[Funland] Cách chạy xe gây ức chế trên cao tốc và cách chạy cho an toàn

congchi

Xe điện
Cứ càng cổ lên cãi !?
Dù đường một làn hay nhiều hơn một làn thì quy tắc luôn là: "Các phương tiện đi chậm hơn phải đi về phía bên phải theo chiều đi của mình".

Khi có xe xin vượt (đường một làn hay đường nhiều làn), khi đủ điều kiện an toàn phải nhường đường cho họ vượt; với đường nhiều làn, khi có xe ở phía sau cùng làn xin vượt thì khi đủ điều kiện ạn toàn cũng phải chuyển làn cho vượt.
E chả cãi cái gì cả. Cái e nói là luật nó nói.
Và luật hiện tại, và luật mới không đủ cơ sở để phạt đám bám làn trái đi chậm, nên các bác đừng cố ép bắt CA họ phạt.
Còn muốn phạt, sửa luật.
Thế thôi.

poiuy

Xe ba gác
Nếu các làn cho phép đồng tốc thì em đồng ý với cụ. Nhưng mà quy định tốc độ các làn khác nhau, trái cùng là cao nhất thì cụ tính sao? Ví dụ HN-BG
Đoạn đó có xe máy đi lẫn nên không thể giống như cao tốc được nên trên đường đó khi bị bò trên làn trái thì mình phải chịu thôi, không vượt được.

Huthasa

Xe container
Vậy nếu làn trái 90km/h làn phải 70km/h, có con lợn ôm làn trái 70km/h cụ vượt phải được không? Đường HN-BG; HY-TB
Cụ đi làn nào thì tuân thủ theo tốc độ làn đó. Còn có con lợn thì đó lại là câu chuyện khác.

Huthasa

Xe container
Bác gọi theo văn bản hay theo gì cũng được.
Vượt phải nguy hiểm hơn Vượt trái rất nhiều, cho tất cả các bên.
Hiểu rõ về lỗi vượt phải và quy định khi vượt xe

Theo quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật 41:2016/BGTVT: “Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều”.

Dựa vào quy định trên có thể thấy, hành vi "vượt phải" chỉ cấu thành khi diễn ra trên đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều; còn đối với đường cao tốc hay đường quốc lộ có hai làn xe cơ giới trên mỗi chiều trở lên thì hành vi vượt này không được coi là vi phạm vượt phải.

CCB

Xe tăng
Và luật hiện tại, và luật mới không đủ cơ sở để phạt đám bám làn trái đi chậm, nên các bác đừng cố ép bắt CA họ phạt.
Còn muốn phạt, sửa luật.
Thế thôi.
Phạt lỗi cản trở giao thông

The Silent

Xe tăng
Dịp nghỉ lễ này em chạy cao tốc Bắc Nam khá nhiều, đi trên đường thì điều gây ức chế nhất là rất, rất nhiều tài xế ôm làn trái chạy gần như suốt tuyến. Điều này khiến các xe khác phải thụt thò, lách ra, lách vào... khi vượt, gây mất an toàn và ức chế cho phương tiện đi sau. Đọc bình luận trên các page về ô tô thì rất nhiều người bảo, tôi đi max tốc độ cho phép thì tôi cứ đi làn trái đấy, ông nào thích vượt thì sang phải mà vượt.

Thứ hai là đa số tài xế ko giữ khoảng cách an toàn dù bên đường thi thoảng lại có bảng, biển hiển thị khoảng cách thực tế để tài xế căn, bảo sao tai nạn dồn toa lại rất hay xảy ra.

Mời các cụ xem lại clip tây lông chạy xe trên cao tốc để biết việc tuân thủ nguyên tắc chạy xe trên cao tốc chúng nó làm tốt thế nào, họ hâu như ko chạy làn trái, mà làn đó chỉ để vượt, vượt xong về lại làn phải ngay, dù trc mặt ko có ai. Mong rằng nhiều anh em tài xế xem được video này để có thêm kinh nghiệm.

Em hỏi khí không phải, Cụ chắc chạy limousine hoặc xe giường nằm tuyến Bắc Nam phải không ạ. Vì em thấy cụ kể lễ rồi cụ chạy cao tốc bắc nam nhiều. :D

oldman8x

Xe tăng
Em đang định comment chỗ này.
Lần nào chạy 5B đi qua 2 chỗ này là em phải chủ động chậm lại. Đi 10 lần thì dễ đến 9 lần gặp các ông nhập làn kiểu vậy.
Đúng thật, em cũng gặp kiểu nhập 4 làn đúng chỗ này, may mà em nhìn từ lúc nó từ ngoài rẽ vào đã nghi nghi rồi, y như rằng lúc nó nhập 2 làn em đã còi ầm ĩ mà nó vẫn kệ.

The Silent

Xe tăng
Em thì chỉ hơi ức chế mấy cụ ôm làn trái rồi bò và thể loại tạt cánh đánh đầu chuyển làn ko cần signal, ra vào xào chẻ như chạy đường làng ở quê mấy cụ đó.

The Silent

Xe tăng
Cho các bác xem đoạn dash cam 3h đi xe cao tốc (đường đông) ở Mẽo cho nó trực quan.
Xem bọn nó có trả làn trái như các bác tưởng tượng không nhé.
Tùy luật mỗi quốc gia cụ ơi. Có quốc gia quy định làn trái chỉ để vượt (trong phạm vi tốc đô tối đa), có quốc gia quy định làn trái dành cho phương tiện chạy tốc độ cao ( trong phạm vi tốc độ tối đa). Xứ mình hiện có luật xứ mình, cứ sống và làm việc theo pháp luật. Quan trọng nhất là Luật phải nghiêm, xử lý nghiêm, và cốt lõi là nâng cao ý thức. Và sớm nhận biết các kẽ hở của luật để mà hoàn thiện tiếp, không để mấy thành phần cãi cùn, sống nhây lợi dụng kẽ hở đó để mà tiếp tục sống vớ lý lẽ của riêng họ.

lamhung031

Xe máy
E đến phát điên vì cái văn hóa đi cao tốc của nhiều cccm: Làn 120 cứ bò 80-100, trong khi đường vắng, Rồi ức chế nhất xe sau bật pha

TieuFu

Xe container
Còn muốn phạt, sửa luật.
Thế thôi.
Cụ nói đúng, chạy cao tốc ở mình không có qui dịnh làn vượt ( nếu qui định thì loại cáo tốc gả cày 2 lằn không có làn sự cố thì chạy 1 làn à) thì chạy làn nào với tốc độ cho phép đều được. Mọi thắc mắc lên bộ GTVT kiến nghị ! Kk

TieuFu

Xe container
Phạt lỗi cản trở giao thông

Cái chỗ bôi màu đỏ của cụ có vẻ rất nông dân không co định lượng, không có đối tượng cụ thể. Di chuyển với tốc độ thấp hơn là thấp hơn bao nhiêu, thấp hơn tốc độ của cái gì và thấp hơn ở thời điểm nào ?.

Easy girl

Xe tăng
ông đi chậm làn trái bị cảnh sát chặn cảnh cáo đây:

geminihp

Xe máy
Các cụ cho e hỏi chút, e hay chạy cao tốc 5B. Trường hợp e đang chạy tốc độ 120km/h ở làn ngoài cùng bên trái sát giải phân cách cứng, làn bên phải e các xe lưu thông với tốc độ ~100km/h, lúc đó có xe đằng sau dí sát đít đá đèn các kiểu yêu cầu nhường đường thì e nên xử lý như thế nào ạ? Giảm tốc độ, chờ để chen vào làn bên phải nhường đường cho xe sau hay cứ chạy nguyên như vậy?
Nếu e chứ giữ nguyên làn mà chạy như thế thì có bị các cụ chửi do lỗi bám làn trái ko nhỉ?

Opel Astra

Xe điện
Các cụ cho e hỏi chút, e hay chạy cao tốc 5B. Trường hợp e đang chạy tốc độ 120km/h ở làn ngoài cùng bên trái sát giải phân cách cứng, làn bên phải e các xe lưu thông với tốc độ ~100km/h, lúc đó có xe đằng sau dí sát đít đá đèn các kiểu yêu cầu nhường đường thì e nên xử lý như thế nào ạ? Giảm tốc độ, chờ để chen vào làn bên phải nhường đường cho xe sau hay cứ chạy nguyên như vậy?
Nếu e chứ giữ nguyên làn mà chạy như thế thì có bị các cụ chửi do lỗi bám làn trái ko nhỉ?
Bác bị đội địch dí sát đít đá đèn, vậy, khả năng cao là bên phải của bác đang trống.
Vậy, nếu bên phải trống, thì bác giữ làn trái làm gì, trả sổ đỏ làn trái lại cho người ta chứ nhỉ?

Còn nếu bên phải không trống, tức là bác đang vượt vài ọp pơ, tức là cái thằng dí sát đít đá đèn thuộc diện 40.000 chú mua bằng, đang nổi rầm rầm ở TpHCM.
Phỏng ạ?

Khoanglang1990

Xe máy
Cứ phạt nguội thật nặng thì chắc chắn vi phạm sẽ giảm đi !

BMZ_Z4

Xe điện
Cứ phạt nguội thật nặng thì chắc chắn vi phạm sẽ giảm đi !
Còn vấn đề các cụ đang muốn làm luật thế nào ấy cụ,
sau đó đi sai thì mới phạt được.
Giờ đi thì nguy hiểm nhưng để phạt hành vi thì không dễ.

Nhà cháu chuyển làn trái hay phải để vượt thì không vấn đề gì cả, vấn đề là khi chuyển làn phải đảm bảo an toàn, đúng tốc độ, đúng biển báo, vạch kẻ đường.