[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Khi nói về đbqh: Đầu tiên là các cụ có nhớ trong lần bầu cử trước, các cụ đã bỏ phiếu cho đbqh nào ko? Hiện nay đbqh khu vực của các cụ tên là gì? :D

P/s. Mình thì thú thật ko nhớ nên cũng không ý kiến gì về chất lượng đại biểu
Cái này em chịu Cụ ơi.. 51 tuổi đầu chưa bao giờ cầm lá phiếu đi bầu!🤪...Nhưng bố em nắm rõ lắm..1 khóa chính thức và vài khóa dự thính...nhưng từ thời Cụ Nguyễn Hữu Thọ cơ ạ😊

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, quan điểm của cụ về ĐBQH của cụ thật bá đạo.

Khẩu khí lớn thì sứ mệnh không thể nhỏ, cụ vào cái nơi fun fun này làm gì mà kỹ vậy?

Sứ mệnh nhỏ thấp mà khẩu khí lớn quá chung cuộc cũng chẳng vui đâu.

Quan điểm khác nhau, phong cách khác nhau nên e xin phép không tào lao với cụ nữa.

Cảm ơn cụ đã dành thời gian!
Vâng..ta lại quay về chủ đề của thớt ạ👍

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]

Langthang_Mercedes

Xe container
Vậy thì lắp điện năng lượng mặt trời làm gì? Cso dàn năng lượng thì dùng ban ngày tẹt còn thừa thì tích vào bình tích điện, tối khi sử dụng hết mới dùng đến điện lưới.
Mất điện liên tục còn được, nếu thỉnh thoảng mới mất, máy nổ để lâu không dùng cùng hỏng đó.
Vâng, vậy là có lắp hay không lắp ĐMT hả cụ?

type

Xe tăng

Thớt này đỡ nóng theo lượng cúp điện rồi cụ ạ. Đến chỗ em hiện tại giờ bớt chửi "nhà đèn" vì không bị cắt điện nữa. Giờ lại xoay về vấn đề như 1 số cụ trên này "thanh tra phát đủ điện ngay", không "xyz" sao lại đủ điện. Bố tộ thủy điện giờ mong được phát với giá gần 100 đồng ông "Cụ" /1kw điện như cách đây gần 10 năm còn không nổi.

Hai_levis

Xe tải
Thớt này đỡ nóng theo lượng cúp điện rồi cụ ạ. Đến chỗ em hiện tại giờ bớt chửi "nhà đèn" vì không bị cắt điện nữa. Giờ lại xoay về vấn đề như 1 số cụ trên này "thanh tra phát đủ điện ngay", không "xyz" sao lại đủ điện. Bố tộ thủy điện giờ mong được phát với giá gần 100 đồng ông "Cụ" /1kw điện như cách đây gần 10 năm còn không nổi.
Thanh tra đúng lúc mưa, nước về nên đỡ cắt điện hơn thôi, chứ làm gì đã đủ điện. Hà Nội hôm qua vẫn thấy cắt.

TieuFu

Xe container
Cái này em chịu Cụ ơi.. 51 tuổi đầu chưa bao giờ cầm lá phiếu đi bầu!🤪...Nhưng bố em nắm rõ lắm..1 khóa chính thức và vài khóa dự thính...nhưng từ thời Cụ Nguyễn Hữu Thọ cơ ạ😊
Lại là pha chạy tội tranh công đổ lỗi ! Em mà làm điện thì chỉ cần thủng thẳng: các đại bẩu là người vừa mới cắt điện đấy, mua rẻ thì chất lượng hên xui !

banmotnucuoi

Xe lăn
Hay là có tàu ngầm Ofer :) nói như mình nói phân vùng CMSC. Thực ra cái này không có gì mới cả về sách lược điện, cũng như quy hoạch quốc gia. Cái khác cũng nên phân vùng theo điện. Mức độ phát triển và khoa học đến lúc phải phân ko cản được.

Người viết QH8 đã nhận ra vấn đề không thể giải bài toán điện quốc gia lâu bền bằng truyền tải Bắc Nam như thời cụ Kiệt nữa rồi. Vì như các cụ thấy công suất 500kv đánh vật mãi chỉ đỡ được 10% phụ tải miền ko xi nhê gì cả. Đúng ra 500kv Bắc Nam chỉ để dự phòng đỡ cho tình huống khẩn cấp thôi chứ ko phải lúc nào cũng chạy đầy tải như vậy.

QH8 đã tính theo chủ động vùng. Miền Bắc chủ lực là khí LNG và cố vớt điện than, điện gió.

Trung Quốc đã tách điện lực ra 2 công ty lưới và 5 công ty vùng. Các công ty vùng cạnh tranh lẫn nhau từ vùng này có thể đánh sang vùng khác. Đó là lời giải tuyệt vời nhà nước cạnh tranh nhà nước; sáng tạo thể chế chính sách của TQ. VN cũng đã manh nha theo vùng cả về Genco và cty phân phối; vì khách quan nó vậy ko làm khác được.

Mình vì nước dài trải qua bao đau thương nên cứ ám ảnh ko phân vùng. Nhưng trong quy hoạch quốc gia đã chú trọng phân vùng rồi dù vẫn còn hài hước là vùng Trung kéo từ Thanh Hóa đến Bình Thuận 1400km :D

Việt nam phân ra 9 vùng kinh tế rồi, nên những ông "độc quyền" cũng nên tách ra như vậy mới đúng, Chứ truyền tải càng xa hao phí càng lớn, lỗ càng thêm lỗ. Nếu có điện khí thì cũng ưu tiên cho đồng bằng sông hồng và đông nam bộ, vì hai vùng này dùng tới 70% điện. chứ nhìn toàn thấy quy hoạch tận miền trung và miền tây thì đúng là béo mấy ông xây dựng truyền tải

tquang

Xe tăng
Thanh tra đúng lúc mưa, nước về nên đỡ cắt điện hơn thôi, chứ làm gì đã đủ điện. Hà Nội hôm qua vẫn thấy cắt.
Mai trời lại bắt đầu đợt nắng nóng mới. Cứ tình h ìnhnày thì xác định mất điện dài dài đi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam phân ra 9 vùng kinh tế rồi, nên những ông "độc quyền" cũng nên tách ra như vậy mới đúng, Chứ truyền tải càng xa hao phí càng lớn, lỗ càng thêm lỗ. Nếu có điện khí thì cũng ưu tiên cho đồng bằng sông hồng và đông nam bộ, vì hai vùng này dùng tới 70% điện. chứ nhìn toàn thấy quy hoạch tận miền trung và miền tây thì đúng là béo mấy ông xây dựng truyền tải
LNG xung quanh Sài Gòn thì rất nhiều. Trong QH8 có Hiệp Phước, Nhơn Trạch 3,4, Long An 1, Sơn Mỹ 1,2 tổng cộng 8800mw (trước 2030). Sau 2030 có thêm Long An 2, Long Sơn 3000mw nữa.

Chưa kể các nhà máy điện khí hiện nay ở cụm Phú Mỹ và Nhơn Trạch 1,2 sẽ chuyển sang LNG khi khí trong nước Đông Nam Bộ suy giảm.

Còn khí Cà Mau, khí Lô B Ô Môn cho Miền Tây nữa nên điện khí miền Nam rất nhiều.

Điện LNG ngạc nhiên nhất là Hải Phòng ko đưa vào? Có cụ nào biết cụ thể lý do ko??? gần Hà Nội chỉ có LNG Quảng Ninh (Cẩm Phả), Thái Bình 3000mw. Hiểu ý cụ nói, nhưng thôi mỗi người một chút cho cả làng cùng vui, đoàn kết, đồng thuận cao :)

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Ơn Giời, thế là có nước cho các Nhà máy Thủy điện chạy phát điện rồi,.....Phù....:D

banmotnucuoi

Xe lăn
Ơn Giời, thế là có nước cho các Nhà máy Thủy điện chạy phát điện rồi,.....Phù....:D

To nhất ông sơn la mới được 3m nước. Cần 20m để phát chờ cao điểm

.Bo My

Xe container
Điện LNG ngạc nhiên nhất là Hải Phòng ko đưa vào? Có cụ nào biết cụ thể lý do ko??? gần Hà Nội chỉ có LNG Quảng Ninh (Cẩm Phả), Thái Bình 3000mw. Hiểu ý cụ nói, nhưng thôi mỗi người một chút cho cả làng cùng vui, đoàn kết, đồng thuận cao :)
chắc hồi ấy cụ Thành không ham trò này.
Nói chung là điện khí LNG nhập ngoại hiện giờ không được khuyến khích, cái nào lỡ ký thì xem có chạy được không chứ cái sớm nhất là Nhơn Trạch 3, 4 dự kiến 2025 xong nhưng giờ vẫn còn vướng mắc: Chủ tịt duyệt nhưng Chủ tịt về rồi thì ai dám ký đây, đàm phán từ 2021 đến giờ vẫn không được giá FIT cho LNG:

Hiện Chính phủ đã có có ý kiến “đây là thỏa thuận sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, :)) Bộ Công Thương có ý kiến “đơn vị cần báo cáo cấp cao hơn”, còn EVN thì cho biết “không đủ thẩm quyền để quyết định”, nên nhà đầu tư chưa biết thực hiện thế nào.

Thôi xong rồi, chúc tham gia cạnh tranh lành mạnh ở thị trường điện VN nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Home Land

Xe đạp
Vâng, vậy là có lắp hay không lắp ĐMT hả cụ?
Tùy theo kinh tế từng gia đình có nên lắp hay ko. Theo mình nếu kinh tế cho phép thì lắp ĐMT quá tốt:
+ Tiền điện phải thanh toán cho nhà nước sẽ rất ít.
+ Chủ động những khi mất điện, không phải đi nhờ hoặc dùng máy phát, quạt tích điện.
+ Chia bình quân 20 năm sử dụng theo tháng so với tiền điện của nhà nước hàng tháng ra vẫn lời mà còn không phụ thuộc, kể cả khi tăng giá điện tăng cao.

asian4you

Xe tải
Em cũng rất chắc chắn nhiều vđ đấy, nói cho vui miệng thời này dễ tẻe tee on lắm.

Tuy nhiên cụ đừng bắt e cm cái gì nhé, không tự nhiên ông Vân đề xuất thanh tra toàn diện ngành điện bao gồm điều phối, công suất, giá thành, chi phí, cách tính đâu cụ.
Thanh tra là việc bình thường mà cụ có gì đâu, không đề xuất thì cũng vài 3 năm là đến lượt thôi.
Mà ông Vân này em thấy có mấy chỗ lăn tăn quá, chỗ 10 năm gần đây thường xuyên báo lỗ, chỗ lỗ mà có tiền gửi ngân hàng, và rồi chỗ đầu tư ngoài ngành em thấy câu chữ ông ấy dùng lắt léo quá ai không để ý hoặc không xem kỹ là nghe ra evn đầu tư ngoài ngành 45k tỉ.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Thanh tra là việc bình thường mà cụ có gì đâu, không đề xuất thì cũng vài 3 năm là đến lượt thôi.
Mà ông Vân này em thấy có mấy chỗ lăn tăn quá, chỗ 10 năm gần đây thường xuyên báo lỗ, chỗ lỗ mà có tiền gửi ngân hàng, và rồi chỗ đầu tư ngoài ngành em thấy câu chữ ông ấy dùng lắt léo quá ai không để ý hoặc không xem kỹ là nghe ra evn đầu tư ngoài ngành 45k tỉ.
Sau khóa 14 đã không còn những câu hỏi đậm chất trí tuệ rồi ạ!?

Thì đó cũng chỉ là một cái tạo nên gợn sóng, gọi là thủ thuật cộng đồng.

Nhưng hoàn toàn có thể hiểu một cách không cần ám chỉ rằng đã có gì đó sai, rất sai. Vậy trách nhiêm ntn, ngăn chăn được các lỗi sai tương tự hay ko? Anh điều độ đã đc tạm nghỉ để rkn?

Con sóng nhỏ về xe biển xanh cũng làm chìm một đương kim u vê bê tê cê đó ạ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
chắc hồi ấy cụ Thành không ham trò này.
Nói chung là điện khí LNG nhập ngoại hiện giờ không được khuyến khích, cái nào lỡ ký thì xem có chạy được không chứ cái sớm nhất là Nhơn Trạch 3, 4 dự kiến 2025 xong nhưng giờ vẫn còn vướng mắc: Chủ tịt duyệt nhưng Chủ tịt về rồi thì ai dám ký đây, đàm phán từ 2021 đến giờ vẫn không được giá FIT cho LNG:

Hiện Chính phủ đã có có ý kiến “đây là thỏa thuận sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, :)) Bộ Công Thương có ý kiến “đơn vị cần báo cáo cấp cao hơn”, còn EVN thì cho biết “không đủ thẩm quyền để quyết định”, nên nhà đầu tư chưa biết thực hiện thế nào.

Thôi xong rồi, chúc tham gia cạnh tranh lành mạnh ở thị trường điện VN nhé.
Đàm phán Qc: Fs 6000 giờ/8760 giờ/năm = 68.5%. Nếu Pvpower nhún 1 chút thì 65%, nếu Evn nhún 1 chút thì 70%. Thôi cưa đôi 67.5%, duyệt! :) 32.5% công suất còn lại tham gia thị trường cạnh tranh.

Thời buổi 4.0 nhanh gọn thế chứ lị, chuyện nhỏ thế mà cũng câu 2 năm? :P nếu EVN không mua thì bán cho Điện lực TPHCM :D

Chỉnh sửa cuối:

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Thì đó cũng chỉ là một cái tạo nên gợn sóng, gọi là thủ thuật cộng đồng.

Nhưng hoàn toàn có thể hiểu một cách không cần ám chỉ rằng đã có gì đó sai, rất sai. Vậy trách nhiêm ntn, ngăn chăn được các lỗi sai tương tự hay ko? Anh điều độ đã đc tạm nghỉ để rkn?

Con sóng nhỏ về xe biển xanh cũng làm chìm một đương kim u vê bê tê cê đó ạ.

Ninh nó phải tạm rời chức vụ theo cái QĐ 125 này...nhắc để Cụ rõ ạ!( Cụ lưu ý cái ngày ký QĐ nhé ạ)

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Đàm phán Qc: Fs 6000 giờ/8760 giờ/năm = 68.5%. Nếu Pvpower nhún 1 chút thì 65%, nếu Evn nhún 1 chút thì 70%. Thôi cưa đôi 67.5%, duyệt! :) 32.5% công suất còn lại tham gia thị trường cạnh tranh.

Thời buổi 4.0 nhanh gọn thế chứ lị, chuyện nhỏ thế mà cũng câu 2 năm? :P nếu EVN không mua thì bán cho Điện lực TPHCM :D
2 năm là báo nói thôi, chứ có vẻ như xong rồi, không có ký cái gì cả. EVN chắc cũng nhận được chỉ thị miệng là không ký gì, cứ cạnh tranh bình đẳng. Bao tiêu sản lượng chỉ là việc nhỏ, còn giá FIT cho LNG nữa. Chúng nó đẩy PVN lên làm cái giá FIT để cho đám tư nhân theo sau làm tiền lệ mà hưởng.

Còn 1 đống điện LNG nữa đang chờ xem, án binh bất động:
đây là tin mới vừa tháng 5 dự án Vinacap đang chờ thịt EVN: