1 mớ tiền mua đống tiêu âm; một buổi tối hì hục treo lên, giờ gỡ xuống chất đống trong kho; sắp tới phải chít hàng chục lỗ đinh trên tường và có thể phải sơn lại :D.

Giờ chỉ còn để lại chỗ tiêu âm sau ghế ngồi, đang suy nghĩ xem có nên tháo thử hết không :-?? :D

Em không dùng đồ tiêu âm chuyên nghiệp, chỉ dùng kê đặt các vật dụng và lợi dụng mấy cái rèm...
Thế nhưng theo em thì hình như cụ treo tiêu âm thế kia không đúng rồi. :D

ZARG

Xe container
Bose
Cụ làm việc nhanh gọn đới, mà check qua ông bán chưa cụ, kẻo trả tiền trước sau lại nhận được cân bột mỳ. :))
Bên em một số studio thỉnh thoảng cũng làm đợt ghép amp thời xưa với loa ngày nay cho khách nghe đổi gió, nói chung là ko tồi chút nào. :D
Chán cụ cứ ship sang em nửa giá em ok hết. :))
Em nhận loa rồi. Nhưng Ampli lại chưa về.

Cắm tạm vào cái Receiver 5.1 chả hiểu sao tiếng cứ bí bí thừa bass không véo von :(

Chờ thứ 2 Amp về xem sao.

Kicker

Xe điện
Cụ làm phòng như thế này thì chẳng phải "trả giá" nhìn qua em đoán được tần số từ trung đến trung cao mất sạch, bass vẫn rền khó chịu
Em không dùng đồ tiêu âm chuyên nghiệp, chỉ dùng kê đặt các vật dụng và lợi dụng mấy cái rèm...
Thế nhưng theo em thì hình như cụ treo tiêu âm thế kia không đúng rồi. :D
Ngược lại với nhận định của cụ Super, bộ của em vốn dĩ thiếu bas và trung trầm, thừa trung, nhất là trung cao, mở to chút là vang rất khó chịu :( nên em mới tính đến chuyện thử tiêu âm. Cũng tham khảo hướng dẫn của hãng và thử vài vị trí treo khác nhau nhưng kết quả có vẻ như nhau nên treo như vậy nhìn cho cân đối :D. Kết quả không như mong muốn nên lại gỡ xuống. Các cụ có võ nào hay thì chỉ em? (Phòng em cỡ 14m2, gần vuông).

Super_voz

Xe buýt
Đấy là cảm giác của cụ, nếu cụ đo phòng (chỉ cần dùng app trên iphone) sẽ thấy tất cả những thứ cụ đang treo nó có tác dụng phần lớn lên dải trung và trung cao, hiệu ứng gây ra tuỳ vào phòng, có thể không nghe thấy trung cao đâu, hoặc nghe rõ mồn một như rót vào tai.

Để xử lý phần trầm mất rất nhiều công cụ ạ, còn tuỳ thuộc xem cụ thích nghe kiểu nào, chính xác hay có reverb.
Ngược lại với nhận định của cụ Super, bộ của em vốn dĩ thiếu bas và trung trầm, thừa trung, nhất là trung cao, mở to chút là vang rất khó chịu :( nên em mới tính đến chuyện thử tiêu âm. Cũng tham khảo hướng dẫn của hãng và thử vài vị trí treo khác nhau nhưng kết quả có vẻ như nhau nên treo như vậy nhìn cho cân đối :D. Kết quả không như mong muốn nên lại gỡ xuống. Các cụ có võ nào hay thì chỉ em? (Phòng em cỡ 14m2, gần vuông).

trauxanh

Xe lăn
Em không nhận định về các dải âm, mà em nhìn hình thức thôi ạ.
Theo em thì nhìn thấy tiêu âm trước sau của cụ để cao quá, em cho rằng mất tác dụng.
Thường tâm loa nên ngang tầm tai, vì thế tiêu âm cũng chỉ cần ngang tai, còn dải âm nào quá trội thì xử lý thêm thôi. Thấy đặt cao quá như thế (cả phía bộ dàn và cả sau lưng ghế thì em cho rằng cái tai cụ vẫn gần như phải chịu tất những cộng hưởng chính của âm học cái phòng và đặc tính bộ dàn.
Nếu bộ cụ thiếu baas thì không lo chân voi bass trap gì nữa, mà cụ làm cái tán âm cao dọc ở giữa tường phía trước, cộng với một giá sách hoặc một cái thảm treo phía sau ghế cao từ gần mặt sàn lên tới cỡ 2 mét xem sao. Phòng gần vuông thì không lo 2 tường sườn lắm mà chỉ tập trung phía trước và phía sau thôi. Dưới sàn trước dàn thì làm cái thảm nữa.
Về lý thuyết, em nghĩ như vậy chắc cũng ổn.

Super_voz

Xe buýt
Em dự là các cụ không thể đoán được khối lượng bông em nhét trong căn phòng 21m2 này của em.

Kicker

Xe điện
Đấy là cảm giác của cụ, nếu cụ đo phòng (chỉ cần dùng app trên iphone) sẽ thấy tất cả những thứ cụ đang treo nó có tác dụng phần lớn lên dải trung và trung cao, hiệu ứng gây ra tuỳ vào phòng, có thể không nghe thấy trung cao đâu, hoặc nghe rõ mồn một như rót vào tai.

Để xử lý phần trầm mất rất nhiều công cụ ạ, còn tuỳ thuộc xem cụ thích nghe kiểu nào, chính xác hay có reverb.
Em không nhận định về các dải âm, mà em nhìn hình thức thôi ạ.
Theo em thì nhìn thấy tiêu âm trước sau của cụ để cao quá, em cho rằng mất tác dụng.
Thường tâm loa nên ngang tầm tai, vì thế tiêu âm cũng chỉ cần ngang tai, còn dải âm nào quá trội thì xử lý thêm thôi. Thấy đặt cao quá như thế (cả phía bộ dàn và cả sau lưng ghế thì em cho rằng cái tai cụ vẫn gần như phải chịu tất những cộng hưởng chính của âm học cái phòng và đặc tính bộ dàn.
Nếu bộ cụ thiếu baas thì không lo chân voi bass trap gì nữa, mà cụ làm cái tán âm cao dọc ở giữa tường phía trước, cộng với một giá sách hoặc một cái thảm treo phía sau ghế cao từ gần mặt sàn lên tới cỡ 2 mét xem sao. Phòng gần vuông thì không lo 2 tường sườn lắm mà chỉ tập trung phía trước và phía sau thôi. Dưới sàn trước dàn thì làm cái thảm nữa.
Về lý thuyết, em nghĩ như vậy chắc cũng ổn.
Trước khi treo cao em cũng để sát sàn, sau đó treo thử lên mức ngang tai như cụ Trâu nói, không thấy khác biệt, chắc tại thời gian nghe thử không dài :D. Vấn đề chính ở đây là mấy tấm này tiêu âm quá nhiều, nên thành phòng "câm". Giờ em tháo bỏ, coi như đã thử nghiệm nên không phải lăn tăn về nó nữa. Phòng em trải thảm dày toàn bộ cụ trauxanh ạ.

Tính giải tán toàn bộ, dựng bộ khác tiếng ấm áp ngọt ngào hơn nhưng đợt này không có hứng nên chưa động đậy :(.

Kicker

Xe điện
Em dự là các cụ không thể đoán được khối lượng bông em nhét trong căn phòng 21m2 này của em.

Trước khi mua tiêu âm em cũng định mua gỗ về thử làm tấm tán âm giống của cụ. Nhưng đọc thấy cũng phải tính toán cụ thể và cũng bận rộn nên thôi. Cụ chia sẻ kinh nghiệm làm tấm tán âm này được không?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
bỏ qua nào tụ nào trở nào đèn đi các cụ ơi ... em giờ chỉ còn mỗi thế này thôi

Ha ha trc e cũng hay đọc bác này viết, giọng văn dí dỏm hay. Sv chả có tiền toàn ra khương trung thuê. Cụ nghe cái này là đạt tới cảnh giới rồi đấy:)

tiennam

Xe tải
Đã "trả giá" thực tế nên hoàn toàn đồng ý với lão \m/.

Sau một thời gian thử nghiệm, em đã quyết định gỡ bỏ gần như toàn bộ phần tiêu âm phía trước và bên cạnh phòng vì tiêu quá nhiều nên mất hết cả "nhạc tính" :(

Giá phải trả cho cuộc thử nghiệm: 1 mớ tiền mua đống tiêu âm; một buổi tối hì hục treo lên, giờ gỡ xuống chất đống trong kho; sắp tới phải chít hàng chục lỗ đinh trên tường và có thể phải sơn lại :D.

Giờ chỉ còn để lại chỗ tiêu âm sau ghế ngồi, đang suy nghĩ xem có nên tháo thử hết không :-?? :D

Trường hợp của cụ dò mìn thì cụ thử dùng ống helmholtz. Có thể thay đổi vị trí khi nào thấy hay thì thôi.
Ví dụ thế này:

coolpix8700

Xe ngựa
Tiêu âm-tán âm có tác dụng khác nhau!
Em chẳng nhận xét tiêu quá nhiều âm thì thiếu âm, nhưng về cơ bản thì tiêu âm cao với tán âm (cao) gần giống nhau về mục đích đó là giúp cho việc đinh hướng của âm trung và cao được rõ ràng hơn. Trong 1 cái phòng phẳng lỳ, vuông vắn người nghe còn khó nhận được hiệu ứng stereo vì âm các tần số này sẽ đến đôi tai từ mọi hướng (chưa nói đến việc cộng hưởng - cả dương âm) làm cho âm thanh nghe được chẳng còn giống gì với âm được phát ra từ đôi loa.
Vị trí của các tấm tiêu-tán âm này phụ thuộc vào vị trí đặt loa và người nghe. Chính là mảng tường đối diện với loa và vị trí phản xạ của âm thanh từ loa đến tai người nghe. Các vị trí khác có thể thêm-bớt tuỳ ý thích. Tán âm cho việc này có thể tận dụng các đồ vật kê đặt trong phòng).
Tiêu âm trầm còn có 1 mục đích khác là loại hay hạn chế âm "đứng" để cắt tiếng ù, tiếng rền, kéo đuôi của âm bass. Vị trí quan trọng nhất là góc tường đằng sau loa, mới đến cái góc tường đối diện. Tiêu âm dạng này thì chỉ đồ vật kê - đặt trong phòng chưa đủ. Ở đây là tiêu âm trầm cho nên cần các vật liệu hấp thụ âm trầm, gỗ tiêu âm bán sẵn cũng ít tác dụng.
Cái phòng của bác gi trên kia, kể cả lúc treo đủ các tấm đang có, cứ thử nằm dưới đất nghe sẽ thấy luôn là chẳng đủ.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn

Super_voz

Xe buýt
Cái em làm gọi là skyline diffuser cụ ạ.
Cụ vào đây có hướng dẫn tính toán : http://www.mh-audio.nl/DiffusorCalculator.asp?fl=860&fh=4300&calc=Calculate+Diffuser#result

Thông số 860-4300Hz là dải tần cần tán nhiều nhất để tạo ra sân khấu rộng, thật ra nó từ 800-4400 thì đúng hơn nhưng em làm lệch đi một chút cho chẵn số dễ làm.
Cụ làm 6 module treo sau lưng chỗ ngồi sao cho tai mình nằm ở trung tâm là được.

Thảm, cái này rất nên cẩn thận cụ nhé, với phòng chưa xử lý thì nó có vẻ có tác dụng, còn phòng xử lý rồi thì hoàn toàn khác. Như phòng của em đã phải bán thảm và lát lại nền bằng vật liệu cứng nhất có thể.

Trước khi treo cao em cũng để sát sàn, sau đó treo thử lên mức ngang tai như cụ Trâu nói, không thấy khác biệt, chắc tại thời gian nghe thử không dài :D. Vấn đề chính ở đây là mấy tấm này tiêu âm quá nhiều, nên thành phòng "câm". Giờ em tháo bỏ, coi như đã thử nghiệm nên không phải lăn tăn về nó nữa. Phòng em trải thảm dày toàn bộ cụ trauxanh ạ.

Tính giải tán toàn bộ, dựng bộ khác tiếng ấm áp ngọt ngào hơn nhưng đợt này không có hứng nên chưa động đậy :(.

Super_voz

Xe buýt
Cụ nhận xét chuẩn quá.
Có thể các cụ không tin nhưng loay hoay với phòng sẽ tẩu hoả nhập ma đấy.
Thế nên là đừng treo linh tinh để sửa phòng mà làm cho nó câm luôn rồi dùng diffuser thích hợp.
Phòng làm kĩ thì điểm ngọt rất hẹp, dịch mông đi 10cm cũng thấy khác, nghe có vẻ khô và chính xác quá mức, nhiều cụ không thichd :D

Tiêu âm-tán âm có tác dụng khác nhau!
Em chẳng nhận xét tiêu quá nhiều âm thì thiếu âm, nhưng về cơ bản thì tiêu âm cao với tán âm (cao) gần giống nhau về mục đích đó là giúp cho việc đinh hướng của âm trung và cao được rõ ràng hơn. Trong 1 cái phòng phẳng lỳ, vuông vắn người nghe còn khó nhận được hiệu ứng stereo vì âm các tần số này sẽ đến đôi tai từ mọi hướng (chưa nói đến việc cộng hưởng - cả dương âm) làm cho âm thanh nghe được chẳng còn giống gì với âm được phát ra từ đôi loa.
Vị trí của các tấm tiêu-tán âm này phụ thuộc vào vị trí đặt loa và người nghe. Chính là mảng tường đối diện với loa và vị trí phản xạ của âm thanh từ loa đến tai người nghe. Các vị trí khác có thể thêm-bớt tuỳ ý thích. Tán âm cho việc này có thể tận dụng các đồ vật kê đặt trong phòng).
Tiêu âm trầm còn có 1 mục đích khác là loại hay hạn chế âm "đứng" để cắt tiếng ù, tiếng rền, kéo đuôi của âm bass. Vị trí quan trọng nhất là góc tường đằng sau loa, mới đến cái góc tường đối diện. Tiêu âm dạng này thì chỉ đồ vật kê - đặt trong phòng chưa đủ. Ở đây là tiêu âm trầm cho nên cần các vật liệu hấp thụ âm trầm, gỗ tiêu âm bán sẵn cũng ít tác dụng.
Cái phòng của bác gi trên kia, kể cả lúc treo đủ các tấm đang có, cứ thử nằm dưới đất nghe sẽ thấy luôn là chẳng đủ.

trauxanh

Xe lăn

Cái “thảm dày toàn bộ” liệu có là một phần nguyên nhân không nhỉ?
Em dùng mỗi cái thảm dày cỡ cái chăn đơn ngày trước thôi, không xốp lắm, không xù, cỡ 2,5x3m đặt ngay trước bộ dàn.
Thực tế thì mỗi không gian một khác, và cách làm của em là rất từ từ. Nghe ngóng 1 hồi rồi thêm cái thảm, hồi sau thả cái rèm...giờ không gian của em cỡ 50m2 mà anh em ngồi nghe vẫn thích. Tất nhiên em đặt phòng khách thì công năng kết hợp chứ không chuyên biệt như phòng nghe, tuy nhiên với khả năng nghe bình thường thì đều thấy ổn. Mà em chơi amp đèn + loa toàn dải thì trước đây tâm lý rất ngại không gian rộng thoáng như vậy. Không ngờ là đáp ứng được, cho nên cứ phải tự thử mới biết.
Em rất từ từ và đơn giản cho nên cũng đỡ đầu tư lãng phí.
Như cái cục nguồn có lọc thì nghe thấy hay hơn (đó là khách quan đánh giá), rồi đến hôm qua em thay cái tụ Cerafine vào vị trí cái tụ Aerovox theo máy hơn 50 năm, lại thấy khác (mấy anh em ngồi uống rượu chưa phát biểu gì nhưng vợ em nó từ tầng 2 đi xuống bẩu là “sao em nghe thấy hay hơn mọi khi”, mà nó có biết gì về tác dụng của việc em vừa làm đâu, tức là nó phát biểu vô tư). Hoặc thời gian đầu đưa ra phòng lớn thì em 3-4 lần từ từ chỉnh vị trí loa, đến giờ là không phải dịch loa nữa...
Thỉnh thoảng làm tí, mỗi lần là một niềm vui, em nghĩ thú vị hơn, và cũng là sẽ chính xác hơn. Làm ào ào ngay thì có thể không được chính xác, không đúng với nhu cầu, thành ra tốn kém lãng phí.
Có mấy bác còn mua cả cái máy đo, cứ dò dò khắp phòng tính toán, cẩn thận quá. :D

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Phòng làm kĩ thì điểm ngọt rất hẹp, dịch mông đi 10cm cũng thấy khác, nghe có vẻ khô và chính xác quá mức, nhiều cụ không thichd :D
Cái này đúng, thế nên em không thích setup điểm "ngọt quá" làm gì, chỉ tương đối thôi. Em thích âm thanh trải rộng một chút, ngồi nghe thoải mái hơn :))

trauxanh

Xe lăn
Cái này đúng, thế nên em không thích setup điểm "ngọt quá" làm gì, chỉ tương đối thôi. Em thích âm thanh trải rộng một chút, ngồi nghe thoải mái hơn :))
Điểm ngọt thì là theo một gu nghe rất tập trung.
Mình cũng đã từng kê đặt thử để tạo vị trí này nhưng mà thấy quá áp lực, đồng thời là phải yên vị rất khó chịu.
Mà là cũng tuỳ loại loa, đa phần loa có thể setup được điểm ngọt, nhưng ví như dùng cặp Allison One mà lại đi tìm điểm ngọt thì...:D