[Funland] Cải mộ - Một hủ tục cần sớm loại bỏ.

wildcat74

Xe điện
Đây là 1 tập tục man rợ và lãng phí. Mỗi cụ nằm xuống làm mấy mét đất thì độ mấy chục niên nữa con cái lấy đâu ra đất mà cầy cấy!

itsmylife

Xe tải
Ông nội em cũng mới cải táng tháng trước, ngày còn sống ông em cũng gầy gò hom hem lắm, nhưng có đợt bị lao phổi giã kháng sinh liều cao nhiều nên nhà em để 6 năm mới dám bốc. Ông bà già em cũng cẩn thận nên đi xem nhiều nơi, gọi hồn đủ cả, chỗ nào cũng bảo bốc được rồi. Kết quả bốc lên vẫn chưa "sạch" hẳn. May giờ người ta có thuốc, chứ mà phải ngồi dóc thì ám ảnh con cháu cả đời. Cùng đội thợ hôm ấy bốc 4 đám cùng nghĩa trang thì 3 đám "dính".

Khuyên nhà cụ nào sắp cải táng thì nên ra gần mấy nhà tang lễ mua ít "thuốc" về, đêm thì đặt trước nồi nước sôi, phòng chuyện ngoài ý muốn.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Ông nội em cũng mới cải táng tháng trước, ngày còn sống ông em cũng gầy gò hom hem lắm, nhưng có đợt bị lao phổi giã kháng sinh liều cao nhiều nên nhà em để 6 năm mới dám bốc. Ông bà già em cũng cẩn thận nên đi xem nhiều nơi, gọi hồn đủ cả, chỗ nào cũng bảo bốc được rồi. Kết quả bốc lên vẫn chưa "sạch" hẳn. May giờ người ta có thuốc, chứ mà phải ngồi dóc thì ám ảnh con cháu cả đời. Cùng đội thợ hôm ấy bốc 4 đám cùng nghĩa trang thì 3 đám "dính".

Khuyên nhà cụ nào sắp cải táng thì nên ra gần mấy nhà tang lễ mua ít "thuốc" về, đêm thì đặt trước nồi nước sôi, phòng chuyện ngoài ý muốn.
Nghe có vẻ Cát Tường cụ nhỉ.

kt3x

Xe buýt
Thỉnh thoảng xem trên phim ảnh ở 1 số nước là họ đào mộ rồi xây gạch luôn, cho quan tài xuống rồi bịt bê tông nắp lại, không đào bới nữa. Em thấy như thế cũng ổn, chứ hỏa táng xong nhìn nắm tro xương thấy xót xa lắm ạ

smarterp.vn

Xe tải
Rôti rôti rôti hết. Sau này cháu sẽ dặn con cháu là rôti cháu cho thành bột rồi thả xuống sông (hoặc biển nếu có điều kiện) - đỡ chật đất. Sống nhiều tội lỗi nên chết rôti cho kỹ có khi giảm thêm ít tội, sớm đầu thai :))

Queen_hp

Xe buýt
Lưu ý với các cụ/mợ nhà mềnh: nếu sợ "nóng" thì nhờ thầy làm phép "Quy Tây" rồi mới đem thiêu.
Thông tin này là chuẩn vì bố chồng em đã dặn rất kỹ ( cụ 85 và cũng ủng hộ phương án thiêu ạ )

yourdalink

Xe container
Hồi còn sống em cũng văn minh lắm. Thiêu xong còn bắt chước phim Mẽo đút trong hộp cà phê Trung Nguyên. Giờ vẫn cay mấy thằng bạn ***, qua nhà em ăn giỗ đầu tự tiện mở tủ lấy cà phê pha rồi uống.

Dzưng mà em là em vưỡn ủng hộ. Nhưng các cụ nên gửi lên chùa mà tốt nhất là mua đất xây mộ theo truyền thống ạ.

limara

Xe hơi
Cho em ném viên sỏi. Iem dự là hơn 70% các cụ trong này hiện vẫn còn theo quan điểm hoặc chịu theo cách làm cũ. Thay đổi một thói quen, một tập quán không thể ngay một vài năm được. Nhất là vẫn sống trong môi trường cũ.

Viking

Xe điện
Em cứ nghĩ là sau này bảo con cháu chúng mày thương tao (Và thương chúng mày) thì cho tao 1 phát ra biển, xa xa tí, thêm hòn đá cho nó đàng hoàng.
Thế là đúng cách của ông vật vì xet cho cùng, ông người cũng chỉ là 1 ông vật.
Biển là cái nôi của sự sống, chết rồi về cội là chổn

KhuongDuy

Xe điện
Về quan điểm mà nói thì cải táng là 1 hủ tục. Nó hoàn toàn không phải tâm linh mà đi ngược lại tâm linh bởi giữ lại hài cốt khiến vong linh vẫn bám víu vào thân xác. Em nghe nói Tây Tạng thủa xưa có "thi lâm"- người chết được đưa tới 1 khu rừng không chôn cất làm thức ăn cho muôn loài.
Nhưng về mặt thực tế thì thực sự khó thực hiện vì vấn đề mồ mả rất được coi trọng trong dòng họ, không phải muốn làm là làm được...

roninVN

Xe buýt
Thực sự em cũng đi bốc mộ vài lần và thấy khổ cho cả ng sống và mất . Nên ở tp lớn em ủng hộ hỏa thiêu, nhà nào có điều kiện mua đất thì hung táng vĩnh viến. Tuy nhiên nhiều nơi k có nhà thiêu nên cũng khó

tranhoangminh

Xe container
1 tuần nay 2 bạn phòng e nghỉ,cv bận mà k thể k cho nghỉ.
Cái cảm giác nhìn đám xương đen, thì thấy đúng là con người chỉ là cát bụi, cả đời tranh đấu rồi cũng thế này.
Đợt rồi bố e mất nhưng cũng hoả táng thôi. Bốc mộ thế này bỏ lâu rôi mới đúng

starex

Xe tăng
Quê em giờ cũng bắt đầu thiêu rồi, 4 tiếng xong đưa vào tiểu mang về xây kiên cố :D Nóng lắm :)

My Mò

Xe điện
Em không dám báng bổ. Nhưng đây đúng là hủ tục chứ không phải phong tục. Em chưa bao giờ trực tiếp xem bốc mộ nhưng nhớ rất rõ 1 lần Discovery cũng có làm 1 chương trình nói về hủ tục này ở chính VN. Thật sự là thương xót và mất vệ sinh

PypyEmty

Xe hơi
E đồng tình với cụ. Hủ tuc này lạc hậu quá cần phải thay đổi cho văn minh cụ ạ...

KhuongDuy

Xe điện
E di roi. Cu nghi con nguoi khi song dep de nhu the ma roi con may mau xuong thay chan doi lam :D
Anh cứ hình dung 1 ngày nào đó nếu Miu chứng kiến cảnh cải mộ anh thì ngượng chết đi được. Cái đầu lâu trọc lốc. Hai hốc mắt sâu hoắm, người thì thúi hoắc. Đã thế lại không mặc quần áo nữa chứ. Hức

G810

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tự nó sẽ mất theo thời gian, khi mà cuộc sống con người ta ngày càng bận rộn & con cháu có tư tưởng ngày càng cởi mở.

Bản thân các cụ trên 80 ở những vùng quê rất xa và nghèo bây giờ cũng ý thức được việc này và rất cởi mở. Các cụ tầm 60/70 có hô con cháu làm thì cũng chỉ vì những ràng buộc còn sót lại mà thôi