[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

trauxanh

Xe lăn
Em gà toàn tập không biết căn chỉnh gì cả cụ ạ.
Hôm nào cụ rảnh cụ quá bộ qua tệ xá căn chỉnh giúp em thì em đội ơn lắm ạ

Cái này hình như những ông chơi audio giống nhau thì phải =)) không mua cứ sợ bán mất :))
Cái này em biết, nhưng em lừa kẻ thù thôi cụ ơi. :))

ar3a

Xe điện
Em gà toàn tập không biết căn chỉnh gì cả cụ ạ.
Hôm nào cụ rảnh cụ quá bộ qua tệ xá căn chỉnh giúp em thì em đội ơn lắm ạ
Dịp nghỉ lễ cuối tuần này cụ có nhà không? Em có thể chạy qua cụ 1 buổi.

roberdlee

Xe buýt
Chào bác Ar3a, rất vui dc gặp bác ở đây. E mạn phép hỏi là Linn basic kém lp12 ở điểm gì. Bên vnav vừa có giao dịch 1 mâm khá rẻ , cả kim, tầm 12tr, so với tiền chục của lp12 có vẻ hấp dẫn. Bác vẫn đam mê vs mọi AR ạ!
LP12 thì quá nổi rồi cụ. Trải qua nhiều đời nên cũng có những cải tiến khác nhau. Nguồn ngoài như cụ nói có bộ nguồn của Naim cả 1 đống tiền. Cá nhân em rất thích thiết kế dòng mâm treo dẫn động belt như AR, Linn, Thorens. Em đang chơi Merill Scillia cũng theo thiết kế này.

Ngân sách gon-bổ-rẻ của cụ ở tầm đôi Focal mới mua phải không?

TungNguyenMD

Xe container
Dịp nghỉ lễ cuối tuần này cụ có nhà không? Em có thể chạy qua cụ 1 buổi.
Tốt quá cụ ơi!
Thứ 7 này em có nhà. Cụ cho em xin cái số đt có gì tiện liên lạc với
Số của em: 0983048074

xebetong

Xe container
Có 1 đoạn trong quá trình setup bộ dàn, bỗng em thấy thiếu ít tiền...
Thế là em bán quách cái xe máy để mua đồ...
Xong có việc gì thì chạy sang hàng xóm mượn xe...
Vợ em kêu um...
Em bảo rồi ít hôm nữa kiếm cái xe khác, chứ đồ này không mua nhanh là hết.=))
Máu quá! Máu quá!
Em toàn nhịn chơi, cũng khoái thật :)

ar3a

Xe điện
Chào bác Ar3a, rất vui dc gặp bác ở đây. E mạn phép hỏi là Linn basic kém lp12 ở điểm gì. Bên vnav vừa có giao dịch 1 mâm khá rẻ , cả kim, tầm 12tr, so với tiền chục của lp12 có vẻ hấp dẫn. Bác vẫn đam mê vs mọi AR ạ!
Khác nhau cơ bản ở cái thiết kế. LP12 sử dụng thiết kế lò xo nhún (giống thiết kế của AR) nhằm triệt tiêu rung chấn. Ngoài ra LP12 có armboard rời, có thể thay đổi tonearm dễ dàng hơn. Chất âm thì em chưa được nghe Basik bao giờ nên không có cơ sở để đánh giá.

tiennam

Xe tải
Cụ cho em xin đường link với em nhờ mua xách về. Cụ đang ghép với loa gì vậy? Để em nhờ xách về một thể.
Đây cụ. Em mua hôm đó 45.000 Yên mà giờ nó tăng một chút rồi
https://www.amazon.co.jp/gp/aw/d/B00KF44TEO/ref=mp_s_a_1_14?__mk_ja_JP=カタカナ&qid=1522235036&sr=8-14&pi=AC_SX236_SY340_FMwebp_QL65&keywords=Dac+dsd
Loa thì em chơi JBL 2155 H. Đôi này em thắng đấu giá bên yahoo chứ nó ko có bán sẵn đâu

tiennam

Xe tải
Lại đau đầu rồi các cụ ạ
Số là em đang nghe nhạc cổ điển là chính, và đang tạm hài lòng với bộ dàn của mình. Tự nhiên hôm nọ thấy cái đĩa LP nhạc Pháp hay hay. Đến mua về. Trước lúc lấy có test thử với bộ dàn cỏ ở chỗ bán
Về tới nhà đặt cái LP lên. Ôi thôi, sao tiếng của Jean Jacque Lafon sao mỏng thế? Dek ra cái gì cả. Vò đầu bứt tai em đang tìm giải pháp:
1. Mua thêm 1 cây kim + máng MM nữa. Khi nghe vocal thì cắm sang
2. Đầu tư thêm một bộ nữa để chuyên nghe vocal (budget 50 củ)

Hệ thống hiện tại của em:
Speaker: Vienna Mozart SE
Ampli: Accustic art ES MKII
Turntable: Denon DP3000 + kim MC HL5C
Phono: Clearaudio Nano V2

Các cụ tư vấn giúp em xem như thế nào cho đỡ tốn tiền và chật nhà ạ

Cám ơn các cụ!
Chơi kiểu này đi cụ

ar3a

Xe điện
Nghe tây đồn dùng điện acquy cải thiện lớn đến chất lượng âm thanh. Hôm nay em thử dùng điện acquy để chạy máy rửa đĩa xem thế nào.

Cảm quan thì máy chạy êm hơn, lâu nóng hơn so với trước đây. Kết quả là đĩa rửa sạch hơn, các dải âm mở rộng ra và em nghe thấy nhiều thứ trước đây chưa hề được nghe ;)Có lẽ em phải nghiên cứu chơi điện acquy cho toàn bộ hệ thống âm thanh; các cụ xem cần bao nhiêu Ah cho vụ này?

Chỉnh sửa cuối:

tiennam

Xe tải
Nghe tây đồn dùng điện acquy cải thiện lớn đến chất lượng âm thanh. Hôm nay em thử dùng điện acquy để chạy máy rửa đĩa xem thế nào.

Cảm quan thì máy chạy êm hơn, lâu nóng hơn so với trước đây. Kết quả là đĩa rửa sạch hơn, các dải âm mở rộng ra và em nghe thấy nhiều thứ trước đây chưa hề được nghe ;)Có lẽ em phải nghiên cứu chơi điện acquy cho toàn bộ hệ thống âm thanh; các cụ xem cần bao nhiêu Ah cho vụ này?
Em cũng đang quan tâm đến vụ ác quy này. Em đang chọn giữa ác quy 100Ah loại dành cho thiết bị viễn thông hoặc là dùng pin 120Ah của Anker. Cả 2 pa đều loanh quanh trên duới chục củ, công suất đủ dùng cho cả hệ thống
Cụ cho em hỏi là cụ dùng pin thì chọn máy nạp loại nào và máy inverter 12v-220v loại nào.