[Funland] Cải mộ - Một hủ tục cần sớm loại bỏ.

luuha_bqp

Xe buýt
Nhiều khi người mất muốn hoả táng nhưng gia đình lại để chôn rồi bốc cụ ạ, liên quan đến tâm linh. Bốc ở tp thì giờ rất đơn giản, nhưng nếu k biết là hay sót xương, có lưới vẫn bị, cái này phải để ý. Đây cũng nên coi là việc vui, mọi người gặp gỡ, như làm hộ khẩu mới cho người đã mất thôi.

ngọc trinh.

Xe hơi
vấn đề tâm linh này không phải 1 sớm 1 chiều mà xóa bỏ được.

itsmylife

Xe tải
Nhân có topic em nhắn cụ nào biển 30k đằng sau em không nhớ, bốc mộ người thân ở nghĩa trang tp bắc ninh hôm rằm tháng 10 là: nhà cụ xếp hài cốt vào tiểu mang đi nhưng quên mất mấy chục cái răng rụng trong chậu nước vang ạ.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cháu vừa đi mấy cuối tuần vừa rồi, nhìn cũng ớn, ông bác bị ung thư mất 5 năm rồi, nhờ trời thị cung tan hết. Théo cháu cái này thì chỉ tuyên truyền thôi, chứ khó có thể dùng luật để bắt người ta phải bỏ vì nó là phong tục, tín ngưỡng có từ trăm năm nay rồi

Hongnhanbacty

Xe máy
Nhà cháu trộm nghĩ thế này, việc an táng người chết nên chăng nhà nước đưa vào luật. Bây giờ cứ đầu tư mỗi tỉnh 1 nhà thiêu xác, hể ai qua đời thì có xe đưa vào thiêu (cái này miễn phí) + một cái nhà để cốt giống như chùa, chia ngăn ra rồi đặt cốt vào, tên tuổi người chết, ai cũng như ai, k phân biệt giàu nghèo, quan chức hay thường dân, giống như thư viện chứa sách vậy đó. Còn đất đai làm nghĩa địa hiện nay thu hồi hết để sử dụng vào việc khác, chứ nói thật đất chật người đông, sao phải chôn cất rồi thay đất nhiều hủ tục quá. Chỉ ưu tiên các nghĩa trang liệt sỹ thì giữ lại thôi.

Nhà cháu mơ thế có được k các cụ, sống thì thế nào k biết, cứ chết là được miễn phí đưa vào lò thiêu và nhà chứa cốt, chúng sinh bình đẳng như nhau khi về với tổ tiên.

tieunhupha

Xe điện
Em nghĩa là phong tục thì cứ theo thôi. Sau này mọi người thấy bất hợp lý thì dần dần loại bỏ.

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
cháu vừa đi mấy cuối tuần vừa rồi, nhìn cũng ớn, ông bác bị ung thư mất 5 năm rồi, nhờ trời thị cung tan hết. Théo cháu cái này thì chỉ tuyên truyền thôi, chứ khó có thể dùng luật để bắt người ta phải bỏ vì nó là phong tục, tín ngưỡng có từ trăm năm nay rồi
Ung thư thiêu cho sạch chứ chôn mà truyền hóa chất rồi hơi ghê, ở quê hay thành phố giờ e thấy bị K đều thiêu hết,

12122012

Xe buýt
em cũng chứng kiến bốc mộ rồi. nói chung là ko nên duy trì.

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Em cũng đồng ý, vừa mất vệ sinh, vừa lạc hậu, lúc bốc mộ thì khóc lóc ỉ ôi, sau về giở ra ăn với uống, cười nói hỉ hả...chả ra làm sao.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Nhân có topic em nhắn cụ nào biển 30k đằng sau em không nhớ, bốc mộ người thân ở nghĩa trang tp bắc ninh hôm rằm tháng 10 là: nhà cụ xếp hài cốt vào tiểu mang đi nhưng quên mất mấy chục cái răng rụng trong chậu nước vang ạ.
Hic. Thế này thì vong về bắt con cháu nấu cháo cho ăn quanh năm rồi.

Thưa các cụ, bốc mộ dù có tốn kém hay mất thời gian chúng ta đều có thể cố gắng thu xếp được. Vấn đề em thấy ở đây là sự xót xa, đau lòng khi sau 3, 5 năm chôn xuống lại nhìn thấy người thân trong hình hài bộ xương, nhà nào như các cụ trên tả còn da thịt, chưa tiêu được thì ám ảnh cả đời. Phụ nữ chắc không chịu dc. Cứ nói tụ tập, tiễn đưa với gặp mặt lần cuối, như nhà em lúc lật nắp quan đa phần hồn siêu phách lạc giạt hết, mối bà già em, em với thằng con rể ông bác là nhao vào xem. Hic.
Vấn đề thứ 2 là vệ sinh, cái này thì khỏi bàn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
đồng ý với cụ, nên hỏa táng, tro cốt gửi vào chùa hoặc gửi tập trung tại nơi điện táng, nếu con cháu ở gần ngày rằm mùng 1 qua thăm nom thắp hương. Em biết có nhà con cháu hỏa táng cho người nhà, đem lọ tro về nhà, để lên bàn thờ thờ, chả vấn đề gì cả, vừa gần gũi, vừa văn minh

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
Nhiều đám vừa dóc thịt vừa xả nước vào để trôi thịt đi giữ xương lại, nhưng đám đó gọi là mộ kết, nếu đi xem bói mà thầy phán là mộ kết thì ko ai bốc nữa, vì mộ kết gia đình con cháu làm ăn rất phát đạt. Cháu thấy nói thế
Mình thấy bảo là mộ kết tức là thầy xác định thi thể không phân huỷ nên người ta kiêng không bốc vì chắc là trông ghê quá

slaz8

Xe ba gác
Cải mộ - Một hủ tục cần sớm loại bỏ.

Em có ông bác ruột bên ngoại, mất từ năm 2006 vì ung thư phổi. Bác em lấy vợ rất muộn, em gần như ở với ông bác từ nhỏ, mãi đến năm lớp 6 khi ông lấy vợ em mới về hẳn nhà mình, vì thế mà tình cảm 2 bác cháu rất gắn bó cho đến tận khi ông mất.

Tuần trước em về tham gia bốc mộ cho bác, bốc mộ làm vào ban đêm, hôm ấy là ngày đẹp nên rất nhiều đám bốc mộ.

1 giờ sáng nhà em có mặt, toán thợ bốc mộ 6 người cũng sẵn sàng, có cả 2 người phụ nữ mặt bịt kín, chỉ hở đôi mắt và im lặng làm từ đầu đến cuối. Khác với những người đàn ông, có lẽ họ muốn giấu mặt để không cho ai biết mình làm cái nghề này. Công 1 ca bốc mộ cho cả nhóm là 4tr.

Một nắm nhang được thắp lên cùng với đống lửa to đốt lẫn với bồ kết, vỏ bưởi khô tỏa mùi thơm khén khét xua bớt cái lạnh lẽo âm u của nghĩa trang. Nghĩa trang nơi bác em nằm có tổng cộng 4 đám, mỗi đám đều treo 2 cái đèn compact, ánh sáng lập lòe trong sương đêm.

Mộ bác em đã được làm lễ và đào để lộ quan tài từ từ chiều, một người thợ nhảy xuống hố dung cái xô to múc nước rất nhanh đổ lên bờ, nước xâm xấp nắp áo quan thì dừng lại. Một người thợ dùng 1 cái que sắt 1 đầu có móc nhọn móc vào nắp áo quan, 1 đầu uốn vòng tròn được luồn 1 cái ống luồng rất to, dài, những người trên bờ ghé vai vào cái ống luồng ấy và sau một vài nhịp thì họ bật được nắp áo quan lên.

Bà già em vốn thương anh, em thì cũng tương đối cứng vía và vì phải đỡ bà già nên đứng ngay cạnh mộ và cả quá trình vệ sinh xương cốt rồi cho vào tiểu, bà con trong họ thì giạt hết. Nắp áo quan lật lên lộ ra bộ quàn áo nổi xâm xấp trên mặt nước, da thịt đã tiêu tan hết chỉ còn lại xương bên trong. Khi nhập quan ngày xưa người ta đã lót sẵn tấm lưới, hai người thợ túm 2 đầu tấm lưới nhấc lên bờ cả nhóm bắt đầu xúm vào nhặt xương, đầu tiên là xương sọ, xương vai, sương sườn, xương chân tay… họ lột dần các lớp quàn áo để lấy xương, riêng xương 2 bàn tay và 2 bàn chân thì lộn trái tất và găng tay ra.

Bác em chôn đã 7 năm nên da thịt tiêu tan sạch, không có mùi, thậm chí ông thợ cả bảo xương đã bắt đầu mủn. Những người thợ làm rất cẩn thận và thành thạo, họ rửa 2 lần nước sạch, một lần rượu và lần cuối cùng là nước thơm sau đó xếp hết lần lượt vào cái tiểu được lót 2 tờ giấy mạ vàng, trên cùng đắp 1 tấm vải lụa đỏ sau đó đóng nắp và chuyển lên xe. Nhưng trước đó khi em chờ ở nghiã trang thì cái đám bốc trước bác em có mùi, mặc dù ở xa nhưng em vẫn thấy. Thoang thoảng thôi nhưng ghê lắm.

Bà già cứ sụt sùi suốt, em nhìn xương cốt ông bác chợt nghĩ cuộc đời thật vô thường, đúng là chết là hết chả còn gì. Ngày xưa ông bác đang khỏe mạnh, K phổi từ khi phát hiện đến lúc chết đúng 6 tháng, anh em, con cháu ai cũng xót xa.

Xong xuôi mọi việc bắt đầu đưa ông bác về quê, đêm sương xuống mịt mù, xe chỉ dám chạy 40km, cả đoàn xe bồng bềnh rẽ sương mà chạy, liêu trai vãi. Hôm ấy đẹp ngày, đi dọc đường cũng gặp ba bốn đám bốc mộ ở quê, xe tang cắm nến lập lòe, kèn ỉ ôi điệu lâm khốc, các nghĩa trang dọc đường cũng lập lòe ánh đèn bốc mộ.

Xong việc trên đường về bà già bảo em, sau này bố mẹ mất chúng mày hỏa thiêu rồi gửi lên chùa, không lạc hậu thế này được. Đúng là hủ tục, phải bỏ các cụ ạ. Người nhà em thật nhưng cũng thấy mất vệ sinh và khi lật nắp quan lên thì lại thêm 1 lần xót xa.

Ngày xưa cái hồi mà rộ lên bọn ngoại cảm, đồng cốt nói chuyện với vong, rồi vong về kêu là nóng lắm vì khi táng hỏa thiêu em cũng bán tín bán nghi nên đi mua sẵn mảnh đất trên Vĩnh Hằng cho các cụ, trong đầu xác định là không chọn phương án thiêu vì sợ các cụ “nóng”. May quá gần đây xã hội đã vạch mặt bọn ngoại cảm, đồng cô nên giờ gia đình em xác định rồi. Hỏa thiêu sạch sẽ rồi gửi lên chùa hoặc đưa về quê các cụ ạ. Nếu không thì chon phương án đào sâu chôn chặt. Cái hủ tục cải táng cần phải bỏ. Em nghe kể nhiều đám lật nắp quan lên vẫn còn da thịt, phải dùng dao lóc mà rùng mình.
Cái NÀY Cụ thêm vào cho sống động chứ ai bốc mà lại còn kèn trống:D
Các HỦ TỤC dần dà cũng sẽ bị văn minh đào thai thoai. chả lâu nữa đâu. Khi có trí tuệ thì chúng ta chả lo gì đến chuyện "Ngại cảm ":D

thichxeoto

Xe điện
Em ủng hộ việc hoả táng, vừa văn minh vừa sach sẽ, làm một lần con cháu sau đỡ phải vất vả, suy nghĩ tốn kém khi mộ của các cụ chưa được sang cát, cụ ông thân sinh ra em quan điểm rất tiến bộ tuyên bố luôn, nếu sau tao mất cứ đem hoả táng cho sạch và đưa tro cốt về quê với các cụ, nhưng cụ bà thì vẫn đang lấp lửng chưa rõ ràng quan điểm chắc vẫn muốn theo kiểu cổ truyền.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cái NÀY Cụ thêm vào cho sống động chứ ai bốc mà lại còn kèn trống:D
Các HỦ TỤC dần dà cũng sẽ bị văn minh đào thai thoai. chả lâu nữa đâu. Khi có trí tuệ thì chúng ta chả lo gì đến chuyện "Ngại cảm ":D
Khẳng định với cụ luôn.
Em chứng kiến trên đường về quê, đoạn qua Xuân Thủy, Hải Hậu, Nam Định. Em cũng thấy lạ, lúc về quê nói chuyện thì các ông ở quê bảo nếu mà mình thông báo rộng rãi thì các cụ trong làng cũng sẽ vác kèn trống ra đón vào nghĩa trang quê.

Maluc

Xe tải
Em đồng tình với cụ chủ thớt . Bây giờ người chết đem thiêu điện vừa sạch sẽ vừa gọn nhẹ , tro có thể thả sông cho mát mẻ hay cho lọ gửi trong chùa . Vùa đỡ tốn diện tích dất để chôn , vừa đỡ mất vệ sinh khi bốc mộ .
Ông bà già em cứ chối đây đẩy khi bây giờ em bảo khi nào các cụ mất con đem thiêu cho sạch . Dân mình vẫn cứ có suy nghĩ kiếp sau mới cả đời sau , chết rồi còn sợ cho bào lò điện thì nóng lắm :)).

xegiacmo

Xe container
Bu em già rồi mà rất văn minh nhé , luôn nhắc nhở là tao chết tụi mày thiêu . Hỏa táng rất là nhàn cho con cháu , vì em là gốc bố mẹ ở quê nhưng sinh ra ở TP nên giờ các cụ hỏa táng rồi mang về quê thì nhàn còn mang cả xác về chôn là rất vất vả vì ở quê còn họ hàng nào đâu .