[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
ngày xưa bọn em được bà giáo trường làng dậy: BHYT là việc cần làm bởi nó lấy tiền đóng bảo hiểm của người khỏe chi cho người ốm. Có những người nghèo, người mắc bệnh hiểm nghèo sống được là nhờ vào cái BHYT này. Do đó, không được nghĩ mình chẳng ốm đau gì cả thì cần gì mua và mức đóng BHYT từ xưa cũng đâu có nhiều. Từ dạo đó, lớp bọn em được bà giáo yêu cầu mua 100%, không bàn cãi . . . và giờ BHYT toàn dân ( bắt buộc ).

Em chưa bao giờ thấy BHYT là vô ích cả, dù cho đến giờ em chưa 1 lần sử dụng đến
Mình xác định mua cái này: trước hết là để người khoẻ hỗ trợ cho người ốm ( vì chả ai mong ốm đau làm gì), đó là hành động thiết thực mình vì mọi người. Còn sau là đỡ một phần chi phí, nhưng giờ các viện lại có bài tận thu tiền giường nằm dịch vụ vì BHYT k thanh toán.

Getzcoi.

Xe tăng
giờ định lượng bệnh nào tuyến nào rồi, bệnh nhẹ lên cao vừa đông vừa xa, còn bệnh nặng họ ko giữ như trc đâu, chuẩn hoá rùi nên cụ yên tâm
Giờ định lượng bệnh của em tuyến tại gia thôi cụ ạ,

Em hỏi cho vỡ ra để chuẩn bị cho những năm sắp tới thôi :D

Binhcoi8x

Xe tăng
Đấy, lợi chỗ đó đó.

Đối với đa số người dân (trừ cựu chiến binh, người có công với CM v.v.), BHYT chỉ chi trả 80%-95%. VD như một người lao động bình thường chỉ được BHYT chi trả 80%, tức nếu bị ung thư hết 300tr/năm thì BHYT chỉ thanh toán 240tr, còn 60tr do người bệnh móc túi ra trả.

Nếu có BHYT liên tục 5 năm thì sau khi thanh toán 6 tháng lương cơ bản = 9tr thì sẽ được cấp 1 giấy chứng nhận. Có giấy này không phải trả phần còn lại nữa, tức BHYT thanh toán 300tr - 9tr = 291tr.
BHYT đong 5 năm liên tục được hiểu là đóng liện tục 5 năm tại 1 cty hay là đóng 5 năm ko bị gián đoạn tháng nào tại các nơi khác nhau cũng đc Cụ nhỉ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
BHYT đong 5 năm liên tục được hiểu là đóng liện tục 5 năm tại 1 cty hay là đóng 5 năm ko bị gián đoạn tháng nào tại các nơi khác nhau cũng đc Cụ nhỉ?
Đóng tại các nơi khác nhau ok miễn là 5 năm liên tục. Có thể gián đoạn tối đa 3 tháng vẫn được tính là liên tục.

Mandalord

Xe điện
Đóng đâu cũng được, chuyển công tác thì sang cơ quan mới đóng tiếp, bị mất việc thì mua BHYT tự nguyện... cứ miễn không gián đoạn quá 3 tháng trong vòng 5 năm là được.

L.C.D

Xe container
đấy là chi phí của cụ đang dưới 5-10 triệu thôi
còn khi nào lên đến cả trăm triệu thì mới thấy ý nghĩa cụ ạ

Còn đối với các gia đình ko có điều kiện thì tiết kiệm được bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu
Vâng cụ, em đang ca ngợi chi phí thấp của viện công mà, lại có sự hỗ trợ của BH thì quá tốt cho bệnh nhân.
Em nằm viện chi phí hết hơn 30 củ, nhưng trong khả năng tài chính của em nên em ko dùng BH. Nếu chi phí lớn hơn thì chắc chắn em phải sử dụng BH rồi.

Binhcoi8x

Xe tăng
Đóng tại các nơi khác nhau ok miễn là 5 năm liên tục. Có thể gián đoạn tối đa 3 tháng vẫn được tính là liên tục.
Cảm ơn Cụ nhiều đã giải đáp thắc mắc này cho e. Lâu nay e cứ đang hiểu nhầm là phải đóng 5 năm liên tục tại 1 cty nên thấy ko yên tâm lắm. Chứ như ngưỡng Cụ nói thế này thì ổn rồi, còn đc du di trong thời gian 3 tháng nữa.

Platon102

Xe hơi
Ví dụ em đóng đủ 5*12=60 tháng nhưng không liên tục, có giai đoạn nửa năm ko đóng thì có đc tính ko Bác nhỉ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mình xác định mua cái này: trước hết là để người khoẻ hỗ trợ cho người ốm ( vì chả ai mong ốm đau làm gì), đó là hành động thiết thực mình vì mọi người. Còn sau là đỡ một phần chi phí, nhưng giờ các viện lại có bài tận thu tiền giường nằm dịch vụ vì BHYT k thanh toán.
Bệnh viện có nhiều bài bác ạ.
Kể cả khi BHYT là nguồn thu lớn nhất cho các bác sĩ, cho cán bộ BHYT và cho các công ty Dược + thiết bị y tế, thì họ vẫn muốn làm ngoài Bảo hiểm hơn.
Lý do:
Toàn cash, thanh toán nhanh, không mặc cả, khỏi Hóa đơn đỏ, chia chác nhanh như chớp, tỷ lệ ăn chia ngất ngưởng, và cắt được đám ăn theo bên Bảo hiểm.

Thế nên, cái Danh mục thuốc được BHYT chi trả, càng ngày càng mất ý nghĩa, mặc dù Ý nghĩa của nó vẫn còn rất lớn, tôi thừa nhận vậy.

Bluxlv

Xe đạp
Em có ông chú ruột chữa K, không có cái BHTY này thì vỡ mồm các cụ ah.

Tuệ Chi

Xe máy
Em có ông chú ruột chữa K, không có cái BHTY này thì vỡ mồm các cụ ah.
Mẹ em bảo hiểm 100%, năm kia cũng mổ K. Ngoài mất tiền mổ và giường theo yêu cầu thì chi phí khác có gần 2 triệu. Giờ đi khám định kì, bà chỉ mất mỗi thời gian đi khám, còn lại chẳng mất 1 nghìn nào.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đóng đâu cũng được, chuyển công tác thì sang cơ quan mới đóng tiếp, bị mất việc thì mua BHYT tự nguyện... cứ miễn không gián đoạn quá 3 tháng trong vòng 5 năm là được.
Bác cho hỏi là giả sử mình đã đóng đủ 5 năm liên tục, được hưởng quy chế 5 năm liên tục.
Nhưng vài năm tới mình có giai đoạn đứt quãng 4 tháng không đóng, thì cái ưu đãi 5 năm liên tục mình đã đạt được trong quá khứ bị hủy bỏ, tính lại từ đầu hả bác?

VIKO L

Xe điện
BHYT & BHNT về cơ bản là khác nhau, Bhyt trong Bhnt chỉ là sản phẩm bổ sung cộng thêm thôi, thường thanh toán theo số ngày nằm viện. Nên cơ bản là không so sánh được.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
, Bhyt trong Bhnt chỉ là sản phẩm bổ sung cộng thêm thôi
Tuy nó là sản phẩm bổ sung, nhưng hầu hết người mua bảo hiểm coi nó là quyết định, không có cái bổ sung này thì người ta không mua bảo hiểm nhân thọ làm gì, vì các tích lũy của bảo hiểm nhân thọ thua xa gửi tiết kiệm.
Nên mặc dù nó là bổ sung nhưng lại là có ý nghĩa chính, quyết định.

VIKO L

Xe điện
Tuy nó là sản phẩm bổ sung, nhưng hầu hết người mua bảo hiểm coi nó là quyết định, không có cái bổ sung này thì người ta không mua bảo hiểm nhân thọ làm gì, vì các tích lũy của bảo hiểm nhân thọ thua xa gửi tiết kiệm.
Nên mặc dù nó là bổ sung nhưng lại là có ý nghĩa chính, quyết định.
Ý nghĩa chính của nó là rủi ro khi die 💀 thì có món bồi thường lớn cho người thừa kế, bhyt được vài trăm ngàn /ngày nằm viện thì nhằm nhò gì. Ai mà mua BHNT nhằm để được thanh toán khi nằm viện thì là sai lầm lớn, không thể bằng BHYT của Nhà nước được.

Mandalord

Xe điện
Bác cho hỏi là giả sử mình đã đóng đủ 5 năm liên tục, được hưởng quy chế 5 năm liên tục.
Nhưng vài năm tới mình có giai đoạn đứt quãng 4 tháng không đóng, thì cái ưu đãi 5 năm liên tục mình đã đạt được trong quá khứ bị hủy bỏ, tính lại từ đầu hả bác?
Bỏ luôn chứ. Quy định này lập ra là để khuyến khích mua BHYT liên tục mà.