[Funland] Cách dạy con thành công?

Sazi

Xe điện
Chào các cụ, thớt trước bay không lý do Em hỏi lại. Em do trước ham chơi, ham gái trẻ lấy vợ rõ muộn, giờ tuổi đã cứng, tóc đã điểm thêm những sợi không phải màu xanh mà con mới lớp 1. Dạy con thành công đúng là một vấn đề, mời các cụ cùng chia sẻ ạ.
1. Muốn thành công đừng học ngu nhất lớp, đi học làm người ngu dốt thì cuộc sống rất vất vả. Nên nói rõ trẻ con, học giỏi là tốt nhưng tuyệt đối không đc ngu nhất lớp.
2. Không học tiếng anh coi như mù chữ, sau này đóng mất một cánh cửa lớn về việc làm.
3. Tính tự lập: Tôi cho trẻ tự quản lý (tiền bạc, đồ đạc...) của nó từ bé. Tự chọn, tự mua, tự chịu trách nhiệm
...
Đại loại những gì phù hợp với trẻ con và trẻ có thể làm được, hiểu được, nói nó mới nghe. Khi trẻ có mơ ước mong muốn, lúc đó phụ huynh mở rộng tầm nhìn cho nó (hình ảnh người thành công).

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Chắc do bệnh nghề nghiệp của em . Chỉ cần vui , khỏe thôi cụ ạ .

ltlinh

Xe tăng
Chào các cụ, thớt trước bay không lý do Em hỏi lại. Em do trước ham chơi, ham gái trẻ lấy vợ rõ muộn, giờ tuổi đã cứng, tóc đã điểm thêm những sợi không phải màu xanh mà con mới lớp 1. Dạy con thành công đúng là một vấn đề, mời các cụ cùng chia sẻ ạ.
Tư duy này theo tôi là sai kể cả phương pháp là...dạy lẫn mục địch là...thành công
F1 cụ sẽ chịu áp lực
Nên đặt vấn đè là làm sao để con được hạnh phúc

Đá sỏi

Xe buýt
Em thì lại đang hiểu chữ “thành công” của cụ chủ khác với cccm. Em đang đọc rằng cụ chủ muốn dạy con 1 cách thành công, ý rằng chữ thành công này là dành về phía người cha.
'Nhân vô thập toàn". Thế nên, chẳng ông bố bà mẹ nào tự hào rằng 'tôi đã nuôi dạy thành công con cái của tôi". Đó là lời lẽ của những kẻ khoác lác.
Cha mẹ luôn yêu thương và sầu muộn về con, nếu có tự hào về những thành công của con cái thì cái sự tự hào đó qua rất nhanh và thay thế nó là nỗi lo lắng và ... sầu muộn. Đời người được cái này thì mất cái kia, mà cái sự mất mát thì bao giờ cũng là to lớn, mà cái được thì chẳng bao giờ là đủ. :P

Con của cụ chủ thớt năm nay học lớp 1. Em nghĩ là cụ chủ nên dành thời gian thật nhiều cho con, ôm con thật nhiều và thường hay nói những lời ngọt ngào với con. Bởi khi bé lên cấp 2, sự gần gụi ấy sẽ ngày một phai nhạt và lời yêu thương sẽ không đủ quán tính để làm lay động lòng con trẻ nữa. Cụ hãy dậy con biết "yêu tổ quốc, yêu đồng bào" và đừng quên dậy con yêu bố mẹ và học cách ứng xử với mọi người. Vợ chồng cụ hãy dành thời gian đưa con đi chơi, giúp con gần gụi với thiên nhiên, khám phá thành phố. Đừng lười biếng và nên nhớ - hai bố mẹ đi cùng thì tốt hơn là đi riêng lẻ. Cấp 1, học chả cần tốt lắm đâu nhưng cần đáp ứng đủ các điều kiện mà tổ quốc yêu cầu, ví dụ như 5 năm học sinh giỏi, hạnh kiểm tốt, biết tiếng Anh chẳng hạn... Và cụ dần dần chú ý chọn trường cấp 2 cho con để đến khi bé học lớp 3-4, cụ sẽ phát hiện và khẳng định được năng lực của con, khi đó cụ sẽ biết trường cấp 2 nào là tốt nhất cho bé.
Haizz.. rồi cụ sẽ thấy 5 năm cấp 1 trôi đi rất nhanh. Năm năm này, có nhiều khi cụ phải nghiêm khắc đấy nhưng luôn nhớ là phải nghiêm khắc có lý trí chứ không nghiêm khắc theo cảm xúc nhé. Trẻ con tuổi này đã biết nhớ rồi và chugns nó nhớ rất dai, bởi cũng giống như bố mẹ thủa thiếu thời, chúng là một lũ vô ơn, chỉ nhớ những sai lầm của bố mẹ mà giả đò (hoặc là) quên thật những khó khăn vất vả mà bố mẹ chúng nó đã phải trải qua để giáo dưỡng chúng nó nên người.
Đôi lời chia sẻ cùng cụ. Mấy việc "nhỏ nhoi" này em tin là cụ sẽ làm được. Nó không khó nhưng cần kiên trì. Khi nào bé lên cấp 2, cụ lại mở thớt nữa nhé, khi ấy em (nếu còn ở đây) sẽ lại vào chém gió cùng cụ. Chúc cụ thớt thành công.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tự thuật của một kẻ thất bại toàn tập:
- Bé không học trường chuyên, lớp chọn (học trường làng >>> thất bại).
- Nhỡ không học THPT công lập (học THPT dân lập >>> thất bại).
- Lớn không học đại học quốc gia nói tiếng Anh (học đại học quốc gia nói tiếng Nhật >>> thất bại).
- Ra trường, không về được Việt Nam kiếm việc làm, bởi vì Covid bùng phát >>> thất bại.
- Chuyên ngành học kiểm toán, đi làm trái ngành (tra soát số liệu) >>> thất bại.
- Đầu tư thị trường chứng khoán Việt Nam, hụt cơ hội >>> thất bại.
- Đầu tư bất động sản Việt Nam, hụt cơ hội >>> thất bại.
- Viết còm ở Otofun bị người đọc ghét, Mod cảnh cáo >>> thất bại.

boy_spott

Xe điện
Dạy để thành công, nghe đã ảo và ngáo giống mấy thằng thầy mất nết dạy làm giàu trên mạng, có 2 thứ không thể dạy: đó là làm quan và làm giàu. 2 món này bắt buộc phải có tố chất
Nhưng có thể dạy trẻ em một số thư để làm hành trang trở thành người thành công
Xin nhắc lại, đó là Kỹ năng, Nghị lực, Đạo đức
Xã hội VN dường như mới đang chú trọng dạy Kỹ năng, phần nghị lực và đạo đức chưa quan tâm đúng mức
rốt cuộc thì vẫn phụ thuộc vào trình độ nhận thức của bố mẹ là chính
Kỹ năng : lái xe, giao tiếp, xử lý tình huống...
Nghị lực: Vượt khó, chăm chỉ, ý chí phấn đấu..,,
Đạo Đức: nghề nghiệp, kinh doanh...
Dài lắm cụ dạy và học cả đời

TamAn7810

Xe tăng
Em nghĩ đa số cặp vợ chồng lớn tuổi mà đẻ con muộn gặp, cách nhau khoảng thời gian dài, tư duy sống khó thích nghi với nhau. Quan trọng cụ thớt phải tự làm trẻ hóa mình để lắng nghe con hơn thôi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tự thuật của một kẻ thất bại toàn tập:
- Bé không học trường chuyên, lớp chọn (học trường làng >>> thất bại).
- Nhỡ không học THPT công lập (học THPT dân lập >>> thất bại).
- Lớn không học đại học quốc gia nói tiếng Anh (học đại học quốc gia nói tiếng Nhật >>> thất bại).
- Ra trường, không về được Việt Nam kiếm việc làm, bởi vì Covid bùng phát >>> thất bại.
- Chuyên ngành học kiểm toán, đi làm trái ngành (tra soát số liệu) >>> thất bại.
- Đầu tư thị trường chứng khoán Việt Nam, hụt cơ hội >>> thất bại.
- Đầu tư bất động sản Việt Nam, hụt cơ hội >>> thất bại.
- Viết còm ở Otofun bị người đọc ghét, Mod cảnh cáo >>> thất bại.
Mỗi người một quan điểm về sự thành công. Mình sống cho mình, ai nghĩ ntn kệ cmn. Mình mà sống để làm hài lòng ng khác thì mình đã chết. :(|)

20022992

Xe đạp
Thủ đoạn (手段) - cách thức, phương pháp.
Thủ (手) - tay.
Đoạn (段) - đoạn, khúc, quãng, khoảng.
Nguyên nghĩa của Thủ đoạn là cách thức, phương pháp xử lý vấn đề (không phân biệt tốt/xấu/đúng/sai) tùy thuộc từng tình huống cụ thể. Một người muốn thành công phải có nhiều Thủ đoạn.
Nghe giống chữ Thuật của Pháp gia

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tự xác định cho mình ntn là thành công. Quan niệm mỗi ng mỗi khác. Khi con nó lớn nó cũng có quan điểm khác, nó không thể sống chỉ để làm hài lòng cụ hay các tiêu chí mà cụ đặt ra. Nó sẽ sống theo cách nó muốn, theo đuổi các mục tiêu mà nó đặt ra.

Arabia

Xe tăng
Cảm thấy ngày bé hối hận cái gì thì rút kinh nghiệm cái đấy. Như em
Hối hận vì ngày bé lười học phải chơi - - > dạy con chăm chỉ.
Hối hận vì mù ngoại ngữ --> dạy làm sao nó phải biết tiếng anh từ bé. 5 tuổi là tiếng anh phải như tiếng Việt
Hối hận vì ko học lập trình sớm - - > 7 tuổi là con phải được dạy lập trình.

Lớn lên là phải trường chuyên lớp chọn.
Tạm thời thế đã, để xem đến đâu. Tạm thời thì vẫn right on track.

Bimmer

Xe điện
Trải nghiệm làm bố mẹ là một trong những điều tuyệt vời nhất của cuộc sống. Câu nói sinh con rồi mới sinh cha quả thực là chính xác, em rất tâm đắc câu này vì ngày xưa em vốn không ưa trẻ con. Một trong những điều tuyệt vời nhất trong trải nghiệm làm cha mẹ chính là quá trình dạy dỗ, truyền dạt lại những trải nghiệm của bản thân. Quá trình giao tiếp truyền đạt này rất thú vị tốn mặc dù tốn nhiều nước bọt và nhiều khi cũng oải phết. Dù gì thì nó chính là quá trình gắn bó con cái với bố mẹ.

Mỗi đứa trẻ là một cá thể duy nhất, tâm tính của nó chỉ có 5% là do di truyền, còn lại là do môi trường sống gia đình, nhà trường, xã hội. Cho nên không có phương pháp cụ thể nào cho tất cả. Phương pháp thì không nhưng vấn đề thì có.

Trẻ con chính là sinh viên năm đầu của trường đời, rất cần khả năng tự suy nghĩ và lập luận. Ví dụ như em không bao giờ trả lời câu hỏi kiểu trực tiếp đến giải pháp như hôm nay con phải mặc gì? Hôm nay 18 độ có mưa, còn chúng mài mặc gì thì tự liệu. Tạo ra thói quen động não khi gặp vấn đề thay vì đi hỏi. Hướng dẫn cách tiếp cận vấn đề để tự xây dựng phương pháp học.

Em cho là cuộc sống viên mãn phải dung hòa 3 yếu tố: phú quý, sức khỏe và hạnh phúc nên em cũng chia luôn thành 3 chủ đề.

Với 1 đứa trẻ con, quan trọng nhất là phải sống được tới, ít nhất là 18 tuổi. Những kỹ năng giữ gìn mạng sống là bài học đầu tiên. Chưa biết bơi đừng xuống nước. Cách quan sát khi qua đường. Các dấu hiệu độc tố trong các sản phầm gia dụng. Những loại đồ chơi có thể lọt vào đường thở. Sự nguy hiểm tiềm ẩn của Internet. Bảo vệ bản thân và tăng cường sức đề kháng. Thực ra trong chủ đề này, phần lớn kiến thức là đã do nhà trường tài trợ.

Chủ đề thứ 2 là cách ứng xử với cảm xúc của bản thân. Cảm xúc là gì, cơ chế của cảm xúc. Cảm xúc nào là tốt, loại nào là không tốt. Cũng là 1 sự vui nhưng vui với cái vui của người khác khác với vui với sự khốn khổ của người khác. Cách nhận biết khi mình đang cáu giận và cách ứng xử khi bạn mình đang cáu giận. Đây là chủ đề khoai nhất, dai dẳng nhất. Mình nhiều khi còn chả ra gì nhưng lúc nào cũng phải lên gân nói điều hay lẽ phải. Thật nhiều khi cũng hơi xấu hổ khi mà con mình cứ ngoạc mồm ra: Bố phải bình tĩnh lại đi.

Chủ đề cuối cùng là tiền. Trước tiên là phải biết đếm tiền. Tiền là gì, bao nhiêu tiền là vừa hay ít hay giàu, Cần tiền để làm gì và trân trọng nó đến mức nào thì là đủ. Các khái niệm đắt/rẻ, tiết kiệm/phung phí.

shiluo

Xe container
Cùng bố mẹ, nuôi trong 1 gia đình mà cụ
Ngoài môi trường xã hội thì môi trường gia đình cũng khác nhau nữa, không giống nhau được
Như con bé nhà em vì là con đầu nên mới sinh cả bố và mẹ đều dành hết tâm trí để chăm, thay đổi từng tí nhỏ đã biết hết, áp dụng đủ thứ hầm bà lằng để chăm con ^^
Đến thằng cu sau thì kệ, con không phải là điều gì mới mẻ nữa rồi, tự mà lớn lên đi con :D