[Funland] Cách tìm chính chủ khi mua chung cư?

sieunhancutchan

Xe tăng
Qua môi giới cho nhanh chứ hơi đâu tự đăng bán, môi giới nó có mạng lưới, rao tin nó nhanh, có nhiều khách thì dễ chốt nhanh chứ tự bản thân rao thì cũng chỉ được 1 vài kênh, có khi có người tìm mua nhưng lại ko gặp được người muốn bán.
Môi giới thì cứ chuẩn chỉ bán được nhà thì chủ trả tiền hoa hồng theo thoả thuận từ đầu thôi.

Em mua hay bán nhà đều qua môi giới hết, thế cho nó nhẹ đầu thời gian mình làm việc khác chứ hơi đâu kì cạch tự đăng mua đăng bán, nó quá tốn thời gian của mình trong khi thời gian đó để nghĩ cách mà kiếm tiền còn hợp lí hơn.

Tonsach

Xe máy
Thời điểm giờ vào chung cư đã ổn chưa CCCM, tài chính có hạn 1.x-2.2 mà tìm mua khó quá!. CCCM có căn nào giá ổn trong tầm đó không, tư vấn em với

ngocquybk

Xe điện
Em chính chủ đăng bán mà toàn thấy môi giới gọi, lại phải hỏi lại là các cụ mua nhà thì xem tin ở đâu đấy :D
Cụ bán nhà chính chủ chung cư thì cứ đăng trên nhóm cư dân, giá để sát sát là bay thôi. Em bán 2 cái như vậy rồi.

quachuoi

Xe tải
Chủ nhà chịu phí môi giới 1% cũng tốt mà cụ, mình bên mua cũng chả mất gì, đấy coi như công sức của ng ta tìm và dẫn nhiều ng như mình đi xem nhà

MR Fe

Xe tải
Chủ nhà chịu phí môi giới 1% cũng tốt mà cụ, mình bên mua cũng chả mất gì, đấy coi như công sức của ng ta tìm và dẫn nhiều ng như mình đi xem nhà
Gọi là chủ trả cho oai thôi cụ. Chứ nó tính chung vào giá bán. Ví dụ, 1 căn chủ muốn bán thu về 2 tỷ, môi giới làm việc bảo bán cho. Thu 1% hh. Như thế chủ phải chi cho mg là 20tr, thu về có 1,98 tỷ.
Để tính vẫn thu về được 2 tỷ, thì phải chào bán 2,02 tỷ (có 20t của mg). Và dân mình hay mặc cả, nên phải có phần chênh cho việc đó. Nên sẽ rao giá 2,1 tỷ - 2,2 tỷ.
Những người muốn mua chính chủ, là người muốn mua đc giá 2 tỷ, k phải mất phí hh.
Hoặc sợ mg chênh giá nhiều nên muốn gặp chính chủ
Nhưng do có thêm phần giá mặc cả, nên mua qua mg hay qua chủ cũng chưa chắc đã mua đc giá rẻ hơn :))

seeyou

Xe điện
Chung cư thì lên gặp ban quản lý, cho nó vài củ nó phun châu nhả ngọc thôi
Không biết cụ có ở chung cư không?. Chung cư e đang ở BQL họ không quan tâm và họ cũng k biết nhà nào bán đâu ah. BQL có đội lễ tân thì thay liên tục, đội kỹ thuật điện nước họ quan tâm gì đến mua bán nhà, còn đội trông xe và bảo vệ thì outsource rồi cũng thay người liên tục.

Muốn tìm chính chủ chỉ có vào nhóm FB, zalo của cư dân tìm hiểu thôi. Mà các nhóm kín đấy k phải ai cũng vào dc, chỉ nhờ người quen trong nhóm đó tìm hiểu và cung cấp thông tin dc thôi.

Tố Hữu

Xe tải
em có kinh nghiệm tìm chính chủ, hẳn chính chủ đầu tư. mà đến cả chủ đầu tư họ cũng ko bán trực tiếp cho cụ đâu, qua sàn hết thôi.
thế nên tốt nhất là tìm qua sàn. trừ khi cụ có duyên lắm lắm may ra gặp đc chủ nhà

KoenigseggPigani

Xe tăng
Giờ thời đại thông tin, cụ có gặp dc chủ nhà cũng chả có giá tốt hơn mấy đâu, họ khi bán thì cũng tham khảo chán mới đưa ra giá, chứ còn đòi gặp ép giá 2-30% so giá rao thì cụ nên tìm chủ nhà nào yếu tim, già cả hoặc neo đơn ấy.
Em đang ở cc, e thấy lúc thị trg lên thì giá bán theo...hứng, tự dưng lên hội cư dân rao một cái giá ko tưởng, nchung ai cug muốn bán nhà mình vs giá cao nhất, nhất khi nhà mình đẹp nhà mình căn hoa hậu thì còn cao nữa. Mấy ông sale dự án suốt ngày phải đăng bài dìm giá xuống kia
Giá thị trg chỉ áp dụng cho mấy căn xấu, phổ thông, và cần tiền gấp thôi

Chỉnh sửa cuối:

MR Fe

Xe tải
em có kinh nghiệm tìm chính chủ, hẳn chính chủ đầu tư. mà đến cả chủ đầu tư họ cũng ko bán trực tiếp cho cụ đâu, qua sàn hết thôi.
thế nên tốt nhất là tìm qua sàn. trừ khi cụ có duyên lắm lắm may ra gặp đc chủ nhà
Chẳng có chủ đầu tư nào lại k bán trực tiếp cả. Họ giao cho môi giới bán, và nếu có khách tìm trực tiếp họ vẫn bán. Chả nhẽ khi khách tìm đc trực tiếp CĐT, mà CĐT lại bảo là khách tìm môi giới dẫn vào mới bán để chi thêm tiền hh. CĐT đó bị ngáo chắc.

MR Fe

Xe tải
Giờ thời đại thông tin, cụ có gặp dc chủ nhà cũng chả có giá tốt hơn mấy đâu, họ khi bán thì cũng tham khảo chán mới đưa ra giá, chứ còn đòi gặp ép giá 2-30% so giá rao thì cụ nên tìm chủ nhà nào yếu tim, già cả hoặc neo đơn ấy.
Em đang ở cc, e thấy lúc thị trg lên thì giá bán theo...hứng, tự dưng lên hội cư dân rao một cái giá ko tưởng, nchung ai cug muốn bán nhà mình vs giá cao nhất, nhất khi nhà mình đẹp nhà mình căn hoa hậu thì còn cao nữa. Mấy ông sale dự án suốt ngày phải đăng bài dìm giá xuống kia
Đó chính là lí do mà chủ nhà ghét sale dìm giá là thế đó cụ. Cứ bảo sale có tâm, chứ em không tin vào sale có tâm đâu.

black9397

Xe hơi
Chuẩn luôn cụ, chủ nhà còn phải nhờ sale tư vấn giá bán cho ý :v. Cụ còn nhà ở WP ko hay bán rồi cụ :D

KoenigseggPigani

Xe tăng
Đó chính là lí do mà chủ nhà ghét sale dìm giá là thế đó cụ. Cứ bảo sale có tâm, chứ em không tin vào sale có tâm đâu.
Sale thì 90% vì lợi nhuận, e chứng kiến nhiều sale học hành siêu đẳng trường top, nhưng vì vài trăm triệu mà sẵn sàng bán rẻ cả danh dự lừa cả hai bên
Bảo sale là nguyên nhân gây tăng giá bds là ko sai, nhiều ng mua nhà dc giá rẻ xong tút lại bán rất cao
Bảo sale là nguyên nhân bên bán k gặp dc bên mua cug k sai, ko tin các cụ đăng tin bán nhà xem tin sẽ trôi đi đâu ngay hoặc 10 ng liên lạc đầu tiên sẽ là sale ép giá😵💫
Chuẩn luôn cụ, chủ nhà còn phải nhờ sale tư vấn giá bán cho ý :v. Cụ còn nhà ở WP ko hay bán rồi cụ :D
E vẫn để ở t2-t6 cụ ah, cuối tuần nhà e ở ngoại thành

Xediduongxa

Xe buýt
Cụ tìm đc căn chính chủ có khi giá hơn cả sale bán 😂😂😂

winnghiepdu

Xe điện
Liệu mở 1 web chỉ nhận đăng tin chính chủ có thu hút được người mua vào xem o các cụ.

Xediduongxa

Xe buýt
Liệu mở 1 web chỉ nhận đăng tin chính chủ có thu hút được người mua vào xem o các cụ.
Bác phê duyệt làm sao đc :v chỉ hạn chế tối đa thôi, hút người vào thì cạnh tranh seo web bđs khác cũng khó, chưa kể còn bị chơi xấu nữa thì cũng mệt

winnghiepdu

Xe điện
Bác phê duyệt làm sao đc :v chỉ hạn chế tối đa thôi, hút người vào thì cạnh tranh seo web bđs khác cũng khó, chưa kể còn bị chơi xấu nữa thì cũng mệt
Tên sổ đỏ và người đăng tin phải giống nhau cụ.

BINH MINH 07

Xe điện
Không biết có phải do may mắn hay không nhưng chuyện mua bán nhà em đã trải qua thế này. Lúc đầu cái việc mua nhà nó cũng rất tình cờ, chỉ là sau vài năm tích lũy em muốn đổi nhà to hơn và gần hơn cho tiện đi lại thế là em đi tìm hiểu mấy căn chung cư vì em cũng đang ở chung cư, tìm khoảng 1 tuần thì chốt nơi mua, thế là bốc đt gọi môi giới trên mạng dẫn đi xem, thấy căn hộ 140m2 đã sửa rất ưng ý và đúng nơi mình đã tìm hiểu thế là bảo môi giới hẹn gặp chủ nhà, mình đến trước cả 30 phút mới thấy chủ nhà có mặt, lý do đến muộn là do chủ nhà bị hẹn gặp nhiều quá mà chẳng đâu ra đâu nên khi thấy mình cũng ko mặn mà lắm, ngồi nói chuyện 30 phút về công việc của nhau, xin thông tin pháp lý căn nhà thấy ổn thế là mình rút đt cọc luôn 200tr làm chủ nhà mắt chữ O miệng chữ A, hôm sau đi công chứng luôn, giá thì thay vì net ban đầu chuyển thành thuế chủ nhà chịu và ko mặc cả về giá. Thời điểm đó mình mua đắt hơn những căn khác khoảng 2tr/m2 do họ sửa rất đúng ý mình, nhất là về phần tường. Mọi việc quá nhanh gọn, thấy giá chấp nhận là xúc luôn và đến giờ giá nhà mình đã tăng khoảng 30% so với lúc mua.
Mua xong nhà, sửa sang mất 3 tháng đúng mùa covid nhưng vừa xong 30/4=2021thì bùng phát vừa kịp về ở.
Đến lúc này nhà cũ cũng cần thanh lý thế là mình cũng nhờ dân cư rồi bảo vệ... tòa nhà giới thiệu nhưng một số gọi cứ cò cưa kiểu vừa mua vừa chê dù giá mình đưa ra sát với các căn đã giao dịch và căn nhà mình hướng quá đẹp, tầng 16, mùa nóng người ta bật điều hòa từ tháng 4 thì mình mãi cuối tháng 5 mới cần bật, thế là gọi cho chính môi giới đã bán nhà cho mình thì sau đúng 1 ngày có hai đ/c đã đi xem nhà cả tháng vào thấy ưng là khớp lệnh cọc luôn làm mấy cụ cò cưa bảo sao bán nhanh thế.
Có thể do cái duyên nhưng thực sự đi mua hay bán cái gì thấy chấp nhận là quyết, đắt rẻ khó tính tại một thời điểm, cò cưa quá làm mất cơ hội mua hoặc bán của mình, để thời gian làm việc khác.

Xediduongxa

Xe buýt
Tên sổ đỏ và người đăng tin phải giống nhau cụ.
1 dự án tb 100 căn bán, cỡ 100 dự án thì duyệt tới mùa quýt mới xong.
Chức năng cụ nói bên bđs có rồi, cần quay video xác thực sổ đỏ nữa luôn.
Chưa kể traffic vào web bác phải đủ để khi search mới lên được top, ko cũng chẳng ăn thua.

Thanhtrungpt

Đi bộ
Em cũng không hiểu Bây giờ các phương tiện đăng tin nó dễ mà thằng chủ nó trốn đâu hết toàn môi giới thôi.
cụ cứ giao bán đi thì biết có gì đâu. Tôi giao bán nhà tôi hơn 1 năm mới bán được vậy ng ta cần bán thì nhỡ hết việc. Nghề nào thì ăn nghề đó phải tự nhiên đâu. Đến chịu