[Funland] Cafe pha sẵn rồi để tủ lạnh được bao nhiêu ngày vậy các cụ ?

tquang

Xe tăng
Thưa cụ, em ko phải chuyên gia thâm sâu cf. Bài em muốn nhờ các cụ kinh nghiệm chia sẻ cách bảo quản cf ntn thôi.

Ngoài ra Theo em nghĩ thì Riêng đối vs thực phẩm, đồ uống mỗi ng có cách cảm nhận khác nhau.

Em còn trẻ nên thích uống nhẹ nhàng có đủ: Đắng, thơm, ngọt, ngậy là ok rồi.

Sáng tạo 8 của Trung Nguyên Bán toàn khách sạn 5***** quốc tế, chả nhẽ họ đần cafe.

Còn so sánh dạng gói bột hoà tan 50k/1 hộp 10 gói vs hơn 800k/1kg rang xay thì khập khiễng quá.
Chuẩn cụ nhề. Uống lâu thành thói quen thôi, mình quen vs thích là dc sao phải theo cách uống của ng khác. Cháu thì uống cafe ít sữa ko đá, bjo đang định cai vì uống sữa nhiều cũng ko thích, vs nghiên cứu chuyển sang Cold brew.

xukthal

Xe lăn
Em dùng cafe Trung Nguyên sáng tạo 8, mỗi lần pha 1 phin to tầm 2 lạng sau đó chắt vào chai sành uống dần cả tuần....Em ko sành cafe nhưng ngh.iện uống vì nó làm tỉnh táo và tập chung...Tuy nhiên em vẫn chưa rõ liệu cafe pha sẵn cho vài chai sành thì để tủ lạnh được bao nhiêu ngày là an toàn nhất ?
Các cụ có kinh nghiệm hướng dẫn cho em ..
Cấp đông thì để cả mùa đc cụ nhé \m/

Chỉnh sửa cuối:

levietanh5555

Xe tăng
LK 5B - 03 Khu Đất Đấu Gía Phú Lương - Hà Đông
Chuẩn cụ nhề. Uống lâu thành thói quen thôi, mình quen vs thích là dc sao phải theo cách uống của ng khác. Cháu thì uống cafe ít sữa ko đá, bjo đang định cai vì uống sữa nhiều cũng ko thích, vs nghiên cứu chuyển sang Cold brew.
Tuần làm 2-3 ly ok cụ. Sữa cụ chơi sữa tươi đi. Cold brew em vừa xem qua thì hay đó.
Có chút caffein vào cho tỉnh tảo, mix thêm ít trái cây vs nước nhiều vậy uống đỡ khát.

Uống cf đặc thì phải bổ sung nhiều nước vì cf nó hấp thụ nước mạnh nên gây giảm tuần hoàn máu cũng ko tốt..
Cụ trên hơi có tính áp đặt tí thôi

xukthal

Xe lăn
Vậy cho tủ đá - sâu là đc cụ nhỉ
Chuẩn cụ, cấp đông nó giữ nguyên hương vị...tương tự như thịt lợn, gà...thịt xong đang nóng hổi quẳng vào tủ đông thì năm sau lấy ra ăn vẫn còn tươi nguyên ... kiểu ướp xác ý.

Vo_thuong

Xe điện
Em dùng cafe Trung Nguyên sáng tạo 8, mỗi lần pha 1 phin to tầm 2 lạng sau đó chắt vào chai sành uống dần cả tuần....Em ko sành cafe nhưng ngh.iện uống vì nó làm tỉnh táo và tập chung...Tuy nhiên em vẫn chưa rõ liệu cafe pha sẵn cho vài chai sành thì để tủ lạnh được bao nhiêu ngày là an toàn nhất ?
Các cụ có kinh nghiệm hướng dẫn cho em ..
Em thì pha một chai Lavie để ngăn mát uống 1 tuần, Chủ nhật rỗi lại pha chai khác. Uống kiểu này tiết kiệm thời gian, cứ ăn uống xong ở nhà là có cafe uống, đỡ phải rửa phin thường xuyên :). Em mà uống cafe sau 8h sáng là khó ngủ về đêm còn uống buổi chiều thì thôi khỏi ngủ, già rồi nên thần kinh yếu dần :(

Newbaby

Xe hơi
Em thấy vợ em cũng hay pha vào chai rồi để tủ lạnh uống dần mấy ngày, riêng em cứ pha phin uống đen đá mỗi ngày ah.

.Bo My

Xe container
Sáng tạo 8 của Trung Nguyên Bán toàn khách sạn 5***** quốc tế, chả nhẽ họ đần cafe.

Còn so sánh dạng gói bột hoà tan 50k/1 hộp 10 gói vs hơn 800k/1kg rang xay thì khập khiễng quá.
KS 5 sao họ cũng có màn pha sẵn để cho ai muốn rót bao nhiêu thì rót thôi trong buffet sáng thôi nên cũng cần giá rẻ. Còn Trung Nguyên thì hôm nọ vào quán thấy có ly giá 150k, cà phê chồn thì mấy triệu 1 ký.

minhlp

Xe tải
Cụ cứ để tầm 5 ngày vô tư nhé, hỏi trên này thì toàn mấy ông khoe khoang có máy pha cafe thôi.
Cụ nói em thấy hợp lí ạ.
Nhà em cũng thường pha sẵn để tủ lạnh & uống dần. Thường em uống trong khoảng 4-5 ngày. Có những lần để sang ngày 7-8 thì thấy vị hơi lạ => không uống nữa. Nên em nghĩ trong vòng 5 ngày là ok ạ.

minhlp

Xe tải
À, em nói thêm là Bà Ngoại nhà em rất thích cafe. Bà thường pha sẵn cafe bột để tủ lạnh hoặc mua chai pha sẵn của cafe Mai và uống trong 4-5 ngày. Bà uống được khoảng 40 năm rồi (ngày xưa có bảo quản hay uống luôn thì em ko rõ, nhưng tầm 20 năm trở lại - từ thời có tủ lạnh là bà uống như thế), nhưng gần đây đi xét nghiệm các thứ thì các chỉ số vẫn ngon lành, nhất là chỉ số máu & huyết áp. Bác sĩ cũng ngạc nhiên vì với các cụ trên 60 tuổi ít cụ nào có chỉ số tốt như thế. Thế nên em nghĩ pha sẵn cafe rồi uống dần trong 4-5 ngày thì ko có vấn đề gì phải lo cụ thớt nhé :D

bomon

Xe tăng
Cụ để tủ lạnh thì nghiên cứu cold brew là hợp lý, em thường uống hết trong 3-5 hôm là cùng thì thấy mùi vị không có thay đổi mấy.

tquang

Xe tăng
Cụ để tủ lạnh thì nghiên cứu cold brew là hợp lý, em thường uống hết trong 3-5 hôm là cùng thì thấy mùi vị không có thay đổi mấy.
Cold brew cụ dùng cafe loại nào ạ. Cháu đang muốn chuyển sang cold brew để ko dùng sữa đặc nữa ạ.

bomon

Xe tăng
Cold brew cụ dùng cafe loại nào ạ. Cháu đang muốn chuyển sang cold brew để ko dùng sữa đặc nữa ạ.
Em dùng cùng loại cà phê với pha máy espresso thôi, loại mộc không trộn thêm món gì. Đa số cà phê đóng gói bán ngoài cửa hàng đều trộn thêm gì đó, hoặc là bơ ngậy, hoặc vị đắng. Nên chọn quán nào nhập đúng cà phê mộc thì mua.
Pha nóng nó dậy mùi thơm hơn khi hít ngửi, lạnh thì vị dịu ít đắng hơn.

tquang

Xe tăng
Em dùng cùng loại cà phê với pha máy espresso thôi, loại mộc không trộn thêm món gì. Đa số cà phê đóng gói bán ngoài cửa hàng đều trộn thêm gì đó, hoặc là bơ ngậy, hoặc vị đắng. Nên chọn quán nào nhập đúng cà phê mộc thì mua.
Pha nóng nó dậy mùi thơm hơn khi hít ngửi, lạnh thì vị dịu ít đắng hơn.
Vâng cám ơn cụ. Cháu uống phin thì cũng mua loại nguyên chất ko cho bơ hay rượu khi rang, mua mới xay. Chắc đợt này cũng mua cái cối xay tay, uống đến đâu xay đến đấy ạ.

Anhdex

Xe tăng
Cafe pha xong để tủ lạnh tầm 10 - 15 tiếng thì em thấy nước sánh dẻo và thơm hơn. Em cũng mua chai 0.5 lít, uống cả tuần chưa bị đi ỉa.😂
Cụ giống em 😅 mua của hàng quen uống cả tuần 🤣