[Funland] Cách tìm chính chủ khi mua chung cư?

thanhtung2507

Xe hơi
Mỗi người 1 nghề Cụ ạ! Cụ mua qua sale thì chọn mặt gửi vàng rồi đến làm việc với Chủ thi Cụ trực tiếp làm giá. Như thế Cụ đỡ mất thời gian công việc của mình. Cụ chọn Sale nào tư vấn có tâm là yên tâm mua sau đỡ mất thời gian làm giấy tờ

MR Fe

Xe tải
thế sẽ phát sinh 2 bài toán:
1/ cụ lấy tiền đâu ra để duy trì, nuôi web, chi phí cạnh tranh với batdongsan.com, chotot. rồi còn lợi nhuận cụ bỏ túi nữa. (đừng nói với em cụ làm free, ai làm gì cũng phải có công, cũng phải có chi phí mà sống)

2/ cụ sẽ phải thu phí đăng tin của các chủ nhà . Các chủ nhà liệu có chịu đóng phí đăng tin cho website của cụ không? (chủ nhà không ai chịu xì tiền ra để đăng tin rao khi chưa bán được nhà đâu cụ nhé)
- hay là đằng nào cũng mất tiền họ thà nhờ môi giới còn hiệu và nhanh hơn. mà nhờ môi giới là MIỄN PHÍ 100%. tiền phí môi giới 1% nếu bán nhà thành công thực ra là tiền chủ nhà cộng thêm vào giá bán mà thôi.

- mà các cụ biết website batdongsan.com.vn mỗi năm doanh thu hàng nghìn hàng vạn tỷ không? đấy đều là tiền các môi giới, các sàn môi giới nạp vào chạy quảng cáo đấy ạ. Chưa kể đến chạy Google, Facebook cũng cực ngốn tiền, nếu là sàn họ còn phải thuê mặt bằng, đóng 20% thuế Thu nhập doanh nghiệp....
- không phải dễ mà bán được nhà cho các cụ đâu ạ.
- cụ nào tiếc 1% phí môi giới thì tự đi mà làm. thời gian công sức các cụ tự bỏ ra chắc chắn quá cái số tiền 1% đó luôn. chưa kể nhiều cụ cần bán gấp có việc ấy !
Việc chủ nhà, khách mua muốn gặp trực tiếp để chủ nhà được thêm 1% hh, khách mua bớt đc 1%hh cũng là nhu cầu chính đáng, nếu họ tự bán tự mua được. Còn môi giới để kiếm được hh cũng phải bỏ công sức ra đăng tin, chào bán, dẫn khách
Nhưng trên đời lại xẩy ra việc
- Chủ nhà được mg giới thiệu khách mua thành công và tìm cách k trả hh
- Khách mua biết được nhà bán qua mg và tìm cách mua trực tiếp với chủ để mua được giá rẻ nhất
- Môi giới thì tìm cách chênh tiền nhiều nhất có thể
Thế nên là thị trường bds này cũng rất phức tạp. Tìm được người bán, mua, mg có tâm cũng khó lắm.

Jason88

Xe tăng
Giờ thời đại thông tin, cụ có gặp dc chủ nhà cũng chả có giá tốt hơn mấy đâu, họ khi bán thì cũng tham khảo chán mới đưa ra giá, chứ còn đòi gặp ép giá 2-30% so giá rao thì cụ nên tìm chủ nhà nào yếu tim, già cả hoặc neo đơn ấy.
Em đang ở cc, e thấy lúc thị trg lên thì giá bán theo...hứng, tự dưng lên hội cư dân rao một cái giá ko tưởng, nchung ai cug muốn bán nhà mình vs giá cao nhất, nhất khi nhà mình đẹp nhà mình căn hoa hậu thì còn cao nữa. Mấy ông sale dự án suốt ngày phải đăng bài dìm giá xuống kia
Giá thị trg chỉ áp dụng cho mấy căn xấu, phổ thông, và cần tiền gấp thôi
chủ nhà giờ ai cũng có tìm hiểu thông tin giá cả trước khi rao bán rồi, nhưng chủ nhà và khách mua gặp được nhau là cách nhanh nhất để chốt giao dịch.

clessking

Xe tăng
Ah các cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi tí. Em bán BĐS qua MG cũng 5 7 lần rồi, nhưng toàn là qua MG tự do hoặc bán chính chủ, hoặc văn phòng BĐS nhỏ chứ chưa bán qua sàn lớn bao giờ (theo quảng cáo của MG, sàn lớn ý là đội sàn thu 3% rồi truyền tin cho đội sale cả nghìn người ý).
Giờ có đội MG cứ mời em đăng lên sàn lớn (3%), nhưng cứ đòi ký tá xác nhận bán qua MG. Đợt trước em thấy cụ nào đó bảo là bị đội MG đến đòi tiền MG khi mua bán (không qua MG) nên em cũng hơi ghê.
Liệu có trường hợp nào mình tự tìm được khách bán nhưng đội nó đến đòi HHMG và bảo là khách này nó giới thiệu cho mình (vì mình đã ký xác nhận bán qua MG đấy không nhỉ?) Em thì chẳng quan tâm qua MG hay ko (HHMG đã thống nhất thì trả đủ, nhưng tuyệt đối MG ko được ăn kênh) em chỉ quan tâm đến tiền mình thu về.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ah các cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi tí. Em bán BĐS qua MG cũng 5 7 lần rồi, nhưng toàn là qua MG tự do hoặc bán chính chủ, hoặc văn phòng BĐS nhỏ chứ chưa bán qua sàn lớn bao giờ (theo quảng cáo của MG, sàn lớn ý là đội sàn thu 3% rồi truyền tin cho đội sale cả nghìn người ý).
Giờ có đội MG cứ mời em đăng lên sàn lớn (3%), nhưng cứ đòi ký tá xác nhận bán qua MG. Đợt trước em thấy cụ nào đó bảo là bị đội MG đến đòi tiền MG khi mua bán (không qua MG) nên em cũng hơi ghê.
Liệu có trường hợp nào mình tự tìm được khách bán nhưng đội nó đến đòi HHMG và bảo là khách này nó giới thiệu cho mình (vì mình đã ký xác nhận bán qua MG đấy không nhỉ?) Em thì chẳng quan tâm qua MG hay ko (HHMG đã thống nhất thì trả đủ, nhưng tuyệt đối MG ko được ăn kênh) em chỉ quan tâm đến tiền mình thu về.
hoa hồng 3% cơ à, khét nhỉ, đắt thế thảo nào giá chung cư giờ cao chót vót
em mới bán một lần cho thằng bạn, ko mất phí môi giới luôn, nên cũng ko rõ.

Son23

Xe buýt
Trước em mua 1 mảnh đất rất tình cờ và rất nhanh. Em lướt face thấy chính chủ đăng face cá nhân. Kiểu gõ Bán đất tại ĐA..., thế là nổi lên bài của bạn này mới up. Em ib, 2 bên gặp, ưng em cọc luôn vì sổ rõ ràng, mọi thứ ok. Giờ 2 chị em vẫn bạn zalo, buôn bán nhiệt tình, vẫn bảo chưa thấy cuộc bán đất nào nhanh thế. Nọ em cũng thấy 1 bạn chủ chung cư NGĐ rao bán, em cũng hỏi xem có làm việc đc ko nhưng bạn ấy rao cao quá nên ko thành. Tóm lại nếu ko gấp, túc tắc search là vẫn mua đc chính chủ vì họ đăng công khai trang cá nhân của họ nhiều mà. Chủ nào bán giá hợp lý, ko cao ko thấp so với thị trg là anh em bạn bè hàng xóm ng ta cũng giới thiệu cho ng thân ng quen, ko quá khó đẩy. Em vừa đc gthieu 1 mảnh khá ổn nhưng do đang nghía chung cư nên thôi. Họ ko đưa tin mà toàn ng quen hàng xóm lan tin. Thg nếu mua đc thì mỗi bên cho ng truyền tin, kết nối tầm dăm triệu. Mua bán đất ở ngoại thành hay như vậy.

clessking

Xe tăng
- thường nhà mười mấy tỷ trở lên và để giá bán cao thì khó bán. thì mới phải nhờ đến cái đội cả nghìn người nó thu 3% đấy.
mà chủ nhà cũng chẳng mất xu nào. định bán thu về 15 tỷ chẳng hạn. giờ xác định bán qua đội đấy thì tăng giá lên thành 15,5 tỷ. 500 triệu là dư 3% rồi vẫn còn lãi thêm 50tr =))
- ký hay không thì tùy. nhưng phải đọc kỹ trước khi ký. bọn nó hay gài điều khoản "độc quyền chỉ cho sàn nó được bán nhà của cụ" - thì bắt bỏ khoản này ra.
- còn nếu đã ký với chúng nó. thì khách chúng nó đưa đến - nếu khách đấy mà mua thì rõ ràng đúng luật cụ phải trả phí môi giới cho nó. kể cả khách đấy và cụ chủ có lén lút đi đêm với nhau - thì nếu tụi nó biết được và chưng ra được bằng chứng thì cụ chủ cũng vẫn phải trả tiền cho tụi nó, không ăn chặn của tụi nó được đâu.
- Còn tất nhiên nếu khách lạ không liên quan gì tụi nó thì chúng nó chẳng có bằng chứng gì mà đến đòi phí cụ chủ cả.
- Lắm cụ bên mua hoặc cụ chủ cũng khắm lắm cơ - nhờ người thân, bạn bè đứng ra mua bán hộ để quỵt phí môi giới. Nhưng đa phần tụi nó sẽ có nghiệp vụ khui ra được hết. lúc ấy nó đòi bằng được, 1 số bên còn dùng đến xã hội đen,đăng lên mạng xã hội... vì lúc đấy nó thành câu chuyện đòi nợ rồi
Vâng. Thực tế thì HHMG là do khách trả thôi, chứ chủ nhà chẳng quan tâm gì. Ưng được giá thì mới bán, ko thì thôi, nên thường là khách mới nghĩ ra trò đi đêm cắt cầu HHMG.
M chủ nhà nên cũng chẳng care phần HHMG, nhưng chỉ ngán là ký rồi xong đến lúc m bán được thì nó gọi xã hội đen vào bảo là khách này do nó giới thiệu vì mình đã ký thỏa thuận bán qua nó rồi. Mặc dù khách thực tế có thể do họ tự đến hoặc hàng xóm giới thiệu, tuy vậy chỉ cãi lý được với người ngay thôi chứ dây dưa với XHĐ mệt lắm, m ko nghe nó lại bày trò bôi bẩn với dọa khách thì lúc đấy bán cũng ko xong.

newboy157

Xe đạp
Em vừa chốt xong căn nhà. Gặp được chủ nhà nhưng nói chuyện rắn, tâng đồ nhà lên tận mây xanh, giá trên trời chịu ko thỏa thuận được.
Về gặp bà MG giới thiệu ngay căn đấy, bảo bà ấy chỉ mua được giá = này thôi. Thế mà bà ấy ép bà chủ kia ra bã, phải bán cái giá kia cho mình.
Lúc gặp lại mình bà chủ nhà lại trách sao ko mua trực tiếp??? Kkk

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em vừa chốt xong căn nhà. Gặp được chủ nhà nhưng nói chuyện rắn, tâng đồ nhà lên tận mây xanh, giá trên trời chịu ko thỏa thuận được.
Về gặp bà MG giới thiệu ngay căn đấy, bảo bà ấy chỉ mua được giá = này thôi. Thế mà bà ấy ép bà chủ kia ra bã, phải bán cái giá kia cho mình.
vâng, chúc mừng cụ gặp MG có tâm

MR Fe

Xe tải
Cụ nói dễ thế :))

MR Fe

Xe tải
Vâng. Thực tế thì HHMG là do khách trả thôi, chứ chủ nhà chẳng quan tâm gì. Ưng được giá thì mới bán, ko thì thôi, nên thường là khách mới nghĩ ra trò đi đêm cắt cầu HHMG.
M chủ nhà nên cũng chẳng care phần HHMG, nhưng chỉ ngán là ký rồi xong đến lúc m bán được thì nó gọi xã hội đen vào bảo là khách này do nó giới thiệu vì mình đã ký thỏa thuận bán qua nó rồi. Mặc dù khách thực tế có thể do họ tự đến hoặc hàng xóm giới thiệu, tuy vậy chỉ cãi lý được với người ngay thôi chứ dây dưa với XHĐ mệt lắm, m ko nghe nó lại bày trò bôi bẩn với dọa khách thì lúc đấy bán cũng ko xong.
Thế thì cụ cứ giao cho mg tự do, k kí gì hết cụ ạ. Kiểu gì nhà cụ cũng bán được, mà hh 1% thì cụ bán nhanh hơn, nếu nhà cụ không gặp lỗi phong thủy.
Còn nếu cụ kí, thì cứ chốt cứng giá thu về, mg bán thêm được bao nhiêu thì mg hưởng. Nhưng có trường hợp mg bán chênh được nhiều hơn 3% thì cụ cũng giữ đúng giao kèo và trả tiền cho mg nhé.
Còn việc bán xong, mg nhận khách của mg. Thì cụ kí kết luôn điều khoản. Khách đến xem nhà phải báo với cụ, gửi thông tin cccd cho cụ. Như thế khách mua là ai thì cụ cũng biết ngay có phải là khách của mg không.
Cụ giao hẹn luôn là khách mua nhờ người khác đến mua thì cụ chịu, cụ chỉ biết bán, k giải quyết cho mấy kiểu khách cắt cầu mg, vì thời gian đâu mà cụ đi điều tra việc đó
Trong hđ đặt cọc, cụ yêu cầu khách mua cam kết là biết nhà không qua môi giới nào nữa.

MR Fe

Xe tải
Người thật việc thật chứ nói dễ đâu bác ơi
Nhà người ta ngon lành, k dễ gì ép ra bã đâu. Còn chủ nhà cần tiền gấp, lỡ để lộ thô g tin cho mg, nó biết đc nên nó ép giá. Mg luôn là 2 mặt

newboy157

Xe đạp
Nhà người ta ngon lành, k dễ gì ép ra bã đâu. Còn chủ nhà cần tiền gấp, lỡ để lộ thô g tin cho mg, nó biết đc nên nó ép giá. Mg luôn là 2 mặt
Nói ép cho ra bã cũng hơi quá nhưng họ đưa xuống mặt bằng chung và thuế phí chia đôi theo thị trường bác ạ. Mình đến làm việc luôn với MG rồi nhờ họ gọi điện nói chuyện loa ngoài mình nghe luôn. Chứ lúc đầu chủ nhà cứ khăng khăng đòi thu NET về...

MR Fe

Xe tải
Nói ép cho ra bã cũng hơi quá nhưng họ đưa xuống mặt bằng chung và thuế phí chia đôi theo thị trường bác ạ. Mình đến làm việc luôn với MG rồi nhờ họ gọi điện nói chuyện loa ngoài mình nghe luôn. Chứ lúc đầu chủ nhà cứ khăng khăng đòi thu NET về...
Thế thì chủ cũng bán đc cái giá hợp lý cho đôi bên. Chứ như cụ nói, em lại hiểu ép đc chủ bán cho cái giá lợn chết thì ngon quá

newboy157

Xe đạp
Thế thì chủ cũng bán đc cái giá hợp lý cho đôi bên. Chứ như cụ nói, em lại hiểu ép đc chủ bán cho cái giá lợn chết thì ngon quá
Vâng giá hợp lý nhưng được cái nội thất họ làm rất đẹp và kĩ nên lúc đầu họ định giá nhà mình cao hơn trong khu bác ah. Ý là như thế

MR Fe

Xe tải
Thật ra MG trong vụ này cũng ở cùng khu đấy và cũng quen biết với chủ nhà bác ah, nên nó cũng thuận...
Nó biết thừa chủ muốn bán giá nào, hoặc đang nợ nần gì đó. Nó đứng với khách mua thì bảo vệ khách mua. Đứng với chủ thì bảo vệ chủ. Còn có chủ và khách thì nó ngồi im

clessking

Xe tăng
E cũng hay qua MG, ngoài lý do họ có nguồn khách còn là vì MG sẽ có tiếng nói khách quan, cả người mua và người bán dễ nghe hơn, đề xuất giá sát với giá giao dịch hơn. Nhiều người mua cứ nghĩ là cứ chê nhà xấu là dìm được giá. Nhưng thực tế lại có tác động ngược, ko bao giờ mua được giá tốt (nhà nào làm đẹp, cẩn thận ngta rất ghét chê bôi dìm hàng, sẵn sàng bán cho người yêu thích kể cả thu về thấp hơn 1 ít). Qua MG thì họ sẽ tư vấn luôn là mặc cả thấp mức nào thì chắc chắn ko mua được --> người mua sẽ điều chỉnh cho phù hợp.
Tất nhiên, ở đây là MG có tâm nhé. Chứ nhiều MG cũng mất dạy lắm, bữa trước em bán cái nhà, khách chốt mua rồi sắp cọc thì bọn MG đểu thấy ko ăn được bắt đầu nói xấu nhà em các kiểu. May khách hỏi lại em, em có đủ hồ sơ chứng minh thế là yên tâm.
Còn vụ của cụ, em nghĩ là do chủ nhà chào giá ban đầu thôi (chào cao để mặc cả). Họ vẫn chấp nhận thương lượng, nhưng cụ chưa tự tin hoặc chưa thể hiện đủ thiện chí để họ muốn bán cho mình. Vì có khi chủ nhà nói đúng giá bán cuối cùng nhanh quá thì khách lại đòi mặc cả thêm chút thành ra mất tgian mà ko giao dịch được.