[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

dinhdung87

Xe buýt
Không hiểu anh điên nặng khi nào làm việc lại để em lên lắp công tơ 2 chiều các cụ nhỉ. Em mới lắp bộ 10KW chi phí tổng cỡ 160 củ. Hôm qua đến giờ sinh ra 47.75kw. Bán cho nhà nước được gần 100K. Nếu x 365 ngày cũng được 33 củ. Như vậy 5 năm hoàn vốn. Em thấy hợp lý đấy chứ.
Phải có nắng mới có điện chứ cụ nhỉ? Hôm trời dâm mát thì ko có điện á?

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Phải có nắng mới có điện chứ cụ nhỉ? Hôm trời dâm mát thì ko có điện á?
Trời râm nhưng bức xạ nhiệt cao thì vẫn có điện như thường mà cụ, có điều hiệu suất cao nhất phải là mặt trời tháng 5-6 chiếu trực tiếp

wildcat74

Xe điện
Tấm pin bây h độ hơn 4 củ/ tấm loại 450 w tuỳ loại, chục tấm là được 4.5 kw peak- tức là nếu ngày nắng TB tầm 2-3kw. Cái inverter đểu đểu độ hơn chục nữa, dây dợ loằng ngoằng đầu tư quãng 60 củ là ngon. Miền bắc quang năng hơi kém lắp chơi thì đx chứ tính ra ko hiệu quả lắm. Miền trung đổ vào thì ok

30U_9097

Xe buýt
Lắp xong cái này HN hết mùa đông. Ra đường lại bách nhục vì hiệu ứng nhà kính

bearbie

Xe điện
Tôi xài từ 2013 tự mua qua đường xách tay lúc đó là hội chợ bên Thái, vận chuyển về Hải Phòng qua đường tàu biển được 3 tấm mono 100W/ tấm. Xài rất OK nên tôi hiểu về tác dụng. Giá trên là thời điểm tháng 11/2019 còn gấp đôi là toàn bộ của Bosch và Bosch battery lắp cho nhà ở Vin. Giá cả thay đổi theo thời điểm và khu vực nên mình không nên bàn sâu về vấn đề này
Bác lại lôi battery vào thì giá chẳng gấp đôi, sao không nói rõ từ sớm. Xài battery tất nhiên là không thể hoàn vốn, thu chẳng đủ bù chi rồi. Từ đầu tới giờ người ta chỉ nói hệ hòa lưới thôi bác.

bearbie

Xe điện
Vậy cho nên giá điện từ 01/7/2019 đến tận 06/4/2020 mới phê duyệt, lại còn có hiệu lực mãi 22/5/2020 cơ đấy. Mất toi 1 năm chiếm dụng tiền bán điện lên lưới của dân cho EVN.
Chiếm dụng là ý bác không trả tiền lãi đó hả? Chứ tiền bán điện thì không mất đi đâu. Có văn bản rồi thì 22/5 họ đi ký hd và trong vòng 1 tháng là trả tiền thôi.

Vụ này không liên quan EVN. Có ông nào đó trên chính phủ nhất định ách lại không ký cái Fit2. Rồi không biết ai làm gì mà đùng 1 cái ký nhẹ như lông hồng. Ông bà nào ở trển hồi tháng 1 thậm chí còn bảo ngưng không cho làm điện áp mái nữa, EVN phải kiến nghị mới cho làm tiếp.

bearbie

Xe điện
Inverter của nhà em là của Austria ( loại Pronius ) cs 8.2kw ( bằng ~ 80% csp) vì đến nay sau 10 tháng dùng em cũng chỉ thấy 1-2 ngày có 1 - 2 giờ là đạt được đến công suất peak này.

Hệ thống nhà em bắt đầu phát điện từ 6h AM và đến 6h PM mới hết.

Em chỉ ngạc nhiên trong còm của bác nói hệ thống 6.6kw ( không biết có phải công suất peak không? và bằng 2/3 hệ thống của nhà em ) mà đạt được sản lượng 40 kwh thì hiệu suất cao hơn quá nhiều.
Bác dùng thêm 1 tháng nữa sẽ thấy, vì t4 mới là đúng đỉnh. Với lại năm ngoái nóng hơn năm nay, có thể đỉnh của bác sẽ thấp hơn chút. Cơ mà tui cũng chỉ max bằng 90% số bác đó nói, được 2, 3 ngày như thế. Tui ở TPHCM.

À mới thấy bác nói hệ 9.6kwp mà trung bình có 28.8 là hơi thấp, bác có vệ sinh tấm pin thường xuyên trong mùa khô không vậy? Nhà tui ở q1, bị che vài tháng trong năm, mà trung bình còn được 3.6kwh/kwp. Bác đợi hết 2 tháng nữa rồi tính lại xem, vì 2 tháng này cao hơn trung bình khoảng 20%

myob

Xe tăng
Có cụ nào chuyên về điện nlmt không thì tư vấn cho em với....em định lắp áp mái cho nhà em , khu vực Hà Nội. Em lắp để bán cho evn nên Em muốn tìm hiểu về hệ thống điện nlmt bao gồm những thiết bị gì? Em muốn tự đầu tư nên chọn cácx hãng sx có thương hiệu và bền...vd em thấy tấm nlmt của LG, Panasonic là tốt nhất, nhưng ngoài ra chắc còn có các thiết bị khác đi kèm để thu năng lượng...nhân đây cũng muốn biết các cty thi công và bán thiết bị tốt ở Hà Nội. Em cảm ơn.

ngoc_phuong

Xe lăn
Bác có nhầm không?

Hướng bắc, nam mới là hướng chuẩn đảm bảo cả sáng và chiều có hiệu ứng nắng tốt - panel đặt nghiêng về hướng nam khoảng 10 độ . Còn hướng đông tây thì chỉ 1 buổi thôi???

Inverter của nhà em là của Austria ( loại Pronius ) cs 8.2kw ( bằng ~ 80% csp) vì đến nay sau 10 tháng dùng em cũng chỉ thấy 1-2 ngày có 1 - 2 giờ là đạt được đến công suất peak này.

Hệ thống nhà em bắt đầu phát điện từ 6h AM và đến 6h PM mới hết.

Em chỉ ngạc nhiên trong còm của bác nói hệ thống 6.6kw ( không biết có phải công suất peak không? và bằng 2/3 hệ thống của nhà em ) mà đạt được sản lượng 40 kwh thì hiệu suất cao hơn quá nhiều.
Cụ cãi kẹc gì với đám sale nghe chõ.
Dm.
3 hôm rồi mưa, chổ em còn del có nắng.

muadem

Xe cút kít
Có cụ nào chuyên về điện nlmt không thì tư vấn cho em với....em định lắp áp mái cho nhà em , khu vực Hà Nội. Em lắp để bán cho evn nên Em muốn tìm hiểu về hệ thống điện nlmt bao gồm những thiết bị gì? Em muốn tự đầu tư nên chọn cácx hãng sx có thương hiệu và bền...vd em thấy tấm nlmt của LG, Panasonic là tốt nhất, nhưng ngoài ra chắc còn có các thiết bị khác đi kèm để thu năng lượng...nhân đây cũng muốn biết các cty thi công và bán thiết bị tốt ở Hà Nội. Em cảm ơn.
Có nhu cầu thì lắp trong năm nay vì giá mới kí chỉ cho COD đến hết năm, sang năm lại chưa biết thế nào đâu.

Ksxdcd

Xe điện
Cụ cãi kẹc gì với đám sale nghe chõ.
Dm.
3 hôm rồi mưa, chổ em còn del có nắng.

KKK! :)) :)) :))

Đây e gửi 1 vài hình ảnh trong đó có ngày sản lượng đạt max và min của hệ thống nhà em từ khi lắp đến thời điểm này:

Nói chung không như mơ nhưng tùy mục đích của các bác là gì và phải chấp nhận giá ra sao thôi.

Trong thớt này em cũng đã có comment về quan điểm của em tại sao em lắp hệ thống này!

Các bác có thực sự quan tâm hệ thống này thì nên review kỹ và tùy quan điểm với mục đích cụ thể của mình mà có quyết định riêng. Nói chung tránh tình trạng bôi đen hoặc tô hồng và tránh shock phản vệ khi đối diện với sự thật!

Em nói thêm là em kịp ký HD với EVN vào ngày 29 ( hay 30 gì đó) tháng 6/2019 nhé!

Em là người thực, việc thực và không phải lad dân sale hoặc công ty lắp đặt ĐMT nên không có mục dích PR gì ở đây cả cũng như không bỉ bôi dìm hàng.

Thuần túy em chỉ là người tiêu dùng thôi! Mục tiêu là dùng lâu dài và nghiêm túc!

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Trời râm nhưng bức xạ nhiệt cao thì vẫn có điện như thường mà cụ, có điều hiệu suất cao nhất phải là mặt trời tháng 5-6 chiếu trực tiếp

Nó phải có nắng bác ah.

Vì điện nó chỉ phát sinh khi hạt foton nó đâm vào tế bào quang điện trong solar cell.

Còn bức xạ hồng ngoại ( nhiệt ) thì không ăn thua gì đâu - như khi có mây mù và nóng oi bức thì cũng chỉ phát điện với công suất thấp thôi!

Sản lượng phát điện cao nhất cũng như công suất phát điện cao nhất chỉ khi trời nắng, không có mây và góc chiếu tia nắng vào tâm solar panel ~ 90 độ !

Em mới post biểu đồ công suất thì mọi người tấy là giữa trưa khi trời không có may, nắng to thì công suất sẽ max.

baotm

Xe tải
Nó phải có nắng bác ah.

Vì điện nó chỉ phát sinh khi hạt foton nó đâm vào tế bào quang điện trong solar cell.

Còn bức xạ hồng ngoại ( nhiệt ) thì không ăn thua gì đâu - như khi có mây mù và nóng oi bức thì cũng chỉ phát điện với công suất thấp thôi!

Sản lượng phát điện cao nhất cũng như công suất phát điện cao nhất chỉ khi trời nắng, không có mây và góc chiếu tia nắng vào tâm solar panel ~ 90 độ !

Em mới post biểu đồ công suất thì mọi người tấy là giữa trưa khi trời không có may, nắng to thì công suất sẽ max.
cụ có số zalo cho em hỏi phát

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Nó phải có nắng bác ah.

Cụ ở Nam hay Bắc ạ???

qlevis

Xe điện
Tải nổi ko mới là quan trongj

Captain

[Tịch thu bằng lái]
lắp ở miền nào hả cụ???
e cũng tính lắp cho mát mái, nhưng mà thấy chi phí to quá, đúng là mùa hè thì có vẻ ổn, nhưng thời gian ít quá, chính muốn chống nóng thì cứ mái tôn là đc rồi.
Quận 9, SG, cụ ei.

Chỉnh sửa cuối: