[Funland] Cách tìm chính chủ khi mua chung cư?

MR Fe

Xe tải
E cũng hay qua MG, ngoài lý do họ có nguồn khách còn là vì MG sẽ có tiếng nói khách quan, cả người mua và người bán dễ nghe hơn, đề xuất giá sát với giá giao dịch hơn. Nhiều người mua cứ nghĩ là cứ chê nhà xấu là dìm được giá. Nhưng thực tế lại có tác động ngược, ko bao giờ mua được giá tốt (nhà nào làm đẹp, cẩn thận ngta rất ghét chê bôi dìm hàng, sẵn sàng bán cho người yêu thích kể cả thu về thấp hơn 1 ít). Qua MG thì họ sẽ tư vấn luôn là mặc cả thấp mức nào thì chắc chắn ko mua được --> người mua sẽ điều chỉnh cho phù hợp.
Tất nhiên, ở đây là MG có tâm nhé. Chứ nhiều MG cũng mất dạy lắm, bữa trước em bán cái nhà, khách chốt mua rồi sắp cọc thì bọn MG đểu thấy ko ăn được bắt đầu nói xấu nhà em các kiểu. May khách hỏi lại em, em có đủ hồ sơ chứng minh thế là yên tâm.
Còn vụ của cụ, em nghĩ là do chủ nhà chào giá ban đầu thôi (chào cao để mặc cả). Họ vẫn chấp nhận thương lượng, nhưng cụ chưa tự tin hoặc chưa thể hiện đủ thiện chí để họ muốn bán cho mình. Vì có khi chủ nhà nói đúng giá bán cuối cùng nhanh quá thì khách lại đòi mặc cả thêm chút thành ra mất tgian mà ko giao dịch được.
Cụ đúng là có nhiều kinh nghiệm. Còn việc kí bán qua sàn ấy, cụ cũng nên tìm hiểu kĩ, lựa chọn mg chuẩn.

Lamkai

Xe đạp
Website
vn.toto.com
MG người ta bỏ công bỏ sức tìm nhà cho mình, mình chỉ cần đi xem nếu ưng chứ mần mò đi tìm chính chủ chắc gì đã mua được giá tốt vì chủ nhà ngta cũng ko muốn bán hớ.

clessking

Xe tăng
Cụ đúng là có nhiều kinh nghiệm. Còn việc kí bán qua sàn ấy, cụ cũng nên tìm hiểu kĩ, lựa chọn mg chuẩn.
Vâng cảm ơn cụ. Em cũng chưa vội nên cứ túc tắc, 1 vài tháng nữa có thể sẽ cân nhắc, gặp MG nào tin tưởng được thì mới tính đến chuyện đó.

Canhcovang

Xe buýt
Em có cách này cho cụ, tất nhiên là cụ vẫn phải chân thành, vẫn qua MG nhưng môi giới sẽ không lươn lẹo được cụ.
1) Bây giờ chỉ toàn môi giới sàn 3%, môi giới tự do 1% rất ít. Nếu muốn tìm được loại 1%, cụ hỏi luôn hàng trà, bảo vệ, xe ôm... khả năng là họ. Theo em thì cụ cũng không lên quan trọng quá việc này.
2) Cụ clear rõ ràng với môi giới về tiêu chí nhà của mình, để rễ cho đôi bên.
- Tầm tiền của cụ có.
- Diện tích, mặt tiền, đường ngõ rõ ràng.
3) Bí Quyết xem nhà: Môi giới sẽ đưa cụ đi xem nhiều nhà, nếu gặp được nhà cụ ưng thì cụ nói hôm nay hết thời gian để lúc khác đi tiếp.
- Cứ như vậy cụ sẽ gặp được mỗi chủ nhà cụ ưng trong cùng khu vực với chỉ một môi giới, đây mới là điều kiện cơ bản để cụ đàm phán bớt khó khăn.
- Nếu một MG dẫn cụ đi xem tất cả các nhà, coi như cá đã vào chậu, khả năng cụ sẽ không thuận lợi khi đàm phán...

Esse blue

Xe tải
Cụ vào các trang fb dân cư ấy, lẫn trong các bài của mg sẽ có bài của cư dân hoặc hỏi bảo vệ cũng có thể ra.