[Funland] Cách dạy con thành công?

leceti

Xe tải
Mẹ của Anhxtanh (Albert Einstein) thì luôn hỏi con: hôm nay con đi học có câu hỏi nào làm khó thầy cô giáo không? Mẹ của Edison bà Nancy khi nhận một lá thư của trường gửi cho bà. Bà đã phải nói dối con trai rằng:
“Con trai của ông bà là một thiên tài! Vì ngôi trường này quá nhỏ, các giáo viên của chúng tôi không có đủ năng lực để dạy dỗ cậu bé. Bởi vậy, xin ông bà hãy tự kèm cặp con trai mình"
Một ngày khi Thomas xem lại các kỷ vật của gia đình, cậu vô tình nhìn thấy một tờ giấy gập nhỏ được cất trong ngăn kéo bàn. Edison tò mò mở ra đọc, thì nhận ra bức thư của thầy giáo năm nào. Trên đó viết:
“Con trai ông bà là đứa trẻ rối trí (tâm thần). Chúng tôi không thể chấp nhận cho trò ấy đến trường được nữa”.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cụ này tưởng là cháu bé du học nhật bủn mà giờ thấy thớt nào cũng xuất hiện, lại đóng góp cả ý kiến ở mục nuôi dạy con trẻ ah :)). Nhà mợ có mấy cháu rồi =))
1. Cháu vẫn là người du học Nhật Bản, nhưng bây giờ cháu đã học xong và đi làm ở Nhật.
2. Cháu biết rất nhiều thứ, nhưng không tham gia nhiều thớt. Hai vấn đề này khác nhau.
3. Cháu chưa có con.

beomap2

Xe container
Chào các cụ, thớt trước bay không lý do Em hỏi lại. Em do trước ham chơi, ham gái trẻ lấy vợ rõ muộn, giờ tuổi đã cứng, tóc đã điểm thêm những sợi không phải màu xanh mà con mới lớp 1. Dạy con thành công đúng là một vấn đề, mời các cụ cùng chia sẻ ạ.
Cụ có là giáo viên không? Cụ định dạy cái gì thì cụ phải có kiến thức về lĩnh vực đó. Nếu không có gì thì chỉ trông mong vào nhà trường thôi, vì bản thân cụ dạy cụ có được đâu mà định dạy người khác hoặc F1 sẽ học cụ thói ham chơi, hám gái trẻ... Nói vui thế thôi, con cái chưa chắc đã giống tính bố mẹ. F1 còn nhỏ chỉ cần dạy: đi học xong về nhà ngay, không được lang thang, nếu bố mẹ đón ở cổng trường thì không cần dạy điều này; tự giác học bài, tự xếp sách vở theo thời khóa biểu; không quay cóp; không chửi bậy. Bố mẹ không lục cặp con, không cần đe nẹt bài vở, bài kiểm tra của con

beomap2

Xe container
Em cũng 3x tuổi rồi mà chưa lấy vợ

Xin hỏi anh chính xác anh lấy vợ năm bao nhiêu tuổi ? Khó khăn của việc lấy vợ muộn theo anh là gì
Trong người phải máu me khao khát lấy vợ, không mặc cảm , nhút nhát

DidiLe

Xe container
Kỹ năng + Nghị lực + Đạo đức HuyArt
Quan tâm con mình đúng cách 24AnTrạch
Kệ cmn cho chúng nó tự phát triển Tâm Sinh Phúc
Cứ đi từ từ, từng bước chắc chắn thôi. Đừng nghĩ đến đích VCHDHN
Thật kiềm chế và bình tĩnh mới dậy được Hoang Uyên
Đủ lượng tiền cho cháu nó ăn học ít nhất đến 22 tuổi mà nó không biết là bố sẵn tiền tuha_vt2015
Trước tiên thì mình phải thật gương mẫu ạ the phoenix
Giữ nó không nghiện là thành công VnUeT
Lo cho con được mạnh khỏe và có đạo đức thôi Me^4ba'nh
Dùng gia bảo chấn môn là cái cán chổi kumamon
Trai phải chính trực, là gái nết na thế là đủ Dodge Ram
Cái quan trọng nhất thì không thấy nhắc đến: TRI THỨC Captain

----------------

Mười tiêu chuẩn thành công được nhắc đến nhiều nhất.

1. Đạo đức (2).
2. Tri thức (1).
3. Chính trực (1).
4. Nết na (1).
5. Nghị lực (1).
6. Gương mẫu (1).
7. Sức khỏe (1)
8. Kỹ năng (1).
9. Tiền (1).
Là cụ hay là mợ ạ. Em xin phép hỏi để tiện xưng hô.

Chào các cụ, thớt trước bay không lý do Em hỏi lại. Em do trước ham chơi, ham gái trẻ lấy vợ rõ muộn, giờ tuổi đã cứng, tóc đã điểm thêm những sợi không phải màu xanh mà con mới lớp 1. Dạy con thành công đúng là một vấn đề, mời các cụ cùng chia sẻ ạ.
giờ chúng nó đi học nhiều kiến thức khó lăm bác ạ, bác mà không học cùng là không dạy được đâu

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Muốn con chắc chắn thành công, chỉ cần dạy thành thạo 1 kỹ năng: THỦ ĐOẠN
Thủ đoạn (手段) - cách thức, phương pháp.
Thủ (手) - tay.
Đoạn (段) - đoạn, khúc, quãng, khoảng.
Nguyên nghĩa của Thủ đoạn là cách thức, phương pháp xử lý vấn đề (không phân biệt tốt/xấu/đúng/sai) tùy thuộc từng tình huống cụ thể. Một người muốn thành công phải có nhiều Thủ đoạn.

edc

Xe lăn
Nhìn tưởng cùng môi trường giống nhau nhưng thật ra khác đấy mợ ạ. Đứa sinh trước đứa sinh sau đã là 2 môi trường khác biệt rồi, cách bố mẹ đối xử với 2 đứa cũng có những cái khác nhau, xã hội giờ cách nhau vài năm là đã đổi khác nữa. Vd thằng anh sinh ra trong lúc gđ còn khó khăn, bố mẹ ít thời gian quan tâm nên tự lập hơn. 3 năm sau sinh em thì gđ khá giả hơn, em bé nên được yêu chiều hơn...Chưa kể đứa sinh ra đã biết nghĩ, giàu tình cảm, đứa thì vô tư được chiều thành vô tâm...
Em thấy mình chả giỏi giang gì nên ko hi vọng con mình thành công kiểu học hành công danh, chỉ mong nó tìm được cái gì nó yêu thích mà làm mục tiêu theo đuổi, sống có đam mê, niềm vui chứ ko dật dờ sẽ chán lắm.
Em thấy quan trọng nhất là cho con trải nghiệm nhiều, sướng vui thì thích rồi nhưng cũng phải trải qua chút thiếu thốn vất vả, cả nỗi buồn trong mức có thể chấp nhận, phải thèm thuồng khát khao cái gì đó, nỗ lực vì cái gì đó...Như thế lớn lên mới vượt qua được nhiều khó khăn, hiểu được giá trị của cuộc sống. Chứ trẻ con giờ nhiều khi cứ sướng bình yên quá sau này cứ dật dờ nhàn nhạt, gặp biến cố lại dễ shock tinh thần nữa.
Ngoài ra trẻ con phải luyện cho yêu thích đọc sách từ bé, sau này dần sách sẽ thành nhu cầu như ăn ngủ, nó sẽ tự học được rất nhiều điều trường lớp hay bố mẹ dạy được.
Cái quan trong là Tố chất hay (Gen) cụ.
Ở VN hay Thế giới có nhiều nhà hay dòng họ nổi tiếng. Từ đời cha và con, môi trường điều kiện, kinh tế......khác nhau. Khi nhắc đến họ rất tự hào.Em VD ở VN như; Nguyễn Lân xx
Điều kiện kiên quyết đầu tiên họ có tư duy, nhận thức tốt đã, đừng đổ cho môi trường......Nói thật, giống dốt có giời dạy :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
đầu tiên bố mẹ phải thành công trước đã
Ông bà phải thành công nữa ạ, vì ông bà thành công thì con ông bà mới thành công.
Sau đó cụ kỵ phải thành công nữa ạ, vì cụ kỵ thành công thì con của cụ kỵ mới thành công.
......
Cứ thế suy ngược đến Lạc Long Quân & Âu Cơ.

Ông bà phải thành công nữa ạ, vì ông bà thành công thì con ông bà mới thành công.
Sau đó cụ kỵ phải thành công nữa ạ, vì cụ kỵ thành công thì con của cụ kỵ mới thành công.
......
Cứ thế suy ngược đến Lạc Long Quân & Âu Cơ.
[/QUOTEbố mẹ thành công là được rồi bạn

mogan

Xe buýt
F1 nhà em 18 tuổi rồi, đợi nó 30 tuổi em sẽ trả lời câu hỏi của cụ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Con cái khỏe mạnh và cảm thấy hạnh phúc với những gì nó có đó là thành công rồi