[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

PenII

Xe buýt
đọc các cụ trên này chém gió phần phật, ai cũng thấy vui mừng như cơn bĩ cực sắp qua :)) , thôi cầu nguyện, đó là lời chúa

xuanphuongccs

Xe điện
E thấy bài báo này viết về mực nước các hồ thủy điện quy ra dc ~8 tỉ kWh. Tức là ~ 8 ngày sử dụng của đỉnh hiện tại nếu chỉ chạy duy nhất thủy điện. Các cụ có thấy nó vô lý ko ? Tại sao lại chỉ dc có 8 tỉ kWh?

Tình hình mực nước tại các hồ thủy điện Việt Nam (cập nhật ngày 19/6/2024)
13:49 | 19/06/2024

- Báo cáo cập nhật về trữ lượng nước tại các hồ thủy điện trên toàn quốc của Cục Điều tiết Điện lực cho thấy: Những tuần gần đây, lượng nước về các hồ có cải thiện do mưa lớn. Hiện tại, các hồ thuỷ điện còn dự trữ lượng nước tương đương khoảng 8 tỷ kWh.

Đấy là chưa tính lượng hàng ngày được bổ sung.

banmotnucuoi

Xe lăn
đọc các cụ trên này chém gió phần phật, ai cũng thấy vui mừng như cơn bĩ cực sắp qua :)) , thôi cầu nguyện, đó là lời chúa
Điện trừ phần điện cho sinh hoạt nó là minh chứng cho sức khoẻ của nền kinh tế.
Em đọc đâu đó có nhà kinh tế nói đếm xe tải trên đường và đi ra chợ tháng trước tháng sau để xem đất nước có phát triển ko?
Giờ chỉ nhìn công tơ điện các nhà máy là ra thôi cụ nhỉ?
Thủ tướng Chính phủ mong các đơn vị làm việc với tinh thần "vượt nắng thắng mưa" để công trình được hoàn thành vào ngày 28-6.

Ducanh28

Xe tăng
Mạch 3 lấy nguồn ở đâu mà ko thiếu?
Điện khí chạy cầm chừng nhiều lắm.
8100 mw điện khí 4 tháng phát 8.x tỷ
29500 mw điện than 4 tháng phát 56.x tỷ
Vậy là xong mạch 3 thì thiếu đã có điện khí lo, chỉ có EVN lõm thêm thôi
Mất tiền xây dựng, mua điện giá cao và bán giá thấp.

tieunhupha

Xe điện
Tích năng khi không cần thì đòng bớt tổ máy, khi phủ đỉnh phát Fullmark được không cụ? Không nhất thiết phả bơm từ dưới lên
Vậy nó là loại thuỷ điện có hồ chứa bình thường chứ tích năng gì đâu cụ. Khi nói thuỷ điện tích năng là nói về một loại thuỷ điện có tính chất khác chứ.

matizac

Xe tăng
Đợt này bác Tin sang chắc thảo luận về mua vũ khí và hỗ trợ phát triển điện hạt nhân rùi. Tiềm năng điện Việt Nam mình gần như khai thác tối đa rồi, còn mỗi thằng hạt nhân thôi là chưa. Lại nhớ đến thằng bạn em lứa đầu học về hạt nhân đây bây giờ đang làm cò đất rồi. Đúng là lãng phí bao nhiêu nhân tài của quốc gia
Nhân tài hay không thì chưa biết nhưng sự không nhất quán trong tầm nhìn dẫn đến nhiều thiệt hại, trong đó phần thiệt hại về thời gian là khó lấy lại nhất, để duy trì đào tạo về hạt nhân chắc không mất nhiều kinh phí, nếu duy trì được phần đào tạo này khi cần có thể huy động, sử dụng được, không phải làm lại, mất cả một thế hệ.

Doubleqn

Xe buýt
Thuỷ điện MB ổn, MN và Tây nguyên chỉ tháng nữa không có nước về thì phủ đỉnh cũng căng đấy ạ. Chạy dầu là lỗ chỏng gọng ra rồi tất cả lại vào giá thành điện.
Năm nay chưa thấy phải chạy dầu, mà sản lượng điện tiêu thụ tăng 15%, chứng tỏ năm ngoái điều tiết vớ vẩn quá
Có chạy dầu rồi chứ cụ nhỉ
Điện trừ phần điện cho sinh hoạt nó là minh chứng cho sức khoẻ của nền kinh tế.
Em đọc đâu đó có nhà kinh tế nói đếm xe tải trên đường và đi ra chợ tháng trước tháng sau để xem đất nước có phát triển ko?
Giờ chỉ nhìn công tơ điện các nhà máy là ra thôi cụ nhỉ?
Thủ tướng Chính phủ mong các đơn vị làm việc với tinh thần "vượt nắng thắng mưa" để công trình được hoàn thành vào ngày 28-6.
28/6 là toàn bộ mạch 3 hay chỉ tba500 thanh hoá vậy cụ

banmotnucuoi

Xe lăn
Có chạy dầu rồi chứ cụ nhỉ

28/6 là toàn bộ mạch 3 hay chỉ tba500 thanh hoá vậy cụ
Em xem trên này thì chưa thấy chạy dầu. Có thể chạy nhưng ko đáng kể kiểu bảo trì máy.
28/6 chắc đóng được đoạn từ TBA Thanh hoá đi Nam Định, mưa và nắng năm nay nhiều nên chậm vài hôm thôi. Cứ quyết tâm làm sẽ có thành quả, cũng ko nên ép chín sớm quá mất an toàn lao động.

xuanphuongccs

Xe điện
Vậy nó là loại thuỷ điện có hồ chứa bình thường chứ tích năng gì đâu cụ. Khi nói thuỷ điện tích năng là nói về một loại thuỷ điện có tính chất khác chứ.
Thế lúc không cần nó đóng bót cửa xả chả là tích lại là gì. Khi cầu nó xả thêm mấy tổ máy mới chả tăng cs phủ đỉnh là gì? Hay cụ cứ phải để nó bơm lên rồi xả thì mới là tích năng?

Doubleqn

Xe buýt
Thế lúc không cần nó đóng bót cửa xả chả là tích lại là gì. Khi cầu nó xả thêm mấy tổ máy mới chả tăng cs phủ đỉnh là gì? Hay cụ cứ phải để nó bơm lên rồi xả thì mới là tích năng?
1 người nói thì mình còn nghĩ là họ sai giừo đến người thứ 2 nói thì mình cũng nên xem
lại để coi định nghĩa tích năng là ntn rồi :(

tieunhupha

Xe điện
Vì tiếng anh gốc của nó là pumped-storage hydroelectricity cụ ạ nên phải đọc để hiểu nguyên lý của nó chứ ko luận ra bằng tiếng Việt word by word được đâu cụ ạ. Thế giờ cụ có ý kiến là các ông dịch nghĩa tối quá và đề xuất cái tên mới hợp lý hơn ko ạ.

.Bo My

Xe lăn
lúc giới thiệu thủy điện tích năng thì cố tình đưa tin cách thức vận hành ở ..Tây là mua điện thấp ban đêm để bơm nước, rồi chạy phát điện giá cao ban ngày ăn chênh lệch. Nhưng ở VN thì có khi là làm ngược lại nhé! Chưa biết làm sao để nó có lãi hay thu hồi vốn đây nên quăng cho ông EU lo cho vay chứ A9 không chịu đến thăm đốc thúc tự làm nữa! :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Khu vực miền Bắc mấy năm nay k thấy khánh thành nhà máy điện nào lớn nhỉ? Thảo nào thiếu điện ở khực này là chủ yếu

pajero2011

Xe tải
Khu vực miền Bắc mấy năm nay k thấy khánh thành nhà máy điện nào lớn nhỉ? Thảo nào thiếu điện ở khực này là chủ yếu
Năm sau và sau nữa có Quảng Trạch 1 và Vũng Áng 2 vào, có thêm khoảng 3000MW, lúc này ĐZ mạch 3 mới như hổ thêm cánh.

Còn sau nữa thì trông chờ vào một loạt dự án LNG ở miền bắc như Quảng Ninh, Thái Bình, Nghi Sơn, Quỳnh Lập, Hải Lăng...

XSim

Xe container
1 người nói thì mình còn nghĩ là họ sai giừo đến người thứ 2 nói thì mình cũng nên xem
lại để coi định nghĩa tích năng là ntn rồi :(
Người lớn chỉ bàn về ý tưởng thôi là đủ, chứ suốt ngày lo tầm chương trích cú vặn vẹo câu chữ thì chưa lớn được đâu :))

Doubleqn

Xe buýt
Người lớn chỉ bàn về ý tưởng thôi là đủ, chứ suốt ngày lo tầm chương trích cú vặn vẹo câu chữ thì chưa lớn được đâu :))
:)) vậy mới thấy mình dở đó cụ chứ thông thái như cụ thì nói làm giề

XSim

Xe container
:)) vậy mới thấy mình dở đó cụ chứ thông thái như cụ thì nói làm giề
Vấn đề là em không cần phải tra gg xem định nghĩa tích năng là gì, nên không cần quan tâm có đúng định nghĩa trong sách không, cụ thì vẫn phải lo tra xem đúng sai thế nào.

Doubleqn

Xe buýt
Vấn đề là em không cần phải tra gg xem định nghĩa tích năng là gì, nên không cần quan tâm có đúng định nghĩa trong sách không, cụ thì vẫn phải lo tra xem đúng sai thế nào.
vâng cụ có câu châm ngôn là khi bạn nói ra thì họ không còn nghi ngờ gì nữa cụ à

hoangdinhman

Xe hơi
Thế này thì toàn bộ thủy điện ở Việt Nam hiện nay là thủy điện tích năng rồi
Ngài Sxim còn vodka nữa
Thua