[Funland] Cách kiếm thu nhập thụ đông? Mong muốn thoát khỏi kiếp làm thuê.

ashlove

Xe tải
Đa phần những cái như topic nêu thì đều không phải thu nhập thụ động, trừ đoạn cho thuê nhà ra

E thấy cụ chủ topic đang hiểu nhầm về thu nhập thụ động rồi

cãi cùn

Xe tải
cụ muốn kiếm đuợc tiền thụ động thì cũng dễ thôi. ngồi 1 chỗ cũng có tiền :)). nhưng mà e nói thật cụ còn trẻ mà đã tư tưởng hưởng thụ thế thì khó lắm. chắc công việc cụ làm k phải nghề cụ thích.

kienvinh

Xe lăn
Không ngon đâu cụ, Airbnb là kinh tế chia sẻ, tận dụng hạ tầng sẵn có mà làm khéo có duyên và kinh nghiệm thì cũng có tiền. Chứ đi thuê là vỡ mộng đó cụ, cụ viết mảng Airbnb ngon ngọt thế làm nhiều cụ tưởng bở đi thuê nhà làm là vỡ trận. Làm món đó xoay như chong chóng nếu tự làm, còn thuê người làm thì chi phí dọn dẹp với sẽ rất cao như chia tiền với họ đấy. Em cũng có tí KN làm mấy căn Condotel ở Nha Trang từ 5 năm trước rồi.
Món lãi ra bao nhiêu em xin phép cụ nhá:D
Hay quá, có một cụ làm AirBnB pro đây rồi. Vừa rồi tôi có đi du lịch (nước ngoài) cũng ở AirBnB. Thực ra không hề gặp chủ nhà. Gần đến ngày đi nó mới gửi code của cái hộp thư. Đến nơi tự lấy chìa khóa ra check-in. Lúc check out cũng tương tự. Phần đăng ký thì nó gửi cho cái link đăng ký tên tuổi giấy tờ tùy thân quốc tịch... scan một trang hộ chiếu lên, coi như xong nghĩa vụ với chính quyền sở tại. Dường như chủ nhà cũng nhàn đó chứ?

TaoThachMayBan

Xe máy
Năm 2014 em nghỉ việc sau 10 năm cống hiến hết mình. Em startup từ đó bằng 1 cty bé tẹo. Sau 2 năm vật lộn cùng công ty của mình, cuối cùng em cũng ... Đóng của công ty thành công. :( . Từ đó em sợ và ko dám làm gì nữa.
Lang thang xin việc mất nửa năm mà ko dc công việc nào. Lần đầu tiên kể từ khi bước ra xã hội, em chính thức thất nghiệp.
Nản chí quá em làm liều con lô và startup bằng nghề lô đề. Em trúng lớn, lại làm thêm con lô. Cuối năm 2016, sau 2 lần trúng lô đề thì em ý thức dc là may mắn ko đến mãi với mình nên quyết định dừng cuộc chơi đề đóm. Em lại thất nghiệp.
Quá tam 3 bận. Em ko tin mình lần thứ 3 sẽ lại thất bại. Gom góp hết số tiền trúng lô đề, thế chấp nhà, vay ngân hàng lấy thêm vốn. Em startup bằng nghề mua bán bất động sản. Nhà đất sốt giá. Em như con thiêu thân lao vào bóng đèn. Giờ là năm 2019, sau rất nhiều phi vụ mua bán chóng vánh, hiện em đang sở hữu thêm 4 căn nhà khác ở sg đang cho thuê, vẫn đang chờ bán tiếp nếu thấy lời nhiều.
Chốt lại: bán 1 căn lời 300 thì xem như lương 1 tháng gần 30 củ. Thế là xó tiền cho gấu. Còn đâu bán dc căn thứ 2,3,4 thì xem như kiếm thêm. :)) Giờ em vẫn lang thang cafe suốt ngày này qua ngày khác chả có việc gì làm. Nhà đất thì có khi 1-2 tháng mới giao dịch 1 căn, tiền cho thuê nhà 1 tháng đi thu có 2 lần.
Em dự tính startup lần 4. Cụ nào cứu em với chứ ở không mãi chán quá lại sinh hư người.
Nhà đất SG tăng chậm từ nửa cuối năm 2018 đến nay rồi cụ! Giờ mua bán phải nghiên cứu kỹ chứ không dễ ăn và lãi nhiều như mấy năm trước. Cụ làm được 4 căn nhà là quá siêu rồi em ngả mũ thán cmn phục cụ. Cứ tiếp tục làm về nhà đất thôi cụ, nhưng mà đổi chiến thuật chậm mà chắc. Cụ đang làm nhà đất lời lãi đang cao khủng không thể chuyển sang ngành khác đâu ạ!
À mà chắc cụ chuyên kd nhà đất bên Quận 9 phải không ạ? :)

suppernova112

Xe buýt
Cũng số liệu trên nhưng thay vì mua của chủ AirBnB, cụ tìm chính chủ. Tự bỏ công sức ra decor gọi cho hết 100 triệu (2tr/m2). Tháng lãi 4 triệu, năm 50 triệu, như vậy là lãi 50% /năm. Gấp 6 lần gửi tiết kiệm.
Mua của chủ Airbnb phải trả nó 120tr tiền sang nhượng, tiền này chính là khoản đầu tư decor, mua sẵm nội thất của nó đó cụ.
Nếu cụ tìm chính chủ thì có cái xác nhà ko, cụ phải decor sang sửa lại cũng 100 củ, rẻ hơn nhận nhượng lại 20 củ. Thằng nào nó muốn sang nhanh nó để bằng giá vốn thì cũng thế.

Ok 1 tháng lãi 4tr, 1 năm ~50tr
Cụ bỏ 100tr tiền decor sang sửa.

--> Bỏ 100tr để sau 2 năm hoàn vốn, từ năm thứ 3 mỗi năm lãi về 50tr. Bù lại công sức phải quản lý nhà, đón khách check in, kiểm tra, dọn dẹp, chăm sóc tốt để có review tốt, theo dõi thị trường giá cả như nào để điều chỉnh, nếu ko có khách là vỡ mồm ngay.
Công bỏ ra ko ko nhiều nhưng lãi nhận lại cũng ko nhiều ( 5tr/ tháng)
Nếu coi nó là công việc chính thì làm khoảng 3-4 căn, coi như tháng 15-20tr, đủ sống!

--> Cụ ko nên coi là lãi 50%, gấp 6 lần ngân hàng. Vì đây thực chất là 1 kênh kinh doanh thôi, cũng phải bỏ công sức chăm chút, bỏ thời gian đấy chứ ko ngồi chơi cuối tháng lấy lãi như gửi tiết kiệm.

suppernova112

Xe buýt
Thực ra bài toán Airbnb nó là thế này:

Bỏ ra 1 khoản 100-200tr để sau 1,5-2 năm thu hồi được vốn.
Ai bận ko suốt ngày ở nhà quản lý đc thì sang nhượng và lãi được khoản sang nhượng này
Ai ko bận thì 1 là đầu tư mở thêm 1-2 căn nữa, 2 là cứ kinh doanh căn đó, tốn thời gian mà lãi cũng ko nhiều ( vài triệu/ tháng)

suppernova112

Xe buýt
Hay quá, có một cụ làm AirBnB pro đây rồi. Vừa rồi tôi có đi du lịch (nước ngoài) cũng ở AirBnB. Thực ra không hề gặp chủ nhà. Gần đến ngày đi nó mới gửi code của cái hộp thư. Đến nơi tự lấy chìa khóa ra check-in. Lúc check out cũng tương tự. Phần đăng ký thì nó gửi cho cái link đăng ký tên tuổi giấy tờ tùy thân quốc tịch... scan một trang hộ chiếu lên, coi như xong nghĩa vụ với chính quyền sở tại. Dường như chủ nhà cũng nhàn đó chứ?
Ôi nó làm 1 cách chuyên nghiệp thành hệ thống chạy tự động rồi thì chủ nhà nó nhàn, vắng mặt ko cần đón khách cũng được.
Ở mình làm thế khoai đấy.

Chắc hẳn nhiều cụ đang làm thuê cũng chán ngán cảnh sáng sớm vác xe ra đường bon chen khói bụi, chiều phải đúng giờ mới được về, ngày 8 tiếng, tuần 6 buổi ở trại giam lỏng chốn văn phòng, muốn thoát khỏi kiếp tù đày, làm culi cho thằng khác mà đau đáu chưa nghĩ ra cách gì và chưa dám thoát khỏi vùng an toàn.

Có lẽ cụ nào cũng muốn làm cái gì đó cho bản thân, chủ động thời gian, tự do tài chính, nghỉ hưu sớm tuổi 40, đi du lịch mà ko lom dom xin nghỉ phép, có thời gian để tận hưởng cuộc sống, làm những cái mình thích.

Vậy nên bắt đầu từ đâu, hướng đi thế nào.
Nhiều người làm công ăn lương cũng có 1 lưng vốn nhỏ cỡ 200-300tr nhưng chưa biết đầu tư gì, làm gì, kiếm thu nhập thụ động thế nào.

Em thấy giờ có 1 số cách kiếm thu nhập thụ động:

- Kiếm tiền qua Youtube: Lập 1 kênh Youtube rồi tự tạo những video hay, độc đáo thu hút lượt view, khi đó google sẽ tự trả phí, nếu có tầm 1tr view thì tháng cũng dăm trăm USD.
Như mấy thằng giang hồ 4.0 lên mạng luyên thuyên chửi nhau mà tháng chúng nó kiếm vài trăm củ đấy.

- Làm website, Viết blog: Đại loại là làm 1 web và viết những nội dung có ích, nhiều người quan tâm, từ đó traffic tăng và có thể kiếm tiền qua google adsense. Khi có website mình cũng có thể tự bán hàng, dịch vụ qua đó.

- Mấy trò bán hàng trên Amazon: 1 dạng MMO ( Kiếm tiền qua mạng) gọi là dropshipping, thiết kế áo phông và bán qua mấy trang như Amazon. Cái này cần tìm hiểu nhiều và kiên trì, nếu thành công cũng kiếm rất khá, thằng bạn em tháng kiếm 200 củ từ cái này.
Còn 1 dạng nữa là affiliate marketing ( tiếp thị liên kết), tự làm website, seo web quảng cáo để bán sản phẩm từ mấy trang như sendo, shoppee,.. và ăn hoa hồng. Nếu chăm chỉ đi đúng hướng thì tháng 2000-3000 USD là bình thường.

- Cho thuê phòng trên Airbnb: Nếu kiếm được phòng ngon ở trung tâm, decor lại rồi đăng lên airbnb tháng cũng đủ sống, với 2-3 cái nhà loanh quanh cũng 20-30 củ :D
Ai ngại tìm nhà và decor thì có thể nhận sang nhượng, chi phí bỏ ra vài chục- đôi trăm củ, sau 2 năm có thể thu hồi vốn và kiếm đều. Tuy không nhiều nhưng được cái nhàn, lại kết hợp thêm các dịch vụ đi kèm như bán tour, xe sân bay,...

Cụ nào có ý tưởng vào chia sẻ thêm nhé, vì 1 tương lai thoát khỏi kiếp culi văn phòng :D
Làm YouTube đi cụ.mảng này ngon nếu có thời gian gây dựng.nhiều kênh kiếm tháng cả tỷ.

Maybach Tàu

Xe container
Vâng, về hình thức như thế là đúng rồi cụ. Gần như không bao giờ gặp chủ nhà.
Nhưng để cái nhà cụ nó sạch sẽ trước khi cụ vào thì phải có ai đó dọn dẹp trước khi vào và sau khi ra. Cái đó tiền cả đấy cụ, nếu cụ tự làm thì rất bận đấy chứ, có phải khách nào cũng ở dài đâu, 1 hai đêm rồi đi thì phần dọn dẹp sẽ liên tục, rồi còn chăm bẵm listing của mình để câu khách nữa. Nếu cụ không tự làm mà thuê thì ở HN mà dọn dẹp thì cũng tiền trăm K rồi. Phòng thì bây h các host chiến đấu giá nhão nhoét, phố cổ 300-400k/đêm cũng bán (ai đi thuê lại cái phòng đó để làm cũng hết 5tr là ít) tiền điện nước, trả cho co-host nếu có... Cơ bản nó không NHÀN và nhẹ tênh.
Em thì không làm Airbnb chuyên nghiệp đâu ạ, chỉ là có nhà cho thuê em list lên đó kiếm thêm lúc chưa có khách thôi, em cho thuê dài hạn là chính.

winterrain7x

Xe tải
Nói chung là em thì em thấy cụ chủ thớt cũng chưa thử làm, làm rồi mới thấy cái thực tế, cái kinh nghiệm. Chỉ là cụ ảo tưởng theo một số người đã thành công bằng cách đó mà không biết trên 99% những người đâm đầu vào cách làm giàu như cụ nói là thất bại, chỉ có một tỷ lệ rất ít người thành công. Cụ nói làm youtuber đăng video lên dễ như ăn kẹo, kkk. Nếu cụ không phải người có năng khiếu diễn xuất, biết nảy sinh ra ý tưởng lạ kết hợp với chuyên môn sâu về công nghệ hoặc cụ may mắn quay được cảnh đoạn phim độc nhất vô nhị thì video của cụ cả tháng cũng chẳng ai xem chứ ở đó mà tính hàng triệu lượt view

Passengers123

Xe tải
Website
tipcongnghe.com
cái thu nhập thụ động này cũng là ước mơ cả đời của em =(( mà vẫn còn mông lung quá, mà mấy thằng bạn em chúng nó làm mmo cũng bỏ công sức với tiền bạc ác phết chứ có phải tự dưng được hưởng luôn đâu

các cụ tìm hiểu kĩ thu nhập thụ động nó là cái gì là biết: https://tuhocmmo.com/thu-nhap-thu-dong-la-gi.html

Mrphuongxd

Xe tải
Nhà đất SG tăng chậm từ nửa cuối năm 2018 đến nay rồi cụ! Giờ mua bán phải nghiên cứu kỹ chứ không dễ ăn và lãi nhiều như mấy năm trước. Cụ làm được 4 căn nhà là quá siêu rồi em ngả mũ thán cmn phục cụ. Cứ tiếp tục làm về nhà đất thôi cụ, nhưng mà đổi chiến thuật chậm mà chắc. Cụ đang làm nhà đất lời lãi đang cao khủng không thể chuyển sang ngành khác đâu ạ!
À mà chắc cụ chuyên kd nhà đất bên Quận 9 phải không ạ? :)
Ko cụ ơi. E chỉ làm ở thủ đức, các quận khác e ko rành rọt nên chưa dám chen chân vào. Giờ e cần gì lãi nhiều đâu cụ. Cảm thấy mua vào dc thì mua. Ko thì thôi. Cụ có mảnh nào cứ báo giá e nhé.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nó tiếp tục nuôi ý chí thế có ngày nên người đấy, sợ nhất là cam chịu làm shiper cho cụ mãi mãi thôi.
Chuẩn cụ, giờ làm ăn mà không có sân sau chống lưng thì thất bại là chuyện bình thường.
Quan trọng thất bại nhưng học được bài học gì thôi.
Em thấy ngưỡng mộ bạn shipper đấy :)

hanoipho79

Xe lăn
Haha. Hay là e đọc được bài của cụ thấy đúng nên e nhớ tới giờ đấy. Chắc là vậy cụ à
Đếu học hành gì...chỉ chăm chăm về phòng trọ cái là quẳng sách vở lao ra đường kiếm tiền Cụ ạ,em cũng thâm nhập thực tế như thế nên em mới dám nói.

Demon Sign

Xe đạp
Ngta đang hỏi cách nào kiếm thụ động mà chưa thấy cụ nào trả lời :D
Nếu bác ko muốn làm mà tiền vẫn về đều thì bác nên nghiên cứu đầu tư chứ ddwungf kinh doanh, có thể cổ phiếu hoặc hùn vốn cho vay kinh doanh, rủi ro cao thì lợi nhuận mới lớn