[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

bearbie

Xe điện
Sau 3 4 năm hiệu suất cái tấm pin của bác giảm họ có thay mới cho bác không ? Rất nhiều người tính chán chê rồi bác gần như không có lợi bao nhiêu
Nếu quan tâm tới môi trường thì nên lắp còn bài toán thuần kt là ko có lợi .
Bảo hành hiệu suất tấm pin 25 năm nha bác, sau 25 năm giảm không quá 20%. Bác mà mua pin LG, Pana, họ còn bh hiệu suất đã hơn nữa, giảm có 13, 14% thôi. Mấy cái này là chuẩn của đmt hết rồi, ai ráp cũng biết, chỉ những người không ráp mới không tin thôi.

Nó giống như bác mua cái xe hơi mới tinh 500tr mà không tin là 10 năm sau xe vẫn còn chạy được vậy. Công nghệ chuẩn của nước ngoài, người ta làm nhiều rồi, đừng nghi ngờ nữa.

bearbie

Xe điện
Em có thằng em cũng có ý thức về BVMT, lắp cho bà mẹ vk một giàn điện MT áp mái. 2 năm nay tính ra lỗ, không có cơ thu hồi vốn. Hàng ngày dùng App theo dõi tức thời cs phát điện. Giờ bị mẹ vk chửi sml.
Tóm lại là không ăn đc của NN đâu. Các tập đoàn lớn đầu tư vào mảng này còn vỡ trận với NN.
Tập đoàn lớn nào đã ký hợp đồng bán điện được rồi mà còn vỡ trận, bác cho xin link cái. Tui chỉ biết Thái Lan vẫn đang tích cực mua các dự án đã bán dc giá 9.35c của VN đó bác.

Bạn của bác nếu làm 2 năm trước mà xài ắc quy thì lỗ hộc gạch. Tui quan tâm đmt từ 5 năm trước lận mà quyết tâm giữ tiền không làm, vì tính ra tiền điện tk đc không đủ bù tiền thay ắc quy mỗi 2 năm.

Còn nếu làm đmt nối lưới mà vẫn lỗ thì bác ấy nên thuê người vệ sinh tấm panel mỗi 3th. Mỗi lần làm xong nó tăng thêm cũng phải 10% là ít. Để vài năm không chùi thì nó giảm chắc phải 20, 30% do quá dơ. Ai lắp mới nên ráng cài vào hd quy định vs pin định kỳ cho khỏe thân mình.

muadem

Xe cút kít
Ý đinhj của CP thì tốt nhưng ê vê en làm như c..ứt ý ạ. Đáng lý ra phải tấp vô làm luôn coi như là lấy tiền của dân phát triển nguồn. Tư bản nó gọi kiểu như chiếm dụng vốn ý. Nhưng đây thì evn lỗ có NN lo chính xác là tiền thuế dân lo nên dửng dưng lắm.
Vậy cho nên giá điện từ 01/7/2019 đến tận 06/4/2020 mới phê duyệt, lại còn có hiệu lực mãi 22/5/2020 cơ đấy. Mất toi 1 năm chiếm dụng tiền bán điện lên lưới của dân cho EVN.

Cụ có biết ông HCG ko ah
Là ông nào cụ?

tieunhupha

Xe điện
Em thật là các cụ lắp cái này chỉ như đếm cua trong lỗ thôi. Vì các cụ giở hợp đồng ra mà xem các điều khoản về tăng giá thế nào mà đã vui vẻ tính giá hiện tại làm bài toán kinh tế. Giờ thì đơn giá đó là ngon còn giá điện mình dùng thì cứ ngày một tăng lên tương đối nhiều so với đơn giá các cụ bán được thì thời gian hoàn vốn lại càng dài ra. Với những ông lớn thì họ được áp bài toán về điều chỉnh đơn giá khác với cái hệ điện mặt trời áp mái các cụ ạ. Nên giờ lắp cái này cũng coi như 1 bài học để 3-4 năm sau nhìn lại.

Ksxdcd

Xe điện
à, em nói theo gg nhá: tiền ông đl chát anh em mình thì như giá (bậc thang) trong hóa đơn hàng tháng cụ nhận, còn giá bán của cụ cho ông đl thì là bình quân đều, khoảng 2.100 cho giai đoạn trước đây, từ 5/2020 thì hơn 1.900
Em thấy HD ký đến cuối 6/2019 thì giá mua DMT áp mái của EVN là 9.34cent/kwh cho 20 năm. Giờ giá này từ 22/5/2020 lại bị điều chỉnh giảm xuống còn 8.38cent/kwh ah?

Ksxdcd

Xe điện
Thực tế là thế, ít ra hợp đồng ký là như vậy, nó đang là nhà sản xuất panel lớn số 1 số 2 thế giới, giờ phá sản thì cũng phải chịu chứ làm thế nào? Tớ chả hiểu bạn đòi thực tế là cái gì nhưng thực tế 1 ngày nóng ở SG với hệ thống 6.6KW điện mặt trời mang về cho bạn khoảng 40 số điện, nhiều phết chứ ko ít đâu

Bác ở vị trí nào tại SG vậy?

Nhà e có hệ thống 9.6kwp nhưng từ tháng 6/2019 đến nay có duy nhất 1 ngày đạt 46 kwh ( hôm 5/4/2020 vừa rồi). Tổng số ngày đạt trên 40kwh chỉ khoảng dưới 10 ngày thôi!

Tính trung bình từ đầu đến giờ thì đổ đồng mỗi ngày chỉ đạt 28kwh thôi!

Em ở Gò vấp, nhà hướng Bắc - Nam, không bị che chắn. Panel loại Q-cell 345w!

Arabia

Xe tăng
Bác ở vị trí nào tại SG vậy?

Nhà e có hệ thống 9.6kwp nhưng từ tháng 6/2019 đến nay có duy nhất 1 ngày đạt 46 kwh ( hôm 5/4/2020 vừa rồi). Tổng số ngày đạt trên 40kwh chỉ khoảng dưới 10 ngày thôi!

Tính trung bình từ đầu đến giờ thì đổ đồng mỗi ngày chỉ đạt 28kwh thôi!

Em ở Gò vấp, nhà hướng Bắc - Nam, không bị che chắn. Panel loại Q-cell 345w!
Bắc Nam thì kém hơn Đông Tây. Với cả Inverter bạn dùng loại nào, bởi hệ thống ko chỉ mỗi Panel. Inverter xịn thì điện áp khởi động thấp nên nắng ít vẫn có điện, Inverter kém hơn thì dù Panel vẫn tạo ra điện nhưng ko đủ điện áp khởi động thì cũng thế à.

Trung bình 28 số/ngày là ngon rồi. Tớ ko ở trong Nam chỉ nghe họ hàng ở đấy review cho con số cao nhất thôi. Điện mặt trời nó ko chỉ hiệu quả về kinh tế mà nó còn chống nóng rất hiệu quả, thấy bảo lắp xong nhà mát hẳn.

Ksxdcd

Xe điện
Bác có nhầm không?

Hướng bắc, nam mới là hướng chuẩn đảm bảo cả sáng và chiều có hiệu ứng nắng tốt - panel đặt nghiêng về hướng nam khoảng 10 độ . Còn hướng đông tây thì chỉ 1 buổi thôi???

Inverter của nhà em là của Austria ( loại Pronius ) cs 8.2kw ( bằng ~ 80% csp) vì đến nay sau 10 tháng dùng em cũng chỉ thấy 1-2 ngày có 1 - 2 giờ là đạt được đến công suất peak này.

Hệ thống nhà em bắt đầu phát điện từ 6h AM và đến 6h PM mới hết.

Em chỉ ngạc nhiên trong còm của bác nói hệ thống 6.6kw ( không biết có phải công suất peak không? và bằng 2/3 hệ thống của nhà em ) mà đạt được sản lượng 40 kwh thì hiệu suất cao hơn quá nhiều.

Bắc Nam thì kém hơn Đông Tây. Với cả Inverter bạn dùng loại nào, bởi hệ thống ko chỉ mỗi Panel. Inverter xịn thì điện áp khởi động thấp nên nắng ít vẫn có điện, Inverter kém hơn thì dù Panel vẫn tạo ra điện nhưng ko đủ điện áp khởi động thì cũng thế à.

Trung bình 28 số/ngày là ngon rồi. Tớ ko ở trong Nam chỉ nghe họ hàng ở đấy review cho con số cao nhất thôi. Điện mặt trời nó ko chỉ hiệu quả về kinh tế mà nó còn chống nóng rất hiệu quả, thấy bảo lắp xong nhà mát hẳn.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy mấy công ty cũng quảng cáo là nếu thừa thì bán lại cho điện lực, nhưng thấy đánhgiá là nếu khu nhà cụ thoáng + nhiều nắng thì mới hiệu quả. HN mình thì cháu nghĩ ko ổn lẳm trừ khi cụ ở KĐTM
Em ko tính đến việc bán điện cho EVN , mà tính làm tầm 4,5kw để ban ngày dùng tẹt ga điều hoà, đun nấu trong mùa hè, thiếu thì dùng điện lưới
- Đầu tiên là chống nóng
- Tiếp theo là ít nhất ko phải trả tiền luỹ kế , cách tính tiền của EVN mà em rất bực.
- Cuối cùng là tự lắp đặt vọc vạch cho biết và cũng tiết kiệm chi phí
Khi nào triển khai em share kinh nghiệm với cụ nào cần

Arabia

Xe tăng
Bác có nhầm không?

Hướng bắc, nam mới là hướng chuẩn đảm bảo cả sáng và chiều có hiệu ứng nắng tốt - panel đặt nghiêng về hướng nam khoảng 10 độ . Còn hướng đông tây thì chỉ 1 buổi thôi???

Inverter của nhà em là của Austria ( loại Pronius ) cs 8.2kw ( bằng ~ 80% csp) vì đến nay sau 10 tháng dùng em cũng chỉ thấy 1-2 ngày có 1 - 2 giờ là đạt được đến công suất peak này.

Hệ thống nhà em bắt đầu phát điện từ 6h AM và đến 6h PM mới hết.

Em chỉ ngạc nhiên trong còm của bác nói hệ thống 6.6kw ( không biết có phải công suất peak không? và bằng 2/3 hệ thống của nhà em ) mà đạt được sản lượng 40 kwh thì hiệu suất cao hơn quá nhiều.
Nào em có phải người dùng trực tiếp đâu, chỉ là nghe kể thôi mà, người ta nói thế nào chỉ biết như thế. Có lẽ người kể quá lên mà tính em thì thật thà. Con số cao nhất 40 có khi lại là 40 theo kiểu "làm tròn". Bác người dùng thật chia sẻ thông tin để mọi người biết để có cái nhìn chính xác có nên đầu tư hay không. Thanks bác

namhp

Xe buýt
Tui mới hỏi cty lắp cho tui giá 19tr/kwp năm 2019, giờ dàn xịn hơn của tui giá còn có 17tr. Cty cơ điện kha khá của SG, k0 phải tự mua về ráp. Khoảng 22tr là bác có pin xịn nhất nhì thị trường (LG, Panasonic). Thêm 1, 2tr nữa thì quả cũng nhất nhì thị trường (SMA). Dàn 40 - 50tr thì từ 2019 tui đã chưa nghe thấy rồi chứ nói gì tới 2020.
Tôi xài từ 2013 tự mua qua đường xách tay lúc đó là hội chợ bên Thái, vận chuyển về Hải Phòng qua đường tàu biển được 3 tấm mono 100W/ tấm. Xài rất OK nên tôi hiểu về tác dụng. Giá trên là thời điểm tháng 11/2019 còn gấp đôi là toàn bộ của Bosch và Bosch battery lắp cho nhà ở Vin. Giá cả thay đổi theo thời điểm và khu vực nên mình không nên bàn sâu về vấn đề này

namhp

Xe buýt
Khoan hãy bàn tới hiệu quả kinh tế so với EVN. Nếu các cụ có dư khoảng 60 củ trở lên thì nên lắp (dĩ nhiên là có không gian mái) rất có lợi vì các cụ sẽ ngạc nhiên với hoá đơn tiền điện hàng tháng. Xài máy lạnh thoải gà mái ban ngày. Tối thì nên dùng tiết kiệm vì có thể gây tăng tải hệ thống chung và dùng của EVN giá cao (luỹ kế) Nếu có thêm bộ lưu điện thì không sợ mất điện

dinhdung87

Xe buýt
Em ko tính đến việc bán điện cho EVN , mà tính làm tầm 4,5kw để ban ngày dùng tẹt ga điều hoà, đun nấu trong mùa hè, thiếu thì dùng điện lưới
- Đầu tiên là chống nóng
- Tiếp theo là ít nhất ko phải trả tiền luỹ kế , cách tính tiền của EVN mà em rất bực.
- Cuối cùng là tự lắp đặt vọc vạch cho biết và cũng tiết kiệm chi phí
Khi nào triển khai em share kinh nghiệm với cụ nào cần
Vâng vì cháu thấy miền bắc mình ngày nắng ít, nên ko bt có đc ko

freethinker

Xe tăng
Không hiểu anh điên nặng khi nào làm việc lại để em lên lắp công tơ 2 chiều các cụ nhỉ. Em mới lắp bộ 10KW chi phí tổng cỡ 160 củ. Hôm qua đến giờ sinh ra 18.8w.

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng em cũng có ý thức về BVMT, lắp cho bà mẹ vk một giàn điện MT áp mái. 2 năm nay tính ra lỗ, không có cơ thu hồi vốn. Hàng ngày dùng App theo dõi tức thời cs phát điện. Giờ bị mẹ vk chửi sml.
Tóm lại là không ăn đc của NN đâu. Các tập đoàn lớn đầu tư vào mảng này còn vỡ trận với NN.
lắp ở miền nào hả cụ???
e cũng tính lắp cho mát mái, nhưng mà thấy chi phí to quá, đúng là mùa hè thì có vẻ ổn, nhưng thời gian ít quá, chính muốn chống nóng thì cứ mái tôn là đc rồi.