[Funland] Cải mộ - Một hủ tục cần sớm loại bỏ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên tâm,lớp kế tiếp sẽ tự động loại bỏ thôi!
Dạo này đi viếng đám ma em thấy hầu hết đều đưa vào Hoàn Vũ,rất văn minh.:-bd
Em cũng thích cách hỏa táng. Nhanh gọn, sạch sẽ văn minh.

sakai_yo

Xe lăn
Quê em có chuyện, có cụ bà phốp pháp, đến hơn 5 năm sau cải táng, lúc mở quan ra thì muì khủng khiếp, gần 1 tiếng sau thợ mới dám vào làm. Mặt mũi vẫn còn nguyên, chỉ có môi bị tiêu hết, lộ răng ra, da đầu hơi tụt, tóc vẫn còn, đến khi lột áo ra thì da thịt trên người còn nguyên, vừa chạm vào thì nó ộc nước đen xì xì ra mà toàn bộ mọi người phải chạy hết, mấy ông thợ phải dậy lại chôn xuống, chờ 5 năm nữa.
Quê em cũng có 1 cụ, con cái toàn ng giàu có nên dùng gỗ rất tốt làm áo quan. Thế là 8 năm sau cải mộ mà vẫn chưa tiêu, lập tức gọi cho đài hóa thân bên Hải Phòng điều xe về, vận chuyển ra HP thiêu luôn chứ k chôn lại

oojimioo

Xe tăng
e ủng hộ suy nghĩ này, việc cải táng vừa ảnh hưởng đến môi trường, bệnh dịch và nhiều vấn đề khác

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cũng do tư tưởng nhận thức cả thôi, tại sao các nước văn minh họ có làm thế đâu mà vẫn giàu có, phát triển hơn mình thế. Em ủng hộ cụ chủ. Cái gì là hủ tục mà không hợp với thời đại thì cũng nên bỏ, chứ k phải vì có điều kiện mới làm, làm thế khác gì chứng kiến 2 lần, đau đớn thêm mà thôi.Còn để sum họp tưởng nhớ người đã khuất thì đã có ngày giỗ hàng năm rồi mà.

Chỉnh sửa cuối:

Crazy Car

[Tịch thu bằng lái]
mùng 6 âm tháng 12 em phải thực hiện nghĩa vụ đó đây. Vào đây thấy các cụ bàn em đâm sợ
Không có gì mà sợ cụ. Em cũng sắp phải bốc mộ cụ thân sinh ra em. Nói chung là trách nhiệm của con cháu, gia đình, người nhà nữa toàn tình cảm thì ko sợ gì cụ ạ.
Nhưng mà đối với việc vệ sinh thì đúng là ko nên thật. Sau này em cũng phải nhắc con cháu là hỏa thiêu xong mang ra sông rải cho nó mát là ổn nhất :)

SPL

Xe container
Em cũng nghĩ là hỏa lâu rồi, các cụ nhà em cũng bảo vậy, cho vệ sinh và con cháu sau này đỡ khổ. Để có phần mộ thì có thể hỏa lấy cốt cũng được mà, giờ quan trọng là đưa về đâu thôi, muốn về quê cũng khó chứ chả dễ đâu, quê em cách HN có 15km, giờ cũng là 1 huyện của HN rồi nên càng khó.

Hôm rồi nghe có bác kể chuyện quê bác ấy có tập tục không thuê người ngoài mà con cháu tự bốc. Thanh niên ở quê thì không sao chứ sống ở HN thì làm việc đấy sao được, lại không chuyên nghiệp, may mà bác ấy nói khéo thuê được người làm, không thì tèo.

Chỉnh sửa cuối:

Xế Độp

Xe điện
Quan điểm của em thế nào cũng được, tùy từng trường hợp, miễn là thuận lợi và phù hợp với những người còn sống

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Cụ Chủ đã lại người chưa?|-) Em thì vẫn còn đang vất vưởng đây này ... Mấy ngày hôm nay em lúc nào cũng trong tình trạng mệt mỏi vì thiếu ngủ.:-s 1 đêm trắng thôi sao mà mệt thế? Sáng hôm sau, chờ xây nhà mới cho Ông Chú em xong là em cũng vọt về HN ngay, trên đường về còn lái xe trong tình trạng ngủ gật nên chạy quá tốc độ, bị mấy chú xxx ở Trạm soát vé Vực Vòng vịn, may là biết nhà em đi bốc mộ về nên mấy chú thương tình tha cho nhà em. Hú hồn, hú vía ...:18:
Qua vụ này em cũng đồng tình với Cụ. Thế hệ mình sau này dứt khoát là chọn hình thức Hoả Táng hoặc đào sâu chôn chặt 1 lần thôi. Đỡ mệt mỏi cho người sống, văn minh và sạch sẽ cho cộng đồng nữa.

son.dz

Xe tải
Úi:(. Mai e về quê bốc mộ ông nội e đây:(. Hix. Đag nhiên nghĩ mà thấy buồn. Hix

April_

Xe điện
Hic, đọc topic này em thấy sợ quá ạ. Em chưa đi đám như này bao giờ, cũng ko mong đi ^:)^

Matizcoi

Xe cút kít
Đận bà nội em mất, em nói chuyện với bố vợ về việc bà được hỏa táng tại Văn Điển nhanh gọn sạch sẽ văn minh, lại được xiền của chánh phủ nữa, thấy cụ bảo con xem cụ tỉ ở Văn Điển hỏa táng dư nào sau bố cũng thế ... vãi bố vợ em thật :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên tâm,lớp kế tiếp sẽ tự động loại bỏ thôi!
Dạo này đi viếng đám ma em thấy hầu hết đều đưa vào Hoàn Vũ,rất văn minh.:-bd
Em thấy hình thức này rất hay nhưng còn ít quá, không biết sau này em có...

slaz8

Xe ba gác
Tháng trước cả dòng họ em bốc mộ đúng 9 đám. Quan điểm của em là cũng nên hỏa thiêu cho sạch sẽ. Lấp xuống bới lên, đi rồi cũng chả được yên.
Mièn trung trở vào là đào sâu chôn chặt cụ ạ. Ngày xưa chưa có hỏa táng(trừ nghi lễ PG), bây giờ thì sẽ bắt đầu

laimoi_nhunggia

Xe máy
Em thấy cái này là một hủ tục cần bỏ.
Ở miền Trung như thế nào thì em k biết.
ở miền Nam là không có hủ tục này, chôn xong là vài hôm sau có thể xây mộ luôn.
năm 2011 em cũng lần đầu tiên được chứng kiến bốc mộ bà ngoại ở Hưng Yên, đúng như các bác diễn tả, mất vệ sinh vô cùng, cạnh đó nhiều mảnh ván quan tài của các mộ đã bốc vứt lung tung. Mọi người còn nói những mảnh ván nào còn tốt sẽ có người nhặt đem về sử dụng. Bó tay!
Em nghĩ đây là loại hủ tục chắc chỉ còn tồn tại ở miền Bắc cần xóa bỏ.

ldt_tx

Xe tăng
Em thấy cái này là một hủ tục cần bỏ.
Ở miền Trung như thế nào thì em k biết.
ở miền Nam là không có hủ tục này, chôn xong là vài hôm sau có thể xây mộ luôn.
năm 2011 em cũng lần đầu tiên được chứng kiến bốc mộ bà ngoại ở Hưng Yên, đúng như các bác diễn tả, mất vệ sinh vô cùng, cạnh đó nhiều mảnh ván quan tài của các mộ đã bốc vứt lung tung. Mọi người còn nói những mảnh ván nào còn tốt sẽ có người nhặt đem về sử dụng. Bó tay!
Em nghĩ đây là loại hủ tục chắc chỉ còn tồn tại ở miền Bắc cần xóa bỏ.
Cứ xây to mãi thì cũng chả mấy mà hết đất đâu ạ

Website
www.facebook.com
Mièn trung trở vào là đào sâu chôn chặt cụ ạ. Ngày xưa chưa có hỏa táng(trừ nghi lễ PG), bây giờ thì sẽ bắt đầu
Miền Trung của cụ không biết bắt đầu từ địa phận nào nhưng Nghệ An quê em vẫn hung táng và cải táng cụ ợ.

vanbui

Xe tăng
Ở quê cái Lày gọi là " bới xương, ăn thịt " đấy cụ :) - em fun tí !

Giờ cứ hỏa táng, giữ lại nguyên xương rồi xây kín luôn là sạch sẽ & ... không tốn đất âm trạch ợ !

Từ đầu tháng đến giờ em đi ăn ba đám bốc mộ rồi.