[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

_June_

Xe tải
vị trí đẹp thì d.a bán đc 16-18 tỷ / MWp, lãi sang tay 3-4 đồng cụ ạ, đầu tư cái này nó cũng như rút lãi ăn dần thôi, lý tưởng thì cụ khai thác như ở mức trên đc 3 tỷ 6/năm, tự đầu tư thì 4-5 năm, mua lại d.a thì 6-7 năm cụ mới hoàn vốn đc. chưa kể rủi ro về chính sách, thiên tai, hỏng hóc.... cái dở nhất là nó không vừa đi vừa láii được :)) (chỉ phát đc daytime), trong khi cao điểm là từ 18h - 22h. hiện trạng mạng lưới điều độ, phân phối cũng đang tới hạn rồi.
chỉ hy vọng sau 20 năm d.a điện xong nếu chuyển đổi mđsd đất thì có mấy ha đất view biển thêm30 năm nữa ;))
Đầu tư cái này có ông nào bỏ tiền thịt ra đâu mà bác bảo rút lãi ăn dần? =))

tieunhupha

Xe điện
Một dự án điện mặt trời bình quân 5 năm là thu hồi vốn. Với suất đầu tư ban đầu tầm 13-15 tỷ cho 1MW thì 300tr/ tháng chả có gì là không thể.
Bình quân ở đây là khái niệm tính toán cụ ơi. Còn thực tế thì khác chứ. Cụ có tính ra việc bị cắt phát lên lưới trong thời điểm này khi mà hợp đồng ký là Evn phải thu mua toàn bộ ko.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bác lắp hệ như nào mà cho không Điện lực họ vẫn nhận vậy ạ? :D
Em ngoài ngành cụ có thể nói thêm không, cho mà nhà nước cũng không nhận à :D với hỏi thêm cụ từ Ninh Bình đổ ra ven biển khả năng đầu tư sinh lời (với giá bán < giá người sử dụng mua của nhà nước, với dn sản xuất) thì khả thi 9 10 năm có thu hồi nổi vốn không cụ?

thanhnv13

Xe tải
Em.nghĩ pin mặt trời tích điện theo cường độ sáng chứ đâu phải bắt buộc chính diện mặt trời nhỉ?
Nhiều nhà máy điện mặt trời họ lắp hệ thống cảm biến ánh sáng mặt trời quay đi đâu thì tấm mặt trời quay theo hướng đó để tối ưu lượng điện sx trên 1 tấm.

Bác lắp hệ như nào mà cho không Điện lực họ vẫn nhận vậy ạ? :D
Em ngoài ngành cụ có thể nói thêm không, cho mà nhà nước cũng không nhận à :D với hỏi thêm cụ từ Ninh Bình đổ ra ven biển khả năng đầu tư sinh lời (với giá bán < giá người sử dụng mua của nhà nước, với dn sản xuất) thì khả thi 9 10 năm có thu hồi nổi vốn không cụ?
Tóm lại là khi các cụ lắp tấm năng lượng mặt trời thì các cụ phải đấu nối với đường dây truyền tải điện quốc gia ở đây là đường 110Kv (cái này e ko nhớ rõ) Cái việc xa hay gần đường dây nó liên quan đến chi phí đầu tư. Khi đấu nối lên thì ký bán điện với Bên điện lực với một giá bán abc nào đó mà cái việc điện lực trả tiền cho mình khá lâu e ko nhớ rõ là 1 năm hay sao chứ không phải trả hàng tháng. Hiện nay năm 2021 CP không có cơ chế đấu nối hoặc không có đơn giá cho đấu nối này nên không hoặc khó đấu nối với điện lực vì vậy bên e đấu nối nhưng không bán điện cho điện lực mà sx ra bao nhiêu cho luôn nếu thừa điện.

tomtomchát

Xe container
Đầu tư cái này có ông nào bỏ tiền thịt ra đâu mà bác bảo rút lãi ăn dần? =))
Khi tất toán có cái nhìn tổng thể sẽ rõ hơn khi cụ chỉ nhìn dòng tiền hiện tại.
E nói trên quan điểm sử dụng tiền nhàn rỗi đem đầu tư thay vì gửi ngân hàng.
Cụ nói trên quan điểm nhà đầu tư kinh doanh chuyên nghiệp.
[/QUOTE]
Nhiều nhà máy điện mặt trời họ lắp hệ thống cảm biến ánh sáng mặt trời quay đi đâu thì tấm mặt trời quay theo hướng đó để tối ưu lượng điện sx trên 1 tấm.

Ở xứ ta không có đâu cụ, chỉnh góc nghiêng cố định bằng tay thôi là xịn lắm rồi :))
Tấm pin quang điện Tào, biến tần Tào, gá lên khung thép là hết xèng rồi.

Tóm lại là khi các cụ lắp tấm năng lượng mặt trời thì các cụ phải đấu nối với đường dây truyền tải điện quốc gia ở đây là đường 110Kv (cái này e ko nhớ rõ) Cái việc xa hay gần đường dây nó liên quan đến chi phí đầu tư. Khi đấu nối lên thì ký bán điện với Bên điện lực với một giá bán abc nào đó mà cái việc điện lực trả tiền cho mình khá lâu e ko nhớ rõ là 1 năm hay sao chứ không phải trả hàng tháng. Hiện nay năm 2021 CP không có cơ chế đấu nối hoặc không có đơn giá cho đấu nối này nên không hoặc khó đấu nối với điện lực vì vậy bên e đấu nối nhưng không bán điện cho điện lực mà sx ra bao nhiêu cho luôn nếu thừa điện.
Cơ chế giá cụ nói đang là FIT3. Kịp ký Hđ bán điện trc 31/12/20 thì được hưởng FIT 2 là 8,38 cent/kWh (1943 đ), trả hàng tháng để ngta còn trả lãi NH, om cả năm thì ngta vỡ mồm :) cơ chế đấu nối lúc nào cũng có, chỉ là cụ có ok xuống tiền với FIT 3 và có chấp nhận cắt giảm công suất phát ko thôi, vì solar đạt đỉnh cs phát ở giờ thấp điểm, và hệ thống điều độ chỉ có vậy :)
Cho điện (xả) vì ko tích trữ đc, do bên cụ tự ý đấu nối qua công tơ 1 chiều. Điện thừa phát ngược lên lưới vẫn ghi nhận như tiêu thụ, và cụ phải trả tiền cho EVN cho phần điện cụ tiêu thụ ko hết https://laodong.vn/xa-hoi/chuyen-gia-huong-dan-xu-ly-truong-hop-dien-mat-troi-khong-dung-het-phai-tra-tien-922092.ldo

victory-henry

Xe buýt
em đang tồn 5 dự án điện mặt trời..cần thanh lý , sang tên đổi chủ... cụ nào cần có nhu cầu cứ alo / email: luonghuuthang@hotmail.com... bên dưới phát triên nông trại nuôi gà,dê, lợn là quá okie....cám ơn các cụ nhiều

blackhole1

Xe tăng
Ở VN không dùng công nghệ muối nóng chảy nhỉ solar thì chỉ ban ngày đêm là tịt ngóm .

_June_

Xe tải
Tốt nhất thời điểm này đừng làm cái gì bác ạ. Giá thiết bị vẫn cao, đang dịch các cơ sở sản xuất thì đóng cửa hoặc giảm công suất. Bác định bán cho ai? :D
Ven biển phía Bắc và miền Trung quanh năm gió bão đến mái nhà nó còn tốc hết, thì theo bác lắp ĐMTAM nó có khả thi hay không? :D

DriveBravo

Xe buýt
Thấy các cụ chém cũng xôm, mình cũng chuẩn bị lắp (5KW) nên chém thêm vài ý nhỏ
1. Tiền: Xác định tiền này là nhàn dỗi (mấy bác bảo gửi NH - OK, nhưng nói như vậy thì ai mua cái Ô tô 2-3 tỷ làm gì, mua cái 1 tỷ đi là đc rồi. Cái này gọi là Hiệu xuất đầu tư - mình cảm thấy có hữu dụng là đầu tư)
2. Điện: Ở quê thường hay mất điện, nhất là mùa hè (mùa theo lý thuyết là khai thác hiệu năng tốt nhất). Vậy khi mất điện các cụ có nhét tiền vào để chạy được điều hòa không? Hay là chạy máy phát??/Lại vấn đề Chi phí - Bảo dưỡng???
3. Hiệu suất: Ở quê đất rộng nên góc ánh sáng lớn, hiệu suất như nhà mình đang dùng 2 đèn 100W thì hôm nào trời mưa đèn sáng từ 6h tối đến tầm 2-3h sáng, hôm nắng thì ko tính (vì thấy báo chỉ hết 2/5 vạch pin)
và còn khá nhiều lý do khác, do vậy mình quyết định lắp:
LOẠI NLMT CÓ TÍCH LŨY (THÊM KHOẢNG 20TR TIỀN ACQUY) - KHÔNG NỐI LƯỚI (VÌ ĐIỆN LỰC GIỜ KO MUA NỮA) - LÝ DO: Ở QUÊ MÙA HÈ NẮNG NÓNG NÊN LIÊN TỤC BỊ MẤT ĐIỆN - NHÀ CÓ BỐ MẸ ĐÃ LỚN TUỔI + TRẺ EM
MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG CHO 02 GIA ĐÌNH (thường xuyên có 3-4 người ở nhà):
1. CHUYỂN NẤU GAS SANG NẤU ĐIỆN (DÙNG CHO 2 HỘ)
2. ĐIỀU HÒA BAN NGÀY CHẠY DUY TRÌ NHIỆT ĐỘ 26-27 độ (3 ĐH 12.000BTU)
3. MÁY BƠM, MÁY GIẶT CHUYỂN SANG BUỔI SÁNG VÀ TRƯA
4. TÁCH CẦU DAO 2 CHIỀU ĐỂ CHỦ ĐỘNG TRONG VIỆC LỰA CHỌN ĐƯỜNG NNMT VÀ ĐIỆN LƯỚI (KHI CÓ VIỆC SỬ DỤNG CÔNG SUẤT LỚN)

ẢNH HỆ KHUNG NHÀ MÌNH ĐÃ LÊN XONG - LÀM ĐẸP NHƯ LÀ MỘT ĐIỂM NHẤN CHO CĂN NHÀ LUÔN

KẾT LUẬN: KHI BỎ QUA YẾU TỐ HIỆU QUẢ - NHÌN VÀO THỰC TRẠNG HẠ TẦNG LƯỚI ĐIỆN CỦA KHU VỰC MÌNH Ở CÙNG KHẢ NĂNG ĐẦU TƯ - MỨC ĐỘ 7-80TR ĐỂ CÓ ĐƯỢC MỘT MÙA HÈ MÁT MẺ TRONG 6-7 NĂM LÀ MÌNH QUYẾT ĐỊNH

Chỉnh sửa cuối:

xtac2004

Xe tải
Cụ đầu tư ngon quá, thế là có thêm tầng trồng Lan đột biến ngon đấy chứ
suất đầu tư thế nào cụ, cho em thông tin và đơn vị lắp luôn nhé, em cũng định làm 5KWP cho tầng mái đỡ nóng
Thấy các cụ chém cũng xôm, mình cũng chuẩn bị lắp (5KW) nên chém thêm vài ý nhỏ
1. Tiền: Xác định tiền này là nhàn dỗi (mấy bác bảo gửi NH - OK, nhưng nói như vậy thì ai mua cái Ô tô 2-3 tỷ làm gì, mua cái 1 tỷ đi là đc rồi. Cái này gọi là Hiệu xuất đầu tư - mình cảm thấy có hữu dụng là đầu tư)
2. Điện: Ở quê thường hay mất điện, nhất là mùa hè (mùa theo lý thuyết là khai thác hiệu năng tốt nhất). Vậy khi mất điện các cụ có nhét tiền vào để chạy được điều hòa không? Hay là chạy máy phát??/Lại vấn đề Chi phí - Bảo dưỡng???
3. Hiệu suất: Ở quê đất rộng nên góc ánh sáng lớn, hiệu suất như nhà mình đang dùng 2 đèn 100W thì hôm nào trời mưa đèn sáng từ 6h tối đến tầm 2-3h sáng, hôm nắng thì ko tính (vì thấy báo chỉ hết 2/5 vạch pin)
và còn khá nhiều lý do khác, do vậy mình quyết định lắp:
LOẠI NLMT CÓ TÍCH LŨY (THÊM KHOẢNG 20TR TIỀN ACQUY) - KHÔNG NỐI LƯỚI (VÌ ĐIỆN LỰC GIỜ KO MUA NỮA) - LÝ DO: Ở QUÊ MÙA HÈ NẮNG NÓNG NÊN LIÊN TỤC BỊ MẤT ĐIỆN - NHÀ CÓ BỐ MẸ ĐÃ LỚN TUỔI + TRẺ EM
MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG CHO 02 GIA ĐÌNH (thường xuyên có 3-4 người ở nhà):
1. CHUYỂN NẤU GAS SANG NẤU ĐIỆN (DÙNG CHO 2 HỘ)
2. ĐIỀU HÒA BAN NGÀY CHẠY DUY TRÌ NHIỆT ĐỘ 26-27 độ (3 ĐH 12.000BTU)
3. MÁY BƠM, MÁY GIẶT CHUYỂN SANG BUỔI SÁNG VÀ TRƯA
4. TÁCH CẦU DAO 2 CHIỀU ĐỂ CHỦ ĐỘNG TRONG VIỆC LỰA CHỌN ĐƯỜNG NNMT VÀ ĐIỆN LƯỚI (KHI CÓ VIỆC SỬ DỤNG CÔNG SUẤT LỚN)

ẢNH HỆ KHUNG NHÀ MÌNH ĐÃ LÊN XONG - LÀM ĐẸP NHƯ LÀ MỘT ĐIỂM NHẤN CHO CĂN NHÀ LUÔN

KẾT LUẬN: KHI BỎ QUA YẾU TỐ HIỆU QUẢ - NHÌN VÀO THỰC TRẠNG HẠ TẦNG LƯỚI ĐIỆN CỦA KHU VỰC MÌNH Ở CÙNG KHẢ NĂNG ĐẦU TƯ - MỨC ĐỘ 7-80TR ĐỂ CÓ ĐƯỢC MỘT MÙA HÈ MÁT MẺ TRONG 6-7 NĂM LÀ MÌNH QUYẾT ĐỊNH

_June_

Xe tải
Cụ đi tìm hiểu nhiều rồi hãy phát biểu cụ nhé. giờ cứ đơn giản cụ có nhà xưởng rộng 6000m2 trở lên (đặc biệt từ ĐN đổ vào)muốn cho thuê thì xem có bên nào thuê để làm điện áp mái không,giá thuê tính khoảng 2usd/năm/m2 chứ cũng không phải ít cụ nhé.
Nói như cụ thì bọnđi thuê mái làm nó tự vất tiền đi.
Mái thì đầy, nhưng chẳng mấy ông đi thuê được.
Đố bác biết vì sao ;))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất thời điểm này đừng làm cái gì bác ạ. Giá thiết bị vẫn cao, đang dịch các cơ sở sản xuất thì đóng cửa hoặc giảm công suất. Bác định bán cho ai? :D
Ven biển phía Bắc và miền Trung quanh năm gió bão đến mái nhà nó còn tốc hết, thì theo bác lắp ĐMTAM nó có khả thi hay không? :D
Em có thấy sản xuất kiểu may giày da giảm công suất đâu nhỉ. Mái xưởng tốc đâu, làm ầm ầm quanh năm mà, tất nhiên phương án tăng cường cho pin mái thì có thể tốn thêm 5% khỏi tốc nhưng con số đó không phải quá lớn.

tomtomchát

Xe container
DMT sợ mưa đá, và sợ EVN ko đóng cầu dao thôi ;))
Tốc mái nhà thì cụ phải hỏi cái mái nhà :D
Chứ sao cụ lại đánh đồng cái DMTAM với cái mái nhà? Mái lều khung thép tiền chế, cọc nhồi đây, và chủ yếu duyên hải Nam Trung bộ, Đông Nam bộ nơi gió bão khủng hơn BB nhiều:

43 Đà Nẵng

Xe tải
Mái thì đầy, nhưng chẳng mấy ông đi thuê được.
Đố bác biết vì sao ;))
mái đủ lớn thường là bên dưới sử dụng thì là ng đi thuê,chủ mái lại k sử dụng.Việc thống nhất 3 bên này rất khó,do vậy ít là phải cụ ak

trungunimor

Xe buýt
Nếu có thể cụ tìm lắp inverter có dải điện áp AC rộng thì tốt.Inverter của tôi tự ngắt khi AC lưới 195V.

_June_

Xe tải
DMT sợ mưa đá, và sợ EVN ko đóng cầu dao thôi ;))
Tốc mái nhà thì cụ phải hỏi cái mái nhà :D
Chứ sao cụ lại đánh đồng cái DMTAM với cái mái nhà? Mái lều khung thép tiền chế, cọc nhồi đây, và chủ yếu duyên hải Nam Trung bộ, Đông Nam bộ nơi gió bão khủng hơn BB nhiều:
Ở đây đang nói về vấn đề thuê mái để làm ĐMTAM, với hệ 1MWp trở xuống. Bác trưng ảnh kia nó là dạng farm mặt đất rồi nên chả lan quyên:D
Còn Nam Trung Bộ thì bắt đầu tính từ Ninh Thuận đổ vào kìa bác, bác có từng ở Ninh Thuận làm chưa ạ? Nếu bác từng làm ở đó rồi mà bác so sánh gió bão giữa miền Trung và Nam Trung Bộ đổ vào thì em thấy sai sai lắm đó ạ ;;)

Còi to 70

Xe buýt
Có bác nào đang thuê mái làm điện mặt trời không ạ ? , giá cả cho thuê như thế nào các cụ nhỉ
Có cụ nào làm về mảng này biết ko, rồi có lợi có hại gì cho nhà xưởng ko, có cần giấy tờ của chính quyền gì ko ?
Thấy thằng bạn bảo, ngoài bắc có xưởng trên 4000m2 thì sẽ lắp và bao trọn gói sau đó bán lại điện cho chính nhà máy đó (rẻ hơ5-10% gì đó) Nói chung là không phải mất gì chỉ lo mái bị thấm dột xuông cấp do không tính toán thiết kế từ đầu thôi. Tuy nhiên một số khu CN xịn thì khó lắp vì đội PCCC không phê duyệt.

tomtomchát

Xe container
Ở đây đang nói về vấn đề thuê mái để làm ĐMTAM, với hệ 1MWp trở xuống. Bác trưng ảnh kia nó là dạng farm mặt đất rồi nên chả lan quyên:D
Còn Nam Trung Bộ thì bắt đầu tính từ Ninh Thuận đổ vào kìa bác, bác có từng ở Ninh Thuận làm chưa ạ? Nếu bác từng làm ở đó rồi mà bác so sánh gió bão giữa miền Trung và Nam Trung Bộ đổ vào thì em thấy sai sai lắm đó ạ ;;)
bão miền tây mới hay tốc mái, đơn giản nhà trỏng vách lá mái lợp tôn.
Còn các tỉnh duyên hải không dễ tốc đâu bạn, nhà xây kiên cố (nhà đúc) hết rồi.
Ảnh đó chính là Ninh thuận. Farm chính là loại hình "điện mặt trời áp mái", bạn xem 1 hđ ký với điện lực thì biết. theo bản đồ phân bố thì dưới 50MWp nó chiếm đa số. Nó là mái nhà đấy, pham phiếc cái gì, trồng mấy cái cây đào mấy cái ao lấy lý do :)) :))
Theo phân vùng, duyên hải Nam Trung bộ bao gồm các tỉnh từ Đà Nẵng vào Bình Thuận. thực tế giờ Nam trung bộ, bắc trung bộ... chỉ có trên bản tin thời tiết.

Chỉnh sửa cuối:

ah99x6

Xe điện
Tuy chất lượng điện của điện mặt trời không cao, nhưng chi phí đầu tư xây dựng các nhà máy điện mặt trời ngày càng rẻ đã khuyến kích nhiều công ty đàu tư nhà máy điện "xanh" này.
Giá bán điện mặt trời lên lưới ở một số nước:
- UAE: 1.35 US Cents/ kWh.
- Ấn Độ: 6.2 US Cents/ kWh.
- Trung Quốc: 6.8 US Cents/ kWh.
- Thái Lan: 5.2 Cents/ kWh.
- Tây Ban Nha: 3.99 Cents/ kWh. (Giá thấp nhất Châu Âu)
- Anh Quốc: 5.92 Cents/ kWh. (Giá cao nhất Châu Âu, nước Anh có ít ngày nắng, nhiều sương mù)
- Và Việt Nam: 9.35 Cents/ kWh.
Điều kỳ diệu nữa là giá bán điện mặt trời của Việt Nam sẽ không thấp hơn trong 20 năm tới.
Việc mua giá điện cao chót vót cũng tương tự như việc Mobifone mua AVG với giá cao chót vót.
VN là nước có nguồn điện thủy điện lớn nhất Đông Nam Á, chiếm tỷ trọng từ 30-35% trong cơ cấu nguồn điện. Và nguồn thủy điện có giá rất rẻ.
Việc mua điện chất lượng thấp của điện mặt trời với giá cao, sau đó phải bù lỗ bằng nguồn giá rẻ của thủy điện vô hình chung đang là cách thức "rút ruột ngân sách" cực kỳ tinh vi. 1 kiểu cách AVG dưới vỏ bọc "bảo vệ môi trường" và "bù đắp thiếu điện".
Để việc rút ruột diễn ra thuận lợi thì hệ thống truyền thông tuyên truyền tối đa về "năng lượng xanh", đánh phá các dự án điện giá rẻ (thủy điện, nhiệt điện), tạo sự cố để trì hoãn việc đưa vào vận hành các dự án điện đang xây dựng.
Tóm lại, ngành điện đang có 1 AVG khổng lồ, và sẽ còn bị rút ruột trong lâu dài. Bọn chúng quá tinh vi.
Điện mặt trời không sạch khi các tấm pin hết hạn sử dụng là rác thải gây nguy hại cho môi trường!