[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

trauxanh

Xe lăn
Không phải nhịn khoái cụ ah, mà là ko có điều kiện để khoái thôi=))=))=))
Có 1 đoạn trong quá trình setup bộ dàn, bỗng em thấy thiếu ít tiền...
Thế là em bán quách cái xe máy để mua đồ...
Xong có việc gì thì chạy sang hàng xóm mượn xe...
Vợ em kêu um...
Em bảo rồi ít hôm nữa kiếm cái xe khác, chứ đồ này không mua nhanh là hết.=))

Pumzen

Xe ba gác
Vợ em kêu um...
Đô máu chơi của bố cháu thuộc hàng đỉnh đấy! :D

Dung123123

Xe hơi
Vợ em kêu um...
Chất của cụ là vi diệu. Em chịu.
Làm giống cụ thì em chỉ có nước đi bộ.

roberdlee

Xe buýt
Hàng ngon đấy cụ ơi, trc có cụ bán 12tr cả mâm cần kim mà máu cháu ko lên não. Chơi khá một tí thì cái đĩa than nó tê lắm. Cháu nhớ là sl-1200 ko boết kém mk3 nhiều k
Hòa chung khí thế thi đua sôi nổi trong toàn cuốc...
Căn cứ điều kiện bộ dàn mướp của gia đình...
Dựa trên sự tinh tường của đôi tai trâu...
Anh đang nghiên cứu Teachnics SL-1200MK3 hoặc MK5. :D

roberdlee

Xe buýt
Ngu ý của em là cái loa của cụ nó hợp vs nhạc cổ điển, tách bạch . Nghe giọng hát nó phải nồng nàn hơn tí. Có thể thế nên cụ chưa ưng tai chăng. Bộ nhà cụ là mơ uớc của e đấy !
Lại đau đầu rồi các cụ ạ
Số là em đang nghe nhạc cổ điển là chính, và đang tạm hài lòng với bộ dàn của mình. Tự nhiên hôm nọ thấy cái đĩa LP nhạc Pháp hay hay. Đến mua về. Trước lúc lấy có test thử với bộ dàn cỏ ở chỗ bán
Về tới nhà đặt cái LP lên. Ôi thôi, sao tiếng của Jean Jacque Lafon sao mỏng thế? Dek ra cái gì cả. Vò đầu bứt tai em đang tìm giải pháp:
1. Mua thêm 1 cây kim + máng MM nữa. Khi nghe vocal thì cắm sang
2. Đầu tư thêm một bộ nữa để chuyên nghe vocal (budget 50 củ)

Hệ thống hiện tại của em:
Speaker: Vienna Mozart SE
Ampli: Accustic art ES MKII
Turntable: Denon DP3000 + kim MC HL5C
Phono: Clearaudio Nano V2

Các cụ tư vấn giúp em xem như thế nào cho đỡ tốn tiền và chật nhà ạ

Cám ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Hàng ngon đấy cụ ơi, trc có cụ bán 12tr cả mâm cần kim mà máu cháu ko lên não. Chơi khá một tí thì cái đĩa than nó tê lắm. Cháu nhớ là sl-1200 ko boết kém mk3 nhiều k
Em thấy Mk3, Mk5 được chuộng hơn 1200 trơn, còn thì em vẫn đang ngâm cứu, chưa đến phần “tại sao nó hơn?” :D
Chơi loại cỏ thôi nhưng cũng phải xem xét tí. :D

ar3a

Xe điện
Cụ cho em hỏi mâm Linn sondek lp12 có vị gì ko ? hình như nó có nhiều đời phải ko cụ, thấy có cả loại có nguồn ngoài có loại ko có.
Cụ tư vấn cho em 1 bộ ngon bổ rẻ với. :D
LP12 thì quá nổi rồi cụ. Trải qua nhiều đời nên cũng có những cải tiến khác nhau. Nguồn ngoài như cụ nói có bộ nguồn của Naim cả 1 đống tiền. Cá nhân em rất thích thiết kế dòng mâm treo dẫn động belt như AR, Linn, Thorens. Em đang chơi Merill Scillia cũng theo thiết kế này.

Ngân sách gon-bổ-rẻ của cụ ở tầm đôi Focal mới mua phải không?

ar3a

Xe điện
Hòa chung khí thế thi đua sôi nổi trong toàn cuốc...
Căn cứ điều kiện bộ dàn mướp của gia đình...
Dựa trên sự tinh tường của đôi tai trâu...
Anh đang nghiên cứu Teachnics SL-1200MK3 hoặc MK5. :D
SL-1200 cũng thuộc dạng huyền thoại rồi, công thức phối ghép cũng sẵn.

Có cái cá nhân em không thích dòng direct drive, ngoại trừ cái mâm Pioneer Exclusive P3 hôm trước set-up giúp anh bạn (nhưng mà nó mặn quá - cái mâm không cũng hơn 100tr)

trauxanh

Xe lăn
SL-1200 cũng thuộc dạng huyền thoại rồi, công thức phối ghép cũng sẵn.

Có cái cá nhân em không thích dòng direct drive, ngoại trừ cái mâm Pioneer Exclusive P3 hôm trước set-up giúp anh bạn (nhưng mà nó mặn quá - cái mâm không cũng hơn 100tr)
Thì gà gà như anh, bước đầu xác định vào cái nào ổn định bền bỉ nhẹ nhàng (gọi là ngon- bổ- rẻ) cho nó đỡ mệt đã. Mà cũng phù hợp ở cái tầm tận dụng mấy cái cổng Phono của amply. :D

wave-tau

Xe container
LP12 thì quá nổi rồi cụ. Trải qua nhiều đời nên cũng có những cải tiến khác nhau. Nguồn ngoài như cụ nói có bộ nguồn của Naim cả 1 đống tiền. Cá nhân em rất thích thiết kế dòng mâm treo dẫn động belt như AR, Linn, Thorens. Em đang chơi Merill Scillia cũng theo thiết kế này.

Ngân sách gon-bổ-rẻ của cụ ở tầm đôi Focal mới mua phải không?
Ngân sách khoảng 2k oi hất lại cụ. :)
Em chơi nghịch giống cụ Trauxanh, chắc em phải bán đến 3 cái uây tuần mới mua mất thoai. :))

ar3a

Xe điện
Ngân sách khoảng 2k oi hất lại cụ. :)
Em chơi nghịch giống cụ Trauxanh, chắc em phải bán đến 3 cái uây tuần mới mua mất thoai. :))
Ở tầm tiền đó cụ có thể chơi bộ Linn LP-12 vừa vừa rồi. LP-12 có cái hay là có thể nâng cấp dần :)

Cụ cân nhắc cái này, giá rao rất hợp lý

https://www.ebay.co.uk/itm/Linn-Sondek-LP12-Turntable-VAlhalla-Grace-G707-Arm-Ortofon-MM-Cartridge/183148744381?hash=item2aa4840ebd:g:4ggAAOSwznVauXt9

wave-tau

Xe container
Ở tầm tiền đó cụ có thể chơi bộ Linn LP-12 vừa vừa rồi. LP-12 có cái hay là có thể nâng cấp dần :)

Cụ cân nhắc cái này, giá rao rất hợp lý

https://www.ebay.co.uk/itm/Linn-Sondek-LP12-Turntable-VAlhalla-Grace-G707-Arm-Ortofon-MM-Cartridge/183148744381?hash=item2aa4840ebd:g:4ggAAOSwznVauXt9
Cảm ơn cụ, em có nguồn bên Ý của studio, lp12+Linn Basic LVX+Benz Micro M2 giá 1350 oi.
theo cụ cái nào hợp lý hơn ? em thấy 1 thời gian rồi nhưng vẫn lăn tăn giá cả, nếu nó bán 700 chắc là múc rồi đấy. :))

ar3a

Xe điện
Cảm ơn cụ, em có nguồn bên Ý của studio, lp12+Linn Basic LVX+Benz Micro M2 giá 1350 oi.
theo cụ cái nào hợp lý hơn ? em thấy 1 thời gian rồi nhưng vẫn lăn tăn giá cả, nếu nó bán 700 chắc là múc rồi đấy. :))
So sánh hơi khó vì tình trạng của mâm minh không biết, đời nào không hay.

Nếu tạm coi hai mâm LP-12 tương đương về đời, về tình trạng máy móc thì ta so sánh tiếp tới cần và kim. Linn Basic LVX thuộc loại đúng là "basic", nhưng được cái dễ kết hợp với nhiều loại kim. Grace 707 hợp với MM nhiều hơn, nhưng có thể coi là 1 cây cần hay trong tầm giá "rẻ"; vậy tạm coi 2 cây cần là tương đương đi (nhưng nếu chơi MM thì em đánh giá Grace cao hơn). Về kim thì Benz M2 hơn hăn cây Ortofon MM đi theo bộ kia. 1350 oi thì tính ra nhiều hơn 800 bảng rồi. Em nghĩ tốt nhất cụ xin them ít ảnh nội ngoại that của LP-12 của cả 2 người bán rồi tính.

wave-tau

Xe container
So sánh hơi khó vì tình trạng của mâm minh không biết, đời nào không hay.

Nếu tạm coi hai mâm LP-12 tương đương về đời, về tình trạng máy móc thì ta so sánh tiếp tới cần và kim. Linn Basic LVX thuộc loại đúng là "basic", nhưng được cái dễ kết hợp với nhiều loại kim. Grace 707 hợp với MM nhiều hơn, nhưng có thể coi là 1 cây cần hay trong tầm giá "rẻ"; vậy tạm coi 2 cây cần là tương đương đi (nhưng nếu chơi MM thì em đánh giá Grace cao hơn). Về kim thì Benz M2 hơn hăn cây Ortofon MM đi theo bộ kia. 1350 oi thì tính ra nhiều hơn 800 bảng rồi. Em nghĩ tốt nhất cụ xin them ít ảnh nội ngoại that của LP-12 của cả 2 người bán rồi tính.
Em sẽ lưu ý những vấn đề cụ nói, cảm ơn cụ. :)

trauxanh

Xe lăn
Em sẽ lưu ý những vấn đề cụ nói, cảm ơn cụ. :)
Cụ gặp chuyên gia là ngon rồi đó!
Tất nhiên là môn này thì "điều kiện, hoàn cảnh" chi phối nhiều đến quyết sách của bản thân.
Mà em thì luôn tự nhận định là newbie trong khoản này thôi, áp dụng quyết sách (hình như giống cụ đó) là "vô chiêu thắng hữu chiêu". :D

TungNguyenMD

Xe container
Kim sony của cụ khá lắm; quan trọng là cụ đã cân chỉnh chuẩn chưa. Loa và amply của cụ cũng ổn trong không gian nhỏ.

Hôm trước em qua cân chỉnh cho anh bạn mới mua mâm Pioneer Exclusive P3 + kim Ortofon SPU Royal N. Sau một hồi loay hoay hơn 1 tiếng thì anh bạn có nói là tiếng hay hơn hăn. Mặc dù khi mua cũng đã được người bán (là thợ) can chỉnh cho 1 số thứ.
Em gà toàn tập không biết căn chỉnh gì cả cụ ạ.
Hôm nào cụ rảnh cụ quá bộ qua tệ xá căn chỉnh giúp em thì em đội ơn lắm ạ

Vợ em kêu um...
Cái này hình như những ông chơi audio giống nhau thì phải =)) không mua cứ sợ bán mất :))