[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

smart_sharp

Xe điện
Đúng như cụ nói, theo quy định giờ điện chỉ còn độc quyền Truyền tải, điều độ trên toàn lãnh thổ,
Em phân tích ở đây là các DNNN khi lỗ triền miên không thấy cửa lãi ở đâu thì nhà nước sẽ phải can thiệp, họ can thiệp bằng cách trợ giá qua nguồn NSNN, mà nguồn NSNN thì cũng lại từ dân và DN, vậy thì dân hưởng lợi gì khi DNNN lỗ???
Em không rõ hàng xóm thế nào, nhưng sau vụ sông đà nhiễm dầu em đổi, thấy sông đuống làm sau, công nghệ hiện tại hơn em dùng. Mà hồi đó còn manh nha HN trợ giá cho cả sông đuống nữa, sau dẹp thì phải
Ý can thiệp của nhà nước em có phản đối đâu nhỉ? Đã độc quyền (dù do tự nhiên, đặc thù ngành hay độc thù do nhà nước quy định) thì phải có sự quản lý chặt của nhà nước chứ chờ "ý thức" với "đạo đức kinh doanh" của chủ doanh nghiệp thì nhân dân cần lao sẽ ăn đủ. Còn lỗ, lãi thì không hẳn là độc quyền là không được lỗ. Như EVN, đọc cả thớt này thấy là phần nhiều việc lỗ là do giá đầu vào tăng trong khi giá đầu ra (bán cho người tiêu dùng) lại không được tăng. Khi đó, không thể nói giản đơn là EVN độc quyền kinh doanh điện mà vẫn lỗ.

Chỉnh sửa cuối:

aladanh

Xe tăng
Ý can thiệp của nhà nước em có phản đối đâu nhỉ? Đã độc quyền (dù do tự nhiên, đặc thù ngành hay độc thù do nhà nước quy định) thì phải có sự quản lý chặt của nhà nước chứ chờ "ý thức" với "đạo đức kinh doanh" của chủ doanh nghiệp thì nhân dân cần lao sẽ ăn đủ. Còn lỗ, lãi thì không hẳn là độc quyền là không được lỗ. Như EVN, đọc cả thớt này thấy là phần nhiều việc lỗ là do giá đầu vào tăng trong khi giá đầu ra (bán cho người tiêu dùng) lại không được tăng. Khi đó, không thể nói giản đơn là EVN độc quyền kinh doanh điện mà vẫn lỗ.
thôi cứ chờ kqua thanh tra của BCT xem nguyên nhân cụ thể ntn, thành phần có vụ khtc. lúc đầu e cứ đinh ninh về tính hiệu quả khi bct thanh tra evn nhưng theo thông tin em đc biết tới giờ ko phải vậy, cũng căng đét.

ThanhLong69

Xe tăng
[
thôi cứ chờ kqua thanh tra của BCT xem nguyên nhân cụ thể ntn, thành phần có vụ khtc. lúc đầu e cứ đinh ninh về tính hiệu quả khi bct thanh tra evn nhưng theo thông tin em đc biết tới giờ ko phải vậy, cũng căng đét.
Lỗ thì từ năm ngoái nên không phải hot lắm, cái cần quan tâm là vì sao thiếu điện phải cắt điện, nếu có thể làm khác đi thì làm thế nào nào để không phải cắt điện.
Thật ra thì sau khi việc đã qua rồi thì cái vấn đề trên lại rất dễ để có lời giải chứ mà trước đó thì quá khó (cũng kiểu như luận đề sau 18:30 kiểu gì cũng sẽ nói được):D.

aladanh

Xe tăng
[
Lỗ thì từ năm ngoái nên không phải hot lắm, cái cần quan tâm là vì sao thiếu điện phải cắt điện, nếu làm khác đi thì làm cách nào để không phải cắt điện.
Thật ra thì sau khi việc đã qua rồi thì cái vấn đề trên lại rất dễ để có lời giải chứ mà trước đó thì quá khó (cũng kiểu như luận đề sau 18:30 kiểu gì cũng sẽ nói được):D.
nếu thanh tra rồi đưa kiến nghị thì đúng như cụ nói, chứ làm kiểu dậu đổ bìm leo thì căng đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hai_levis

Xe tải
[

Lỗ thì từ năm ngoái nên không phải hot lắm, cái cần quan tâm là vì sao thiếu điện phải cắt điện, nếu có thể làm khác đi thì làm thế nào nào để không phải cắt điện.
Đơn giản thôi cụ: không thể để phụ thuộc vào thủy điện được. Các ông nhiệt điện phải trữ đủ than, ông khí phải trữ đủ khí, ông dầu phải trữ đủ dầu đề phòng tình huống cạn nước như năm nay. Còn tiền ở đâu để cho các ông trữ đủ thì tự nghĩ đi, tăng giá giờ này dân chửi chết

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Thanh tra cái là xoắn hết cả lên ngay mà. Cụ H đã từng nói: Không ai có thể dọa được Nhà Nước.
Anh chị em nó vất vả hơn thôi! Vừa phải lo việc thường nhật,vừa phải lo tài liệu cho thanh tra! Chắc Cụ chưa bao giờ thuộc diện chịu thanh tra!? Có gì mà phải xoắn!!! :))

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Dưới kia có bao nhiêu người đang vui,bao nhiêu người đang buồn,bao nhiêu người đang lo lắng,bao nhiêu người đang tuyệt vọng!? Mình còn những phút giây ngắm Hà Nội thì đã là hạnh phúc lắm rồi!!!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dân ta có bao giờ tin vào kết quả thanh tra đâu mà bác.
Nhiều vụ mang ra tòa xử mà dân còn chả tin kết quả nữa là thanh tra.

Xe Thánh

Xe buýt
Chục hôm trước trở đi thì ngày nào cũng cắt, cắt từ sáng đến tối, hoặc luân phiên cắt cả đêm. Nóng 40 độ nó cắt thế này bằng giết người.

Vừa rồi bác Chính có về nhiệt điện Mông Dương cái là hết cắt hẳn, em nghĩ bác ấy về thì bọn đầy tớ kia chắc sẽ đỡ hơn, vẫn cắt nhưng ít, thế mà lại như chưa hề có cuộc chia ly các cụ ạ, không mất điện 1 chút nào, thế này là thế nào khó hiểu quá, các bố độc quyền kia muốn làm loạn để tăng giá điện hay sợ bay ghế.

Ra rả Facebook kền kền đăng bán ngập trời quạt tích điện và máy phát, ra đường đâu đâu cũng thấy máy phát nổ phèng phèng, ông nào ôm to quả này vỡ mõm.

tieunhupha

Xe điện
Ông nào chả ra rả là vẫn dùng điện thế chứ có kém đi đâu, nhưng thực tế là vừa rồi trời mát nên tiết kiệm khá nhiều điện. Trời lại mưa nên tích được kha khá nữa nên tất nhiên là khả năng đáp ứng phải tốt hơn so với đợt đầu tháng 6 rồi.

sakai_yo

Xe lăn
CG vẫn thông báo đấy ạ, may sao 3 tiếng sau lại báo hoãn.

vkthang

Xe container
Chục hôm trước trở đi thì ngày nào cũng cắt, cắt từ sáng đến tối, hoặc luân phiên cắt cả đêm. Nóng 40 độ nó cắt thế này bằng giết người.

Vừa rồi bác Chính có về nhiệt điện Mông Dương cái là hết cắt hẳn, em nghĩ bác ấy về thì bọn đầy tớ kia chắc sẽ đỡ hơn, vẫn cắt nhưng ít, thế mà lại như chưa hề có cuộc chia ly các cụ ạ, không mất điện 1 chút nào, thế này là thế nào khó hiểu quá, các bố độc quyền kia muốn làm loạn để tăng giá điện hay sợ bay ghế.

Ra rả Facebook kền kền đăng bán ngập trời quạt tích điện và máy phát, ra đường đâu đâu cũng thấy máy phát nổ phèng phèng, ông nào ôm to quả này vỡ mõm.
Thật không cụ?

buicongchuc

Xe ba gác
Thứ nhất là tại thanh tra, thứ nhì là việc trời vừa có mưa.

xukthal

Xe lăn
Đợt này đang TT EVN mà :D
Đội Phong Điện, Nhật Điện lại có hy vọng ;;)

vutranhung

Xe tăng
Hôm qua đọc chuyến đi của mợ ZHZ sang Cổ Trấn mới biết bên đó sản xuất máy tích điện, phát điện ko kịp giao cho VN mình.
Mình mất điện vài ngày là anh hàng xóm lại được lợi

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đợt này mưa nhiều phía bắc thì nước sông Đà đầy ự =D>
Đợt này thanh tra ngành điện thấy bảo căng đét vì kế hoạch mua điện lởm [-(