Cách điều khiển hộp số Powershift cho người new-owner.

supervisor

Xe tải
Của cụ pải thay ah? HS được BH 5 năm cơ mà.

HD biến mô thủy lực tuy chi phí sửa chữa/thay thế đắt nhưng gần như ko hỏng trước 30v km, trong khi PS tầm 2-3v nhiều cụ phải thay rồi.
Tầm 2,3v phải thay thì dc bảo hành mà cụ. Ford cũng cải tiến bộ côn từ version A đến version F rồi. Chắc lúc đầu sx chưa tính toán đc hết đặc điểm đường xá ở Việt Nam và các nước đang pt. Hiện tại sau khi thay côn xong thì xe khá ổn, chưa có xe nào phải quay lại cả.

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ tháo acquy và xả hết điện trên xe để cho reset các thông số lưu trên TCM sau đó làm đúng theo quy trình cháu vừa post bên trên. Đây là quy trình đưa ra theo đúng manual của Ford đấy ạ. Cụ thử đi một thời gian xem thế nào rồi report lên đây. Nhiều cụ khá ưng í sau khi re-learn rồi đấy ạ.
Cảm ơn cụ! Vụ relearn này dùng cho escape đc ko ạ?
Theo steps trong manual cho escape thì phần relearn em thấy chỉ tối ưu lại cho idle chứ ko thấy cho phần Drive.

supervisor

Xe tải
Cảm ơn cụ! Vụ relearn này dùng cho escape đc ko ạ?
Theo steps trong manual cho escape thì phần relearn em thấy chỉ tối ưu lại cho idle chứ ko thấy cho phần Drive.
Cái này cháu ko rõ có áp dụng được ko vì vụ relearn này theo manual của Powershift. Esc ko sử dụng powershift nên ko rõ quy trình có áp dụng dc ko. Cụ tham khảo thêm manual của Esc ạ.

BVTL

Xe điện
Người OF
Cái này cháu ko rõ có áp dụng được ko vì vụ relearn này theo manual của Powershift. Esc ko sử dụng powershift nên ko rõ quy trình có áp dụng dc ko. Cụ tham khảo thêm manual của Esc ạ.
Cảm ơn cụ!

Em copy lại phần relearn cho Escape để các cụ tiện tham khảo:

How to do a Ford throttle body relearn procedure

Ga điện tử: If you’ve replaced your Ford electronic throttle body or you’ve disconnected the battery, you must do a Ford throttle body relearn to establish a new baseline idle. Starting in early 2000’s, many car makers including Ford started installing fly by wire electronic throttle bodies. In those vehicles, the “gas” pedal isn’t connected to the throttle body by a cable. The pedal simply provides an electronic signal, telling the throttle body how much acceleration you’re requesting. A motor and gear reduction set inside the throttle body opens and closes the throttle plate to accomplish your request.

Cho PCM tìm lại vị trí bướm ga tối ưu hoặc nó tự dò trong khoảng hơn 1 tuần hoạt động: Over time, carbon buildup can accumulate around the throttle plate, changing it’s “home” position. If the buildup occurs gradually, the PCM “learns” the new home position. But when your battery goes dead or you disconnect it to work on your vehicle, the PCM “forgets” the adapated home position. If you don’t do a relearn procedure, the PCM will “hunt” for a new baseline idle. It will eventually learn it on its own, but it may take over a week of driving, during which time you will experience high and low idle speeds and possibly rough idle.

FORD USER GUIDLE To begin this process:

1. With the vehicle at a complete stop, set the parking brake.

2. Put the gearshift in P (Park), turn off all accessories and start the engine.

3. Run the engine until it reaches normal operating temperature.

4. Allow the engine to idle for at least one minute.

5. Turn the A/C on and allow the engine to idle for at least one minute.

6. Drive the vehicle to complete the relearning process.

² The vehicle may need to be driven to relearn the idle and fuel trim strategy.

² If you do not allow the engine to relearn its idle trim, the idle quality of your vehicle may be adversely affected until the idle trim is eventually relearned.

When the battery is disconnected or a new battery installed, the transmission must relearn its adaptive strategy. As a result of this, the transmission may shift firmly. This operation is considered normal and will not affect function or durability of the transmission. Over time the adaptive learning process will fully update transmission operation to its optimum shift feel.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net

Có cái video hướng dẫn thay phớt hộp số PS của FFi và FF vừa rồi nhiều xe ở Việt Nam cũng dính bệnh này. Chi tiết phết các cụ ạ.

supervisor

Xe tải

Có cái video hướng dẫn thay phớt hộp số PS của FFi và FF vừa rồi nhiều xe ở Việt Nam cũng dính bệnh này. Chi tiết phết các cụ ạ.
Vụ chảy dầu ở phớt hộp số các xe đời mới bây giờ ko bị nữa rồi cụ ạ. Ford đã cải tiến vụ phớt rồi. Bây giờ chỉ có vụ lỗi côn thôi.

look

Xe đạp

supervisor

Xe tải
http://m.baomoi.com/ford-viet-nam-trieu-hoi-8-355-xe-do-loi-hop-so/c/19232970.epi?utm_source=dapp&utm_medium=facebook&utm_campaign=share
Vụ triệu hồi 8.355 xe do lỗi hộp số cụ thể là như thế nào các cụ nhỉ?
Nếu chỉ update phần mềm thì sao mà lâu thế (mỗi xe dự kiến 6 tiếng). Như xe focus toàn sản xuất 2014 và 2015.
Đây là do phần mềm điều khiển không thông báo nếu xảy ra lỗi hộp số. Cụ chỉ cần đến đại lý update phần mềm mới nhất cho hộp số là được, không can thiệp gì vào phần cứng cả. Thời gian thực hiện và relearn chắc mất 1 giờ. Cái này bình thường mà cụ.

civic2010

Xe buýt
Ơ thế sao em chả được hãng gọi nhỉ, xe em 2015. Hay phải tự đem xe đến hãng đòi nhỉ

supervisor

Xe tải
Ơ thế sao em chả được hãng gọi nhỉ, xe em 2015. Hay phải tự đem xe đến hãng đòi nhỉ
Chưa có thông tin chính thức đâu cụ, dự là phải sang tuần tới. Đây là lỗi phần mềm nên có thể ko vội lắp như lỗi phần cứng.

vespalx125ie

Xe máy
Các cụ ơi, em chưa đọc hết tất cả các nội dung comments. Nhưng thấy có vẻ sử dụng hộp số PS phức tạp hơn thông thường thì phải. Em lại là dân mới học lái và chuẩn bị mua xe thì có nên mua Ford với hộp số PS không các cụ?
Kính các cụ 1 ly trước :)

min18vn

Xe điện
Tầm 2,3v phải thay thì dc bảo hành mà cụ. Ford cũng cải tiến bộ côn từ version A đến version F rồi. Chắc lúc đầu sx chưa tính toán đc hết đặc điểm đường xá ở Việt Nam và các nước đang pt. Hiện tại sau khi thay côn xong thì xe khá ổn, chưa có xe nào phải quay lại cả.
Hơ, vậy em mua xe tháng 10 năm ngoái côn có được Ver F không nhở #-o, em dự là do xe này chạy phố nhiều nên nó cắt côn nhiều quá mà côn khô nên nó nhanh mòn.

supervisor

Xe tải
Hơ, vậy em mua xe tháng 10 năm ngoái côn có được Ver F không nhở #-o, em dự là do xe này chạy phố nhiều nên nó cắt côn nhiều quá mà côn khô nên nó nhanh mòn.
Giá 10 củ cho bộ côn là hợp lý rồi ạ. Bây giờ ở VN sửa xe vớ vẩn cũng lên tới vài chục rồi.
Xe cụ mua tháng 10 năm ngoái cháu dự vẫn chưa phải Version F đâu ạ. Vì hộp số phải sx trước đó 1 vài năm. Cháu gửi mã của bộ côn để các cụ có đặt hàng thì ship về ạ. Riêng bộ côn Made in usa này thì cụ yên tâm là đi tầm 8-10 vạn chưa phải thay đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

supervisor

Xe tải
Cụ supervisor cho em hỏi, xe sản xuất 3/2016 thì hộp số version nào ạ?
Cái này cháu ko có câu trả lời chính xác được cho cụ trừ khi bổ hộp số xe của cụ ra :D, funny tí thôi chứ cụ cũng không cần quan tâm version nào làm gì đâu ạ, cụ cứ đi ngon là ok rồi. Nếu lỗi côn thì vào hãng bảo hành thay trong buổi sáng là được bộ côn mới made in usa và yên tâm mà đi. Ở VN nhất là dòng Fiesta thì phải thay côn nhiều rồi nhưng chưa có xe nào phải trở lại thay côn lần 2 đâu nên cụ cứ yên tâm hưởng thụ nhé. Xe nào thì nó cũng có những nhược điểm mà cần phải cải tiến dần dần, thực ra khí hậu và điều kiện giao thông ở VN tương đối khắc nghiệt nên phải cải tiến dần dần mới ok được. Đó cũng là lý do mà dòng xe nhật bao năm nay vẫn thế và hầu như chẳng có thêm gì mới ngoài facelift.
Hôm trước đang dùng đèn đỏ ở giải phóng có cụ đến gõ cửa hỏi cháu có phải Eco bị lỗi hộp số ko? Cháu bảo cụ cứ yên tâm mà mua Eco mà đi ko vấn đề gì cả. Lỗi bộ côn này ko đến mức cá vàng trên Mazda đâu.

Tau77

Xe tải
Em thấy bảo ford vừa ra hộp số selectshift thay cho hộp số powershift để khắc phục lỗi giật khi chuyển số. Các cụ cho em hỏi hộp số selectshift đã đc trang bị cho fiesta 2016 chưa. E hóng để múc 1 em.

Su82

Xe tải
Cụ supervisor cho em hỏi chút. Nếu bây giờ mua Fiesta (hiện tại chưa mua) thì những lỗi của Powershift đã được khắc phục hết chưa? Có phải relearn hay cập nhật phần mềm nữa không ạ? Em cảm ơn cụ! :)