[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

boileroperator

Xe hơi
hehe bác tìm hiểu thêm đi nha. Hiệu suất chuyển đổi là cái gì vậy? Cái hiệu suất của tấm pin thực tế nó đã tính vào cái MP đó rồi, và chỉ ảnh hưởng tới diện tích thôi chứ không liên quan gì tới sản lượng nữa hết. Tức là đã báo 1MWP pin thì hiệu suất bao nhiêu đi nữa nó cũng sẽ cho ra 1MWh/giờ nắng. Cái "giờ nắng" này không phải là cái mình thấy bằng mắt thường, là 1 giờ đầy nắng, bởi bác làm sao thấy được mây bay qua, góc chiếu mặt trời, cường độ ánh sáng, v.v..., nên nó chỉ là giờ nắng tương đương. Khi tui nói Bình Thuận 6 giờ nắng/ngày, tức là 1 MWP ở Bình Thuận trung bình cho được 6MWh/ngày, cho dù là mắt thường bác thấy nó nắng chang chang từ 7AM tới 4PM. Cái trung bình này đã trung bình tháng nắng & mưa rồi, nên các bác không cần nói là chỉ được vài tháng, v.v...

Tóm lại là trên đời này không có tấm pin nào mà 1MWp chỉ cho ra 200kwh trong 1 tiếng nắng chói chang đầy đủ hết.

====================

Nếu bác muốn tìm hiểu thêm về hiệu suất thì sẵn tui giải thích luôn, các bác nào không quan tâm thì khỏi đọc khúc dưới.

Hiệu suất tấm pin là số kwh đạt được trong 1m2 pin trong 1 giờ. Pin 72 cells khoảng 2m2.
- Loại hiệu suất 20% ==> mỗi giờ được 20% *1kwh/1m2 = 400wh/2m2 ==> tấm pin đó có công suất 400wp
- loại hiệu suất 15% ==> mỗi giờ được 300wh ==> gọi là tấm pin 300wp

Tức là để ráp 6Kwp pin hiệu suất 20% thì bác chỉ cần 15 tấm pin ==> 30m2
Nếu xài pin hiệu suất 15% ==> cần 20 tấm ==> 40m2

Nhưng khi bác đã ráp đủ 6kwp đó rồi, thì cả 2 hệ thống sẽ cho ra cùng sản lượng. Nó giống như là 1kg bông chiếm chỗ nhiều hơn 1kg sắt, nhưng cả 2 đều là 1kg. Khối lượng riêng khác nhau, nhưng người ta cân kg bán cho bác, cần gì quan tâm khối lượng riêng nữa.
1MWp là nói về công suất chuyển đổi thành điện 1 chiều, khi chuyển sang xoay chiều nó chỉ còn khoảng 90% thôi ạ.

dotcms

Xe tăng
Có bác nào đang thuê mái làm điện mặt trời không ạ ? , giá cả cho thuê như thế nào các cụ nhỉ
Có cụ nào làm về mảng này biết ko, rồi có lợi có hại gì cho nhà xưởng ko, có cần giấy tờ của chính quyền gì ko ?
em đang làm cạnh thủy điện ialy cũng kiếm được. Cụ nào quan tâm vào em chơi cho biết

dotcms

Xe tăng
em đang làm cạnh thủy điện ialy cũng kiếm được. Cụ nào quan tâm vào em chơi cho biết

dotcms

Xe tăng
Có một hình thức đầu tư nhiều công ty đang làm, họ tự đầu tư hệ thống năng lượng mặt trời rồi bán lại điện cho nhà máy có mái sử dụng với giá thấp hơn của điện lực ( tầm 5-8%), nhưng có vẻ phù hợp nhiều hơn với vùng phía nam vì thời gian mặt trời chiếu sáng theo năm lớn.

lum..zzz

Xe điện

_June_

Xe tải
1MWp là nói về công suất chuyển đổi thành điện 1 chiều, khi chuyển sang xoay chiều nó chỉ còn khoảng 90% thôi ạ.
Em thấy 90% là cao lắm rồi đó bác, thực tế thì chỉ được trên 80% thôi :))

f320

[Tịch thu bằng lái]
Bạn cụ chém gió đấy cụ ạ. Với 1MWp nghĩa là nếu đạt công suất đỉnh thì mỗi giờ cụ thu về 1k số điện x 2kvnđ/ số= 2tr vnđ. Nghĩa là ngày nào cũng nắng to hết cỡ thì cũng cần phải có 5h phát được công suất đỉnh đều đặn. Mà với điều kiện này thì chắc chắn ko thể xảy ra được vì số ngày nắng, số giờ nắng, hiệu suất phát điện giảm do nhiệt độ, bụi bẩn.....
Vậy nên đó chỉ là bài toán để tính toán cho vui của bạn cụ thôi.
Một dự án điện mặt trời bình quân 5 năm là thu hồi vốn. Với suất đầu tư ban đầu tầm 13-15 tỷ cho 1MW thì 300tr/ tháng chả có gì là không thể.

tienaka

Xe điện
cụ là người cho thuê hay người đi thuê. mỗi người lại có yêu cầu khác, cụ có thể lên nhóm điện năng lượng để tìm hiểu

thanhnv13

Xe tải
Có bác nào đang thuê mái làm điện mặt trời không ạ ? , giá cả cho thuê như thế nào các cụ nhỉ
Có cụ nào làm về mảng này biết ko, rồi có lợi có hại gì cho nhà xưởng ko, có cần giấy tờ của chính quyền gì ko ?
Bên e cũng đang có mấy cái dự án cũng đang nghiên cứu cái này. Hiện nay đang khó vì năm nay CP không có chủ trương đấu nối điện mặt trời áp mái, cái này do quy hoạch điện sắp thừa điện nên họ dừng lại rồi. Bên e đang tính vẫn đấu nối nhưng không bán điện cho Điện lực mà bên e cho không luôn. Cũng có nhiều đơn vị làm cái này và nhiều hình thức đầu tư kiểu như mình cho họ thuê diện tích áp mái họ đầu tư bán lại điện. Đối với mỗi khu vực thì có hệ số tính khác nhau Miền bắc miền trung miền nam số giờ nắng và ngày nắng khác nhau nên họ tính đơn giá điện khác nhau. Các cụ Google cũng có nhiều đơn vị làm. Nhưng giờ CP không chủ trương nên chủ yếu mà mình tự đầu tư và mình tự xài thôi còn vụ thuê mái thì ko khả thi nữa

_June_

Xe tải
Bên e cũng đang có mấy cái dự án cũng đang nghiên cứu cái này. Hiện nay đang khó vì năm nay CP không có chủ trương đấu nối điện mặt trời áp mái, cái này do quy hoạch điện sắp thừa điện nên họ dừng lại rồi. Bên e đang tính vẫn đấu nối nhưng không bán điện cho Điện lực mà bên e cho không luôn. Cũng có nhiều đơn vị làm cái này và nhiều hình thức đầu tư kiểu như mình cho họ thuê diện tích áp mái họ đầu tư bán lại điện. Đối với mỗi khu vực thì có hệ số tính khác nhau Miền bắc miền trung miền nam số giờ nắng và ngày nắng khác nhau nên họ tính đơn giá điện khác nhau. Các cụ Google cũng có nhiều đơn vị làm. Nhưng giờ CP không chủ trương nên chủ yếu mà mình tự đầu tư và mình tự xài thôi còn vụ thuê mái thì ko khả thi nữa
Bác lắp hệ như nào mà cho không Điện lực họ vẫn nhận vậy ạ? :D

Vasa

Xe buýt
Ông anh họ nhà em thì vào Bình Định, Phú Yên thuê đất lắp mấy dàn to tổ bố bán điện. Lỗ lãi thế nào em không rõ, nhưng có vẻ ổn.

Long921

Xe tăng
Thấy ông bạn vẫn làm theo kiểu tự do thấy bảo khá ổn

tomtomchát

Xe container
e thấy đa số rao đc hưởng 5-10% doanh số bán cho dt 6.000m2 trở lên (đủ lắp 1 MWp). ít hơn thì e ko biết nó có thuê cho không ;))
đc sd điện dá dẻ nữa, tất nhiên là vào h thấp điểm và daytime rồi, cao điểm mà phát điện đc thì nó còn phải để bán
tỉ dụ như khi đóng cửa đi làm thì cụ có thể bật bếp, điều hòa, đèn đóm thoải mái hehe

ubisapro

Xe trâu
ngon cơm, đủ cho nhà e dùng thì e đã lắp. Nữa là đi thuê :D

tomtomchát

Xe container
Em có thằng bạn chuyên đầu tư món nàY. Từ Ninh Thuận Bình Thuận đến SG. Nó bảo tầm 1Mkp thì hàng tháng cũng thu được 300tr, nghe mà thèm vãi ;))
vị trí đẹp thì d.a bán đc 16-18 tỷ / MWp, lãi sang tay 3-4 đồng cụ ạ, đầu tư cái này nó cũng như rút lãi ăn dần thôi, lý tưởng thì cụ khai thác như ở mức trên đc 3 tỷ 6/năm, tự đầu tư thì 4-5 năm, mua lại d.a thì 6-7 năm cụ mới hoàn vốn đc. chưa kể rủi ro về chính sách, thiên tai, hỏng hóc.... cái dở nhất là nó không vừa đi vừa láii được :)) (chỉ phát đc daytime), trong khi cao điểm là từ 18h - 22h. hiện trạng mạng lưới điều độ, phân phối cũng đang tới hạn rồi.
chỉ hy vọng sau 20 năm d.a điện xong nếu chuyển đổi mđsd đất thì có mấy ha đất view biển thêm30 năm nữa ;))

_June_

Xe tải
Em.nghĩ pin mặt trời tích điện theo cường độ sáng chứ đâu phải bắt buộc chính diện mặt trời nhỉ?
Nếu như bác nói là "theo cường độ ánh sáng" thì nó bị che bóng hết thế kia thì lấy đâu ra cường độ ạ ;))