Cạch đến già!

theph

Xe điện
Chuyện là hôm nọ em có đem cái xe em đi bảo trì ở một garrage có logo Mercedes ở Đại Từ do một ông anh giới thiệu.

Lần 1:

Đến nơi, một đồng chí tư vấn là sẽ thay đầu, kiểm tra mọi thứ giá 3.3 triệu. Đồng ý làm. Đến khi đi lấy xe thì nhận được cú điện thoại của một đồng chí khác bảo là vừa kiểm tra thấy hệ thống báo là đã quá hạn bảo trì nên đề nghị cho thay dầu máy! Hoá ra là dầu thay kia là dầu phanh & dầu tay lái! Mình quá bực mình, nhưng trót đã làm nên lại "đồng ý" làm với giá gần 3.7 triệu! Về đến nhà kiểm tra lại thì phát hiện:
- Hãng thay chỉ có 7 lít dầu, thì ở đây thay 8 lít
- Giá ở hãng chỉ có 290 ngàn thì ở đây là 350 ngàn!

Lần 2:

Quay lại để kiểm tra mùi hôi ở xe. Mình được tư vấn là do thảm hôi. Đồng ý cho giặt thảm với giá 2 triệu.

Lại đến ngày đi lấy xe, lại nhận được cú điện thoại của người khác báo là mùi hôi không phải từ thảm mà do điều hoà! Đề xuất là cho xịt các dung dịch gì đó với giá 500 ngàn! Rất bực mình, nhưng cũng đồng ý cho làm!

Kết quả:

Vẫn hôi, và hôm nay mình đem xe đi đến An Du để kiểm tra và mình được tư vấn là do lọc khí điều hoà bằng than hoạt tính nên một năm phải thay một lần. Mình đồng ý cho thay thì phát hiện ra cái garrage củ chuối đã cài vào xe mình mấy cái đồ làm thơm, tuy nhiên hết mùi thơm thì lại quay lại mùi hôi! Quả là quá lừa đảo.

Bài này em viết hơi dài nhưng cũng là lời cảnh báo cho các bác đừng bị để bị lừa giống em! Đem vào hãng cho an toàn các bác ạ! Chúc các bác vui vẻ và lái xe an toàn!:)
Em cũng vừa thay dầu chỗ cụ taybien xong nè. Giá cả em thực sự không care vì đắt rẻ chút cũng không quan trọng nhưng em thấy số lít cũng 8, chắc do máy 2.5 và thay cả lọc dầu nên nhiều hơn. Giá thì cũng 350 như cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Em thường làm bảo dưỡng, sửa chữa ở Mẹc 32 Đại Từ (Nacenimex), chưa bao giờ gặp phải bất kỳ vấn đề gì về chất lượng dịch vụ.
Giá cả cũng mềm hơn Mẹc Ngôi Sao và An Du. Cả xe của em và của gấu nhà em đều làm ở đấy. Nhiều khi có vấn đề nhỏ em gọi điện cho Mr. Tuấn giám đốc để tư vấn, nếu thấy có thể làm ở gara bên ngoài như thay dầu, nước làm mát, làm vệ sinh... thì Mr. Tuấn vẫn tư vấn tận tình để cho em sửa ở bên ngoài.

Vấn đề bác chủ thớt nêu là nghiêm trọng, ảnh hưởng đến uy tín của một cơ sở kinh doanh và em nghe thấy cũng hoảng không biết lần sau có vào 32 Đại Từ nữa không nên đề nghị bác chủ thớt cung cấp chứng cứ cụ thể. Nếu chỗ 32 Đại Từ mà có vấn đề thật thì em cũng chẳng biết mang xe đi đâu sửa, chả lẽ vào Ngôi Sao để ăn chém hay sang An Du ăn chuối cả buồng?

HAFAN

Xe tải
Làm ăn kiểu này thì giải tán thôi

dongnat

Xe điện
Thay dầu xe Mer mà thay cả lọc thì lần nào và ở đâu em thay cũng 8 lít. Mình thấy ở Đại từ tư vấn chuẩn, giá mềm hơn hãng mà.
Giá dầu thì em nghĩ giá thay đổi do xăng dầu nhập về cũng thay đổi, giá chung cả thị trường thôi.

bimbim1976

Xe điện
Em từ hồi mua xe cứ vào An du thôi, thay dầu phanh, dầu máy, bảo trì bảo dưỡng cứ vào đó. An Du có hệ thống phần mềm lưu lại lịch sử việc bảo dưỡng của mình. Tuy giá cả hơi chát nhưng em nghĩ nó đúng quy trình, đạt chuẩn.
1 2 năm trước cũng có nghe nói đến cái gara Đại Từ này. Nhưng em nghĩ cụ cũng nên điện thoại cho chủ cái gara đấy nói cho cụ ấy biết tình hình như thế xem thái độ cụ ấy thế nào.
Một là để rút kinh nghiệm người sau nếu còn làm ăn, còn ko cụ cứ đưa hẳn tên lên diễn đàn để mọi người còn biết mà tránh.
Cái lọc gió điều hòa hôm rồi em thay ở hãng hết 2,5 triệu. Vừa thay xong đi về điều hòa kêu vù vù, mát lịm, còn cái lọc cũ nó vứt giả mình ở cốp sau.
Tóm lại , em chưa 1 lần mang xe đi ra gara tư nhân nào cả, toàn vào An du cho nó chém thôi. Nhưng nó chém thì chuẩn, khỏi lo nghĩ.

hoangdole

Xe buýt
Thứ nhất cụ cho hỏi là xe cụ V6 đúng ko ạ?
Nếu là V6 thì phải thay 8 lít mới đủ cụ nhá, nó thiết kế đủ 2 can 4 lít, còn cụ thích thay 6 hay 7 lít thì tùy cụ nhưng cụ thay dưới 8 lít khi cụ check dầu sẽ báo thiếu.
Như vậy cụ thấy thế nào? 7 hay 8 lít ạ?

Em dự bài này là cạnh tranh ko lành mạnh thôi.

Còn dầu máy thì hãng nào bán 290K/1 lít hả cụ, mà cụ thay loại dầu gì Mobi 1 hay dầu chính hãng Mẹc?
Bình thường em toàn thay giá 315K/1 lít và đổ đủ 8 lít + lọc dầu.

Chỉnh sửa cuối:

honam

Xe tải
đến lạy cụ chủ thớt..giặt thảm bằng cái gì mà 2tr hả? có chăng là thảm lông gấu của RR. Cụ ko biết hay ném tiền qua cửa sổ..cụ đi rửa xe cho thằng cu 50k nó giặt thảm xong tắm và kỳ cọ cho cụ luôn..xong nó bế lên hôn..nghe vô lý quá.

beefburger

Xe tăng
có một chi tiết lạ là bác chủ bảo là bên gara đó cho giặt thảm với giá 2 triệu, bên đó bác Tuấn chả bao giờ làm mấy cái dịch vụ đó, xe em làm đến cái đèn pha mờ bác ấy còn không làm và bảo em ra ngoài làm. vậy bác chủ thớt cho em hỏi bác nói giặt thảm ở đây nghĩa là gì?

newest

Xe tải
:D Cụ xem bong đá xong không ngủ à
Đoàn Dự : vừa kết thúc 120' TBN - BĐN hòa 0-0 nhiều Cụ mất mẹc , bim lém
Em mất 4 quả lốp ồi + 3 bình xăng

Hix :D
E bị hàng xóm hét to quá mất ngủ cụ ạ :)). Chứ em ko ham mê bóng đá. Hôm qua có vẻ nhìu cụ thất vọng cụ nhỉ !!!

theph

Xe điện
Thứ nhất cụ cho hỏi là xe cụ V6 đúng ko ạ?
Nếu là V6 thì phải thay 8 lít mới đủ cụ nhá, nó thiết kế đủ 2 can 4 lít, còn cụ thích thay 6 hay 7 lít thì tùy cụ nhưng cụ thay dưới 8 lít khi cụ check dầu sẽ báo thiếu.
Như vậy cụ thấy thế nào? 7 hay 8 lít ạ?

Em dự bài này là cạnh tranh ko lành mạnh thôi.

Còn dầu máy thì hãng nào bán 290K/1 lít hả cụ, mà cụ thay loại dầu gì Mobi 1 hay dầu chính hãng Mẹc?
Bình thường em toàn thay giá 315K/1 lít và đổ đủ 8 lít + lọc dầu.
Thế thì cụ taybien chuẩn nhỉ :). Xe em 2.5V6 thay cả lọc nên 8 lít và thay dầu mobi1.

dlamtv

Xe buýt
có một chi tiết lạ là bác chủ bảo là bên gara đó cho giặt thảm với giá 2 triệu, bên đó bác Tuấn chả bao giờ làm mấy cái dịch vụ đó, xe em làm đến cái đèn pha mờ bác ấy còn không làm và bảo em ra ngoài làm. vậy bác chủ thớt cho em hỏi bác nói giặt thảm ở đây nghĩa là gì?
Em đã dự chủ thớt chơi Paragame rồi.
Vừa gọi điện check lại chú chủ gara rồi....chủ thớt vào ném hòn gạch rồi......té.
Chẳng vui lắm.

dongnat

Xe điện
Khả năng xe bị ngập nước và lột thảm sàn xe ra giặt. Máy 272 mà thay cả lọc dầu mà ko hết 8 lít mới là lạ. Cụ taybien cũng bán 350k/lit dầu nhứ post bên trên kia còn gì

Chỉnh sửa cuối:

waterfall

Xe buýt
Hehe, cụ này không biết có liên quan đến Andu, Ngôi Sao hoặc Nacen ở Mỹ Đình không?. Các Gara tư nhân họ xây dựng thương hiệu khó lắm, đâu vì vài lít dầu và cái thảm của cụ chủ thớt mà bán danh như thế. Những thông tin thế này nên check lại, chủ thớt quăng bom chạy mất tiêu roài.

vb_6789

Xe đạp
Trả lời một số comment của các bác như sau:

1. Em là xe đạp bởi vì trước giờ tuy đăng ký làm thành viên cũng được một thời gian, nhưng bây giờ mới bắt đầu tham gia hơn do đó số bài đăng còn ít ỏi.

2. Có bằng chứng giấy tờ đàng hoàng mới nói, em không phải người ăn nói lung tung. Em có đọc cataloge chỉ dẫn, GLK 4 Matic 300 7 lít, còn GLK 350 thì 8 lít.

3. 2 lần xảy ra như vậy, em có nói tuy nhiên ở đây vấn đề là tư vấn kiểu gì? Không biết thì nói không biết, nếu sai thì nhận lỗi và hoàn tiền để tạo niềm tin cho khách hàng, nhất là những người mới sử dụng dịch vụ lần đầu. Xe em giữ gìn rất kỹ, rửa xe, hút bụi, làm nội thất khá thường xuyên, em còn chăm sóc em xe hơn là cả vợ, nên cần thiết thì vẫn phải làm, tốn tiền thì cũng phải làm, tuy nhiên mình bỏ tiền ra không phải là rẻ, thì chỉ mong muốn duy nhất là chất lượng. Mình đã bỏ qua lần một, tuy nhiên lại xảy ra lần 2 mà không phải là vô tình mà là cố ý! Do đó mới tạo ra bức xúc!

4. Các bác đã dùng dịch vụ ở đấy các bác cảm thấy tốt thì ok, cũng giống như em quay lại An Du 1 năm gần đây và cảm thấy An Du có tiến bộ hơn so với lúc trước. Ở đây em chia sẻ kinh nghiệm cho các bác, có người bảo tốt, có người bảo không tuỳ theo từng trường hợp. Em cũng chẳng có lợi ích gì đi nói xấu ai, bởi vì em là cá nhân chẳng thuộc tổ chức nào.

Forum là để chia sẻ những kinh nghiệm và dân chủ đúng không ạ?

ABCD

Xe tải
Trả lời một số comment của các bác như sau:

1. Em là xe đạp bởi vì trước giờ tuy đăng ký làm thành viên cũng được một thời gian, nhưng bây giờ mới bắt đầu tham gia hơn do đó số bài đăng còn ít ỏi.

2. Có bằng chứng giấy tờ đàng hoàng mới nói, em không phải người ăn nói lung tung. Em có đọc cataloge chỉ dẫn, GLK 4 Matic 300 7 lít,
còn GLK 350 thì 8 lít.

3. 2 lần xảy ra như vậy, em có nói tuy nhiên ở đây vấn đề là tư vấn kiểu gì? Không biết thì nói không biết, nếu sai thì nhận lỗi và hoàn
tiền để tạo niềm tin cho khách hàng, nhất là những người mới sử dụng dịch vụ lần đầu. Xe em giữ gìn rất kỹ, rửa xe, hút bụi, làm nội thất
khá thường xuyên, em còn chăm sóc em xe hơn là cả vợ, nên cần thiết thì vẫn phải làm, tốn tiền thì cũng phải làm, tuy nhiên mình bỏ tiền
ra không phải là rẻ, thì chỉ mong muốn duy nhất là chất lượng. Mình đã bỏ qua lần một, tuy nhiên lại xảy ra lần 2 mà không phải là vô
tình mà là cố ý! Do đó mới tạo ra bức xúc!
4. Các bác đã dùng dịch vụ ở đấy các bác cảm thấy tốt thì ok, cũng giống như em quay lại An Du 1 năm gần đây và cảm thấy An Du có tiến bộ hơn so với lúc trước. Ở đây em chia sẻ kinh nghiệm cho các bác, có người bảo tốt, có người bảo không tuỳ theo từng trường hợp. Em cũng chẳng có lợi ích gì đi nói xấu ai, bởi vì em là cá nhân chẳng thuộc tổ chức nào.

Forum là để chia sẻ những kinh nghiệm và dân chủ đúng không ạ?
Bác nói quá chuẩn....

trungc5

Xe tải
Khả năng xe bị ngập nước và lột thảm sàn xe ra giặt. Máy 272 mà thay cả lọc dầu mà ko hết 8 lít mới là lạ. Cụ taybien cũng bán 350k/lit dầu nhứ post bên trên kia còn gì
Em biết vụ này rồi anh, dầu thì có mấy loại và nhập từ nhiều nguồn, riêng vụ giặt thảm anh nói gần chuẩn, xe cụ chủ thớt phải tháo hết cả ra mà ;)) cụ chủ thớt ác thật :-"

dung_taybien

Xe tăng
Cụ nhầm rùi, bên em vẫn thay Mobil I giá 320k một lít ạ, chư bao giờ thay giá 350k
@cụ theph cụ xem lại báo giá thanh tóa giúp e với

beefburger

Xe tăng
Em biết vụ này rồi anh, dầu thì có mấy loại và nhập từ nhiều nguồn, riêng vụ giặt thảm anh nói gần chuẩn, xe cụ chủ thớt phải tháo hết cả ra mà ;)) cụ chủ thớt ác thật :-"
Ơ..... Bên ĐT giờ làm cả dịch vụ XÌ PA Xe nữa rồi à? Thế Mình k biết.

Mazda 929

Xe điện
Em xin mạn phép được nói vài lời! Thực sự em rất tin lời và thông cảm với bác chủ thớt! Theo em lý thuyết thì mãi mãi là người mua thua người bán nhưng làm sao cố gắng em và các cụ là những người tiêu dùng thông minh, hạn chế được chi phí và mang lại hiệu quả cao nhất cho đồng tiền mình bỏ ra thôi. Còn về vấn đề xưởng nọ xưởng kia phục vụ và kiếm tiền theo cách nào thì em ko dám góp ý nhưng qua kinh nghiệm của em thì Gara nào cũng có điểm mạnh điểm yếu nên Cụ cháu nhà mình tùy theo điều kiện và mục đích để chọn lựa thôi. Em ví dụ nếu có Gara phán bệnh rất chuẩn nhưng chỉ đưa được ra phương án thay đồ mới chứ không có phương án sửa chữa hay khắc phục, có Gara kém trong phán bệnh nhưng việc sửa chữa và khắc phục khi dõ bệnh rồi lại rất tốt, có Gara máy gầm làm rất ngon nhưng sơn lại dở oẹt và nhiều Gara có điểm mạnh và điểm yếu ngược lại nhau.
Em tin rằng tất cả các Cụ chủ Gara đều không muốn mất lòng khách hàng điều đó đi ngược lại với lý thuyết kinh doanh...nhưng do những người quản lý được các Cụ đấy giao trọng trách đã không cố vấn và thực thi tốt với chiến lược mà các cụ chủ đề ra.
Bản thân em cũng trải qua 2 lần thế này em kể ra các Cụ cứ ném đá nhé!( ném ít thôi em dạo này yếu lắm vì hay thức đêm xem bóng, sáng 6h đã dậy đi làm rồi):
Xe em là dòng S đời bao nhiêu thì các Cụ nhà ta biết rồi.
1.Xe em có hiện tượng dùng điều khiển mở cửa thì bình thường nhưng khóa thì có 1 cửa không khóa đc ( do lẫy khóa ko hít xuống) em mang vào Gara xx xxx xx thì thợ kiểm tra xong thì anh cố vấn ra nói bị hỏng bộ hơi nên không hít được lẫy xuống và nói là phải thay mới, sau đó báo giá cho em khoảng hơn 40 tr mà phải đặt hàng vài tháng, em choáng về nhà nhìn thấy gấu cũng thấy buồn . Em cũng xác định sẽ đặt hàng nhưng muốn có sự so sánh nên chiều hôm sau em đưa vợ 2 đến Gara xxx xxx, sau khi kiểm tra mấy anh thợ trẻ nhí nhảnh như con cá cảnh nói nhỏ với em : Anh mang đến đúng chiều thứ 7 thế này khó cho bọn em quá, muốn nghỉ sớm đi chơi tí, theo bọn em làm thế này nhé..
.Cuối cùng có gì đâu chỉ là do cái đầu chụp bộ hơi bị nứt nên hở, mấy anh thợ trẻ bảo đưa ra phương án rất ok là cái đầu chụp vào bộ hơi đấy hỏng thì bỏ, lấy 1 đoạn ống nhựa để măng xông nối đầu ống dẫn hơi với đầu cắm đầu cắm chụp hơi vào ....cuối cùng sau 15 phút em thiệt hại có 500k cửa bị hỏng hít, lẫy nhảy đóng mở ầm ầm...
2. Xe em có hiện tượng thỉnh thoảng nổ máy điều hòa không lạnh phải tắt máy đi đề lại thì lại lạnh, có lần đề lại 1 lần được ngay, có lần phải 4-5 phát.. dần dần không lạnh luôn..em mang đến Gara xx xxx xx thì sau khi thợ đo đạc anh cố vấn báo là hỏng bộ điều khiển điều hòa báo giá 23 tr đặt hàng vài tháng... em lại kiểm tra chéo với chỗ Gara xxx xxx thì sau 2 tiếng gọi đt báo em đến lấy xe với hóa đơn thanh toán 400k tiền vệ sinh van tiết lưu, em chạy xe về mát lạnh...
Tất cả 2 ví dụ trên em kể là sự thật , ko muốn ảnh hưởng đến uy tín của Gara nào vì như em nói ban đầu là mỗi Gara đều có điểm mạnh riêng...cũng như Gara em mất lòng tin bây giờ nhưng em lại thấy hài lòng sơn và đã từ chối bên Gara xx xx để sơn bên Gara xx xxx xx.
Kính chúc các Cụ luôn là người tiêu dùng thông minh để vợ 2 của em và các Cụ không gặp bác sĩ ...hoa súng mà để các Cụ vẫn mất xiền trong khi đó vợ 2 mình thì nát 1 đời hoa..tàn 1 đời nhụy..!:D

Chỉnh sửa cuối: