[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

dinhdung87

Xe buýt
Trời râm nhưng bức xạ nhiệt cao thì vẫn có điện như thường mà cụ, có điều hiệu suất cao nhất phải là mặt trời tháng 5-6 chiếu trực tiếp
nếu vậy miền bắc thì thường sử dụng được trong khoảng bn tháng nhỉ?

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
nếu vậy miền bắc thì thường sử dụng được trong khoảng bn tháng nhỉ?
Số giờ nắng miền bắc dùng được pin mặt trời khoảng 1700-2100, Miền Trung - Nam là 2000- 2600

myob

Xe tăng
KKK! :)) :)) :))

Đây e gửi 1 vài hình ảnh trong đó có ngày sản lượng đạt max và min của hệ thống nhà em từ khi lắp đến thời điểm này:
View attachment 4528480

View attachment 4528481
View attachment 4528485

Nói chung không như mơ nhưng tùy mục đích của các bác là gì và phải chấp nhận giá ra sao thôi.

Trong thớt này em cũng đã có comment về quan điểm của em tại sao em lắp hệ thống này!

Các bác có thực sự quan tâm hệ thống này thì nên review kỹ và tùy quan điểm với mục đích cụ thể của mình mà có quyết định riêng. Nói chung tránh tình trạng bôi đen hoặc tô hồng và tránh shock phản vệ khi đối diện với sự thật!

Em nói thêm là em kịp ký HD với EVN vào ngày 29 ( hay 30 gì đó) tháng 6/2019 nhé!

Em là người thực, việc thực và không phải lad dân sale hoặc công ty lắp đặt ĐMT nên không có mục dích PR gì ở đây cả cũng như không bỉ bôi dìm hàng.

Thuần túy em chỉ là người tiêu dùng thôi! Mục tiêu là dùng lâu dài và nghiêm túc!
Gửi cụ...
Em thấy cụ đã làm điện mt từ lâu, chắc cũng có nhiều kinh nghiệm, không biết cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm về việc lắp đặt như thế nào? Mua sản phẩm của hãng nào tốt bền và hiệu quả?
Thanks cụ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nó phải có nắng bác ah.

Vì điện nó chỉ phát sinh khi hạt foton nó đâm vào tế bào quang điện trong solar cell.

Còn bức xạ hồng ngoại ( nhiệt ) thì không ăn thua gì đâu - như khi có mây mù và nóng oi bức thì cũng chỉ phát điện với công suất thấp thôi!

Sản lượng phát điện cao nhất cũng như công suất phát điện cao nhất chỉ khi trời nắng, không có mây và góc chiếu tia nắng vào tâm solar panel ~ 90 độ !

Em mới post biểu đồ công suất thì mọi người tấy là giữa trưa khi trời không có may, nắng to thì công suất sẽ max.
Bác ở khu vực nào ạ?
Và diện tích pin bác đang sử dụng ạ!

Ksxdcd

Xe điện
Bác ở khu vực nào ạ?
Và diện tích pin bác đang sử dụng ạ!
Em ở tp. Hồ Chí Minh.

Em lắp 28 panel loại 2m2 csp là 345w/panel. Tồng diện tích solar panel là 56m2.

Nhà em là nhà ống diện tích mái tổng cộng 75m2.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em ở tp. Hồ Chí Minh.

Em lắp 28 panel loại 2m2 csp là 345w/panel. Tồng diện tích solar panel là 56m2.

Nhà em là nhà ống diện tích mái tổng cộng 75m2.
Vâng! Nếu như bác ở HN thì bác sẽ hiểu,em cũng trải nghiệm rồi,và giờ đúng nghĩa nó là mái chống nóng không hơn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Ksxdcd

Xe điện
Gửi cụ...
Em thấy cụ đã làm điện mt từ lâu, chắc cũng có nhiều kinh nghiệm, không biết cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm về việc lắp đặt như thế nào? Mua sản phẩm của hãng nào tốt bền và hiệu quả?
Thanks cụ.
Em thực ra cũng chỉ là người tiêu dùng nhưng em là dân kỹ thuật nên đã cân nhắc kỹ việc này.

Kinh nghiệm lắp ĐMT áp mái từ bản thân em gói gọn như sau :
1. Sau khi phân tích kỹ nhu cầu, giá với thiết bị tương ứng và chấp nhận được thì tiến hành đàm phán với nhà thầu để thực hiện.
Các tiêu chí cân nhắc em đã post trong 1 còm (#370 page 19) ở thớt này bác có thể lội ngược lại để tham khảo;

2. Điều kiện kỹ thuật của mái nhà cũng quan trọng đến hiệu suất cho solar panel và giá thành lắp đặt :
- Tốt nhất là mái nhà hướng bắc - nam để sáng và chiều đều hứng được nắng tốt. Do ta ở bán cầu bắc, em ở tp. HCM tương ứng với vĩ độ 10 Bắc, mặt solar panel em sẽ đặt nghiêng về hướng Nam so với mặt phẳng ngang là 10 độ dcó hiệu quả hứng nắng chiều tốt nhất.
- Mái tôn nhà em trước đây lợp cũng đúng theo góc nghiêng này nên khá là phù hợp.
- Mái tôn , cao độ lắp solar panel không bị các công trình xung quanh che bóng.
Để tính toán sơ bộ mức độ hiệu quả của bức xạ mặt trời theo thời gian trong ngày trong tháng của các năm theo số liệu thống kê có sẵn...của từng vị trí địa lý nơi các bác định lắp ĐMT, các bác có thể vài link http://re.jrc.ec.europa.eu/pvg_tools/en/tools.html#PVP ( do bác 0904223800 đưa lên trong post #378 của thớt này) .

3. Thiết bị : cái này là đau đầu nhất để có thể chọ được phương án của mình. Hiện nay đồ tàu nhiều, đang dạng, giá nào cũng có từ solar panel, inverter.... Tuy nhiên anh em thì không khoái đồ tàu lắm vì tuy giá rẻ nhưng không biết chất lượng lâu dài ra sao. Hệ thống DMT phải sử dụng trên 20 năm thì mới có hiệu quả còn nếu chỉ được 6-8 năm thfi coi như vừa hết khấu hao là phải sửa thay inverter, solar panel suy giảm hiệu suất nhiều thì coi như không bằng gửi tiết kiệm dài hạn.

Trường hợp của em chọn solar panel là lọai 345wp của Q-cell ( Hàn quốc) - là loại phổ cập hiện nay với hiệu suất 18%. Có nhưng loại hiệu suất cao hơn 380-395wp hoặc trên 400wp nhưng giá thì lại cao hơn hẳn mấy chục %, thời gian chờ nhập khẩu khá lâu.... Tình ra chỉ số hiệu quả công suất x giá thành lại kém hơn. Loại solar panel hiệu suất cao chỉ tốt khi dùng nơi có diện tích mái hạn hẹp và số giờ nắng trong năm kém....
Nói chung solar panel có khả năng phát điện 25-30 năm tuy nhiên sẽ phải tính đến khả năng suy giảm hiệu suất 2% cho từ năm thứ 5 trở đi. Khả năng sau 25 năm còn 80% công suất ban đầu.

Thành phần thứ 2 quan trọng và chiếm giá thành lớn ( khoảng 30% giá thành hệ thống) là inverter . Lọai này cũng thượng vàng hạ cám từ của tàu lục địa, đài loan..., Đức, Áo, Úc.... với giá chênh lệch 2 lần. Em chọn loại của Áo ( Pronius) với thời gian bảo hành 10 năm. Của tàu thì chắc chỉ bằng nửa giá - nhưng tuổi thọ cũng chỉ bằng 1/2 và không ổn định....

Các vật tư phụ khác như dây điện, cọc thu sét thì dùng của VN, ray nhôm đẻ lắp cố định solar panel dùng của TQ.

Trong 28 tấm panel thì có 16 tấm lắp áp sát trên mái tôn cũ. 12 tấm em phải là giàn cao trên sân thượng để lắp. không gian bên dưới vẫn dùng để phơi đồ.

Tính tất cả ( bao gồm cả giàn đỡ solar panel) thì ra suất đầu từ 18.5 tr đ/kwp. Còn nếu không tính giàn đỡ pin trên sân thượng thì chỉ là 17 tr đ/kwp. Còn dùng vật tư của tàu TQ hoặc của Đài loan thì có thể giảm khá nhiều nữa ( khoảng 30-40 tr đ) - suất đầu tư có thể giảm còn 13-14 tr đ/kwp. Tuy nhiên tuổi thọ sẽ kém nhiều và chi phí bảo trì, sửa chữa sẽ cao hơn.

Bây giờ em nghĩ giá thành có thể giảm hơn 10% nữa so với 1 năm trước.

Về hiệu quả kinh tế trực tiếp khoảng 7 năm sẽ thu hồi vốn đầu tư. Ngắn gọn cũng xấp xỉ như gửi tiết kiệp dài hạn hoặc tốt hơn 1 chút - tính ra khoảng 10%/ năm.

Tuy nhiên cộng thêm những lợi ích gián tiếp em đã nói ở post #370 thì sẽ tốt hơn nữa!!!

Em thấy trong thớt này cũng có nhiều bác thất vọng về hiệu quả đầu tư ĐMT. Chuyện này cũng là dễ hiểu nếu chỉ đầu tư theo ngẫu hứng, theo phong trào hặc lời khuyên của các nhà thầu lắp đặt ĐMT mà không tính toán kỹ và lường trước những yếu tố bất lợi làm giảm sản lượng, công suất phát điện.

Nhà em là đạt được khá nhiều yêu tố tối ưu còn các nhà khác thì có thể kém hơn 20-30% thì hiệu quả đầu tư còn tệ nữa không bằng gửi tiết kiệm là đương nhiên.

Các yếu tố chính là :
- vị trí địa lý > nên check trước qua link http://re.jrc.ec.europa.eu/pvg_tools/en/tools.html#PVP đẻ biết số giờ năng, hiệu quả bức xạ mặt trời theo ngày, tháng, năm....
- hướng nhà. Nếu hướng Đông - Tây thì chỉ có hiệu quả hoặc sáng hoặc chiều.
- Mái có bị che khuất the giờ nắng hay không.
- Phần thiết bị em đã nói kỹ trên rồi.

Một ví dụ nữa là kỳ vọng hiệu quả đầu tư : em chỉ kỳ vọng cá nhân có hiệu quả xấp xỉ và tốt hơn lãi suất ngân hàng gửi tiết kiện dài hạn ~ 10%/năm là OK cộng thêm nhưng hiệu quả khác gián tiếp đã nói tại post #370 là quá tốt.
Tuy nhiên em cũng nghiên cứu 1 DA ĐMT áp mái công suất ~ 1MW đặt tại Tuy phong, Bình thuận dùng cho sản xuất của nhà máy. Ở đó bức xạ mặt trời tốt hơn , hiệu quả đầu tư có thể lên đến 12%/năm nhưng chủ đầu tư lại mong muốn hiệu quả trên 18%/ năm cơ . Do đó không thể phù hợp được!

Chỉnh sửa cuối:

dinhdung87

Xe buýt
Vâng,và không bán đc ợ.
Nếu tiếp tục thì phải đầu tư hệ thống qcquy lưu điện,mà để lưu đc 8kw/h thì cần đầu tư thêm.....200 củ.
Vâng cháu cũng thấy bảo hệ thông ắc quy mới là tốn kém :( còn bán thì cũng chả ham :)
Đc cái là có điều kiện thì lắp cái cho nó thân thiện mt thì cũng đc ah

bspvietnam

Xe tăng
Thứ nhất: EVN là độc quyền mua, tức là giá mua bao nhiêu, lúc nào mua, lúc nào cắt là do thằng mua quyết định.
Thứ hai: khoản đầu tư 22 tr, bao lâu thu hồi vốn là không ai đảm bảo trên thực tế vì nó phụ thuộc vào độ bên sản phẩm, chi phí bảo trì, và ông trời có cho đủ quang năng hay không.

Ksxdcd

Xe điện
Ở trong nam thì có điều khoản là nhà thầu sẵn sàng thu hồi hệ thống và hoàn tiền cho chủ đâu tư và chủ đầu tư phải thanh toán số tiền điện bằng số sản lượng điện do ĐMT sản xuất nhân với giá 9.35 cent/kwh cho nhà thầu - bao gồm số điện năng nhà dùng và số điện năng dư bán cho EVN.

Tuy nhiên khi ta đã quyết định lắp hệ thống này thì không hề muốn để thu hồi vì cũng lằng nhằng cách rách.

Vấn đề phải tính toán kỹ và không coi đấy là sai lầm khi đã quyết định một cách kỹ càng!

Em chưa thấy trường hợp nào ở trong nam phải thu hồi hệ thống và hoàn tiền cho chủ nhà!

Vâng,và không bán đc ợ.
Nếu tiếp tục thì phải đầu tư hệ thống qcquy lưu điện,mà để lưu đc 8kw/h thì cần đầu tư thêm.....200 củ.

bobesoc

Xe tăng
Người nhà e lắp đặt tiền gấp 10l 22tr cụ nói mà 1 năm nay chưa thấy bán đc xu nào ngoài GĐ đủ dùng sh ah

bearbie

Xe điện
Thứ nhất: EVN là độc quyền mua, tức là giá mua bao nhiêu, lúc nào mua, lúc nào cắt là do thằng mua quyết định.
Thứ hai: khoản đầu tư 22 tr, bao lâu thu hồi vốn là không ai đảm bảo trên thực tế vì nó phụ thuộc vào độ bên sản phẩm, chi phí bảo trì, và ông trời có cho đủ quang năng hay không.
Thứ nhất, là EVN mỗi lần ký hợp đồng là chốt giá (tính theo usd) 20 năm, không có chuyện năm ngoái tui ký 9.35 mà năm nay tui bị sụt xuống 8.36. Cắt thì cũng không xảy ra với áp mái. Theo tui nhớ hd là vậy, không chắc lắm, nhưng cho dù không ghi thì áp mái hiện nay không có khả năng gì gây quá tải đường truyền gì cả.

Thứ 2: là giá hiện nay đã xuống khá nhiều, bác phải nói chính xác là đầu tư 17-22tr. Nếu đã làm 22tr thì cũng như bác mua con xe 2 tỷ, phải là hàng top thế giới, không có chuyện 3, 5 năm mà tèo được. Thời gian hoàn vốn cao hơn nhưng yên tâm hơn trong đường dài. Chứ bác mua con xe 2 tỷ mà hồi hộp nó sụm bất kỳ lúc nào như xe Tàu thì vô lý quá.

Và cuối cùng là quang năng thì nó thuộc về khoa học, người ta cũng nghiên cứu chán ra rồi, không tới lượt bác nghi ngờ. Bác mà thử ra Bình Thuận nghi ngờ là 1 năm không được tới 1500 giờ nắng, xem họ có cười bác không.

keep walking

Xe tải
Chào các cụ, em dự tính lắp đặt hệ thống điện mặt trời trên mái nhà, diện tích mái khoảng 60m2, em chỉ có nhu cầu chạy điều hòa ban ngày cho 3 máy 9000 và 1 máy 24000. Cụ nào đã từng lắp hoặc trực tiếp thi công tư vấn giúp em với ạ.
Em cảm ơn ạ

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng vụ này

MrMilan

Xe điện
Chào các cụ, em dự tính lắp đặt hệ thống điện mặt trời trên mái nhà, diện tích mái khoảng 60m2, em chỉ có nhu cầu chạy điều hòa ban ngày cho 3 máy 9000 và 1 máy 24000. Cụ nào đã từng lắp hoặc trực tiếp thi công tư vấn giúp em với ạ.
Em cảm ơn ạ
Lắp đc hệ thống này em đoán cỡ 500 củ là ít

Kiliman

Xe tải
Chủ đề hay, em đánh dấu phát