Cách làm trong kính khi trời mưa

coty

Xe tăng
ngon bổ rẻ quá, bài post đã lâu mà còn nguyên giá trị sử dụng. Em phải học tập mới được

vn5

Xe tải
Website
www.quataovang.com
thuốc lào là chuẩn rùi.ko có thì thuốc lá dùng tạm cũng dc

Bimmer

Xe điện
Làm một hộp RainX đổ vào bình xịt nước của xe chứ chả nhẽ chiều chiều mang thuốc lào ra cọ xe thì trẻ con hàng xóm nó cười chết.
Thuốc lào là để hút, bác đừng lãng phí tài nguyên quốc gia.:D

batdauhoclai

Xe buýt
E thề với cụ chủ thớt là mới đọc qua tiêu đề thì e cứ tưởng là cách làm ..... tình trong trời mưa, dụi mắt mấy cái thì mới đọc đúng, :D

phuongtv_76

Xe container
Làm một hộp RainX đổ vào bình xịt nước của xe chứ chả nhẽ chiều chiều mang thuốc lào ra cọ xe thì trẻ con hàng xóm nó cười chết.
Thuốc lào là để hút, bác đừng lãng phí tài nguyên quốc gia.:D
Cái RainX mua ở đâu cụ nhỉ, google chỉ ra bên Tây, Vodka cụ

anhtho

Xe ngựa
Em nghe nói có công nghệ mài kính nano, nước sẽ trôi tuồn tuột. Nhưng mà cũng phải vài củ cho toàn bộ kính. Đã cụ nào chuột bạch chưa ạ?

rhydon

Xe tải
Mai em kiếm hẳn 10k thuốc lào để trong xe cho thơm xe mới được. Hay để cho nhanh đổ luôn nước ở điếu cày lên?

topguntt

Xe buýt
Hay nhỉ, để em thử xem thế nào. Cụng ly cụ chủ top nhé

Clayton

Xe điện
Em nghe nói có công nghệ mài kính nano, nước sẽ trôi tuồn tuột. Nhưng mà cũng phải vài củ cho toàn bộ kính. Đã cụ nào chuột bạch chưa ạ?
Em làm rồi. Làm cho kính lái của em Forte. Nước trôi nhanh và các giọt nước bị vo tròn lại (do sức căng bề mặt của kính giờ lớn hơn trước, nước không bám được) rồi các giọt nước đó chảy xuống. Do vậy, kính nhìn trong và không bám khắp bề mặt.

Tuần tới, em sẽ làm tiếp kính sau và ít nhất là 2 cánh cửa trước (để còn quan sát gương vào trời mưa cho dễ hơn.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em làm rồi. Làm cho kính lái của em Forte. Nước trôi nhanh và các giọt nước bị vo tròn lại (do sức căng bề mặt của kính giờ lớn hơn trước, nước không bám được) rồi các giọt nước đó chảy xuống. Do vậy, kính nhìn trong và không bám khắp bề mặt.

Tuần tới, em sẽ làm tiếp kính sau và ít nhất là 2 cánh cửa trước (để còn quan sát gương vào trời mưa cho dễ hơn.
Bên em làm cái này phủ cả xe giá 1t thôi chứ không tới mấy triệu đâu.
Thực tế cụ nào để ý cái Lexus RX350 sẽ thấy rằng 2 kính sườn trước nó được phủ Nano kính sẵn trước khi về Việt Nam. Đổ nước vào sẽ thấy sự khác biệt ngay.
Phủ cái này còn có tác dụng ngăn chặn quá trình ố mốc cho kính. Nhưng các cụ không nên kỳ vọng quá nhiều vào cái này vì nó chỉ có tác dụng với mưa to thôi, mưa nhỏ thì nó không trôi được đâu.

Clayton

Xe điện
Phủ nano kính lái cũng có một nhược điểm nhỏ: đó là khi đi trời mưa tốc độ cao. Hôm em đi Đại lộ Thăng Long, trời mưa to, em chỉ đi tốc độ 80 km/h thôi. Quan sát kính lái thấy hạt nước nó vo tròn lại do được phủ nano, nhưng do tốc độ hơi cao nên khi bắn vào, nó tan ra thành vô vàn hạt liti chạy ngược từ dưới lên trên mặt kính (do lực đẩy của gió khi chạy nhanh), nhìn không khoái lắm, dù vẫn trong. Nếu là kính thường (chưa phủ nano), thì khi chạy nhanh, nước sẽ bị bạt ra hai bên rất nhanh, nhìn không bị những chấm nước liti kia.

anhtho

Xe ngựa
Phủ nano kính lái cũng có một nhược điểm nhỏ: đó là khi đi trời mưa tốc độ cao. Hôm em đi Đại lộ Thăng Long, trời mưa to, em chỉ đi tốc độ 80 km/h thôi. Quan sát kính lái thấy hạt nước nó vo tròn lại do được phủ nano, nhưng do tốc độ hơi cao nên khi bắn vào, nó tan ra thành vô vàn hạt liti chạy ngược từ dưới lên trên mặt kính (do lực đẩy của gió khi chạy nhanh), nhìn không khoái lắm, dù vẫn trong. Nếu là kính thường (chưa phủ nano), thì khi chạy nhanh, nước sẽ bị bạt ra hai bên rất nhanh, nhìn không bị những chấm nước liti kia.
Nếu vậy, em nghĩ chỉ nên phủ kính bên, kính hậu và 2 bên gương thôi. Kính lái thì mắc gì phải làm, ta có cái gạt nước rồi cơ mà.

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Nếu vậy, em nghĩ chỉ nên phủ kính bên, kính hậu và 2 bên gương thôi. Kính lái thì mắc gì phải làm, ta có cái gạt nước rồi cơ mà.
Nguyên tắc muốn phủ được là phải tẩy sạch kính. Còn phủ mà bảo không cần tẩy thì như bôi clear view lên thôi. Tẩy gương thì rất nguy hiểm vì nó hay có mạ chất chống chói. Tẩy vào là hỏng đôi gương đó ạ. Các cụ cẩn thận.

Chỉnh sửa cuối:

banphagia

Xe tăng
toàn là kinh nghiệm rất hay,cảm oen các cụ nhiều

Clayton

Xe điện

Vẫn nên làm cụ à. Cho dù nhìn thấy vô vàn những hạt nước li ti kia, ban đầu hơi khó chịu chút, những rồi sẽ dần quen. Quan trọng là kính sẽ nhanh chóng lấy lại độ trong vì so với trước khi phủ, thì nước trôi đi vẫn nhanh hơn, khả năng quan sát vẫn tốt hơn.

Clayton

Xe điện
Nguyên tắc muốn phủ được là phải tẩy sạch kính. Còn phủ mà bảo không cần tẩy thì như bôi clear view lên thôi. Tẩy gương thì rất nguy hiểm vì nó hay có mạ chất chống chói. Tẩy vào là hỏng đôi gương đó á. Các cụ cẩn thận.
Cụ làm về mảng này có thể survey thêm một số anh em đã làm bên cụ xem thêm thế nào để share kinh nghiệm với anh em cụ nhé.

Em cũng nghe mấy người bạn nói là không được phủ lên gương chiếu hậu, sẽ hỏng lớp chống chói. Giờ nghe cụ nói thêm về điều này, nên em cũng sẽ không phủ lên gương.

Vơi các mảng kính khác của xe, theo em biết, rất nhiều xe cũng phủ các lớp gì gì đó trên kính lái và kính sau (tùy xe), ví dụ như chống tia cực tím, ta x, ta hồng ngoại... gì gì đó nữa. Vậy nsx họ phủ bên trong kính hay bên ngoài kính vậy? Nếu là mặt ngoài của kính thì khi tẩy sạch để phủ nano, các lớp kia bị ảnh hưởng ntn ?

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Vơi các mảng kính khác của xe, theo em biết, rất nhiều xe cũng phủ các lớp gì gì đó trên kính lái và kính sau (tùy xe), ví dụ như chống tia cực tím, ta x, ta hồng ngoại... gì gì đó nữa. Vậy nsx họ phủ bên trong kính hay bên ngoài kính vậy? Nếu là mặt ngoài của kính thì khi tẩy sạch để phủ nano, các lớp kia bị ảnh hưởng ntn ?
Với một số dòng xe cao cấp em thấy thì nhà sản xuất tráng cái lớp màng (có tác dụng tương tự với phim cách nhiệt) ở giữa 2 lớp kính. Tất nhiên khi có lớp màng này thì độ xuyên sáng không thể như trước được. Còn những gì mà phủ ở bên ngoài kính thì khi tẩy đều bị hỏng hết vì hóa chất tẩy phải rất mạnh mới đi được các vết ố mốc. Thường khi tẩy nên tẩy thử một góc nhỏ để xem có hiện tượng gì bất thường không rồi mới nên tẩy tiếp.

hahuyson

Xe tải
cảm ơn các bác

Swan

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã truyền kiến thức bổ ích. ~o)