[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ bên cạnh đường dây điện sẽ có một mạng thông tin giám sát tải và nguồn. A và A' điều chỉnh dòng điện ra theo biến thiên của các tải theo hợp đồng đã ký.
Hiện nay đều có hệ thống thông tin EVN khá phát triển, còn điều độ nguồn tự động (automatic generation control AGC). Mìinh chưa biết hệ thống phủ đến tận đâu trong phân phối rồi?

Ngày xưa nhớ là EVN Telecom tính làm tín hiệu thông tin, chạy luôn trong dây điện (không phải thêm dây), cả truyền hình adsl vv chạy tít trong dây điện. Nhưng có lẽ không thắng được cáp quang nên EVN Telecom tèo? Cái đó là tụt công nghệ chứ lúc đầu tính toán cũng hoành tráng lắm. Không biết bây giờ công nghệ chạy kèm tín hiệu tiến đến đâu rồi?

Có thể vẫn hữu ích cho phân phối đến cấp hộ gia đình, giúp cho quản lý hệ thống phụ tải thông minh chứ phụ tải mà chạy cáp quang thì đắt lắm và phụ tải lẻ không cần chất lượng thông tin như cáp quang của hệ thống trục, phát

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Ngày xưa nhớ là EVN Telecom tính làm tín hiệu thông tin, chạy luôn trong dây điện (không phải thêm dây), cả truyền hình adsl vv chạy tít trong dây điện. Nhưng có lẽ không thắng được cáp quang nên EVN Telecom tèo? Cái đó là tụt công nghệ chứ lúc đầu tính toán cũng hoành tráng lắm. Không biết bây giờ công nghệ chạy kèm tín hiệu tiến đến đâu rồi?
Truyền thông tin trên dây địện thì TG và VN làm từ lâu rồi mà cụ, đâu dó những năm 1970 đã có rồi. Nhưng giờ hình như là bỏ gần hết rồi vì cáp quang quá rẻ quá tốt

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Truyền thông tin trên dây địện thì TG và VN làm từ lâu rồi mà cụ, đâu dó những năm 1970 đã có rồi. Nhưng giờ hình như là bỏ gần hết rồi vì cáp quang quá rẻ quá tốt
Các trục lớn thì không nên vì dùng cáp quang quá tốt rồi. Nhưng lưới dưới 22kv có thể vẫn có ích? vì đỡ đi thêm dây râu ria khắp xóm. Đảm bảo tích hợp kết nối giữa cáp quang với tín hiệu ttong dây động lực. Có hoàn chỉnh toàn bộ hệ thống thông tin đến mọi ngõ ngách thì mới xây dựng hệ thống điện thông minh, tối ưu được. Mà cũng kết hợp theo dõi xem giường ngủ của cụ bật hay tắt đèn luôn :P

banmotnucuoi

Xe lăn
"Nguồn khác" là nguồn nào hả cụ?
Hiện tại giá mua mặt trời đang là 1.100đ/kw. Nếu ký được điện khí với giá 2.200đ phát lúc không có mặt trời thì bình quân 2 loại cũng chỉ 1.700đ/kw thôi cụ ạ.
Hạt nhân ko có giá dưới 10cen nếu lãi vay tầm 3-5% như hiện nay

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại giá mua mặt trời đang là 1.100đ/kw. Nếu ký được điện khí với giá 2.200đ phát lúc không có mặt trời thì bình quân 2 loại cũng chỉ 1.700đ/kw thôi cụ ạ.
Hạt nhân nếu làm với Nga, TQ có thể dưới 10 cents. Giá mặt trời 5 cents là miền Nam thôi cụ, các vùng nắng yếu 5 cents không làm được mà phải tầm 7 cents.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn.
Nhờ các cụ mà em mới biết EVN không hề có lỗi gì
Em xin lỗi cả tập đoàn EVN.
Bói ra ma quét nhà ra rác nên kiểu gì chẳng có lỗi, nhưng cái chính là có phải lỗi căn bản không hay là lỗi vặt. Cái đó hóng kết luận thanh tra thôi, và căn bản thiếu điện hiện nay là không có điện; như các cụ đã phân tích trong thớt này nằm ở chính sách, trên EVN (EVN cũng sẽ có 1 phần, đoán thế).

.Bo My

Xe container
Giá này là giá tạm tính cho mấy ông lỡ xây chứ có ai đầu tư mới giá này đâu. Mà lôi điện khí vào liên quan gì, ta dùng combo mặt trời-hạt nhân nhé.

Đông Nam Á hiện là vùng trũng thiếu điện hạt nhân, nếu VN nhanh tay thì bán điện cho cả vùng, không nhanh thì Lào Cam làm thay

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Nếu ko tính đến cái "giá tạm" thì giá mua ĐMT nào là 1.1k/kWh thế cụ. Còn điện khí phát lúc ko có mặt trời thì là loại được huy động chạy bù đỉnh thì ko có cái giá 2.2k/kWh đâu cụ nhé.
Cả 2 thông tin về nguồn điện lớn của cụ là thế này thì ko ổn rồi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ko tính đến cái "giá tạm" thì giá mua ĐMT nào là 1.1k/kWh thế cụ. Còn điện khí phát lúc ko có mặt trời thì là loại được huy động chạy bù đỉnh thì ko có cái giá 2.2k/kWh đâu cụ nhé.
Cả 2 thông tin về nguồn điện lớn của cụ là thế này thì ko ổn rồi.
Miền bắc ko cần đmt đâu chỉ cần khí LNG thôi. Mặt trời nhỏ lẻ hộ gia đình (không bán lên lưới) thôi. LNG vừa nhanh, chạy tít cả ngày đêm thì giá giảm. Mùa nước thì tăng thủy điện, mùa khô thì tăng điện than điện khí là đẹp. Phấn đấu hệ số công suất cả năm cả LNG, Than đều trên 80% là hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Miền bắc ko cần đmt đâu chỉ cần khí LNG thôi. Mặt trời nhỏ lẻ hộ gia đình thôi. LNG vừa nhanh, chạy tít cả ngày đêm thì giá giảm. Mùa nước thì tăng thủy điện, mùa khô thì tăng điện than điện khí là đẹp. Phấn đấu hệ số công suất cả năm cả LNG, Than đều trên 80% là hiệu quả.
Vâng cụ. Ngoài bắc có ĐMT áp mái thì cũng tốt nhưng ko hiệu quả lắm còn hiện tại chỉ LNG là đáp ứng được việc nhanh, ổn định, ko lo phóng xạ...chỉ có vấn đề là tiền thôi. Em nhắc đến ĐMT là trả lời cụ trên vì cụ ý bảo ko cần ĐHN vì ĐMT thoải mái + điện khí chạy phủ đỉnh nữa là hết nước chấm ý ạ. Đúng là hết nước chấm vì chả có gì mà chấm nữa ý chứ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Ngoài bắc có ĐMT áp mái thì cũng tốt nhưng ko hiệu quả lắm còn hiện tại chỉ LNG là đáp ứng được việc nhanh, ổn định, ko lo phóng xạ...chỉ có vấn đề là tiền thôi. Em nhắc đến ĐMT là trả lời cụ trên vì cụ ý bảo ko cần ĐHN vì ĐMT thoải mái + điện khí chạy phủ đỉnh nữa là hết nước chấm ý ạ. Đúng là hết nước chấm vì chả có gì mà chấm nữa ý chứ.
Theo mình cái này phụ thuộc Qc. Nếu Qc đủ cao thì chia ra rẻ hơn, và khả năng phần trên giá cạnh tranh hơn, chỉ tính biến phí + lãi không tính định phí nữa (định phí đã có Qc lo).

Nhưng ngược lại khi thiếu điện thì không ai chịu chào giá rẻ cả, tội gì? Đã thiếu thì hệ quả sẽ kéo theo giá cao. Nên Bộ công thương phải nghĩ ra chiêu gì đó; cái này giao EVN đàm phán mà không có hướng dẫn khác gì đánh đố

P/s đôi khi đồng cảm với cụ Phạm Chi Lan nói "không chịu phát triển" chứ không phải "đang phát triển".

Chỉnh sửa cuối:

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Trước có cụ nào bảo em khóc thuê cho các dự án kiểu này. Bây h thì khóc thuê cũng có tác dụng rồi nè :)

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]

Ko biết bây h VN còn nhập than của Nga ngố nữa ko. Than của Nga ngố và Indo chất lượng

Em cảm ơn.
cả cái miền Bắc mấy tháng nay đc trận mưa nào ra hồn đâu mà có nước, thế tích nước thì máy tháng qua điện dùng ở đâu, hay sang năm mấy tháng 1, 2, 3, 4 tích nước ko phát điện nữa để tháng 5 phát điện? Chắc bác 1 năm đọc báo đc 2 3 hôm

tquang

Xe tăng
Sao lại ko lq. Cấp hay ko ở bct, nếu đã cấp cho dmt rồi thì ai người ta cấp cho các loại điện khác nữa vừa chồng chéo các loại điện, vừa đá vỡ mõm sân sau khi mà có thủy điện nhiệt điện giá thấp hơn thì dmt bán cho hổ ak
Việc có hay không điện mặt trời hay điện gió ở miền nam và miền trung chả liên quan đến thiếu điện ở miền Bắc cả.
EVN quản lý cả hệ thống điẹn quốc gia mà cụ lại đổ lỗi cho cấp cao hơn.
Việc không có kế hoạch dự phòng, việc bảo dưỡng nhà máy nhiệt điện vào đúng thời điểm thủy điện cạn nước là lỗi của cấp cao hơn à.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại ko lq. Cấp hay ko ở bct, nếu đã cấp cho dmt rồi thì ai người ta cấp cho các loại điện khác nữa vừa chồng chéo các loại điện, vừa đá vỡ mõm sân sau khi mà có thủy điện nhiệt điện giá thấp hơn thì dmt bán cho hổ ak
Về quy hoạch thì đã cấp cho các loại nguồn khác thừa đủ từ lâu trước khi cơ chế điện Tái tạo ra đời rồi cụ, chỉ là làm chậm hoặc ko làm thôi, các tỉnh và dư luận kêu ca "Thép vs Cá" thôi.

Chỉ chậm là chậm cấp hạt nhân thôi, và LNG hơi lệch về miền Nam. Dư luận đổ tội lỗi a 7 cũng hơi quá. To nhất là "quên" tăng giá điện 2019-2022

Chỉnh sửa cuối:

aladanh

Xe tăng
Em cảm ơn.
Cụ cứ nghĩ thế cho nhẹ nhàng.
Và ở chiều ngược lại, có nhiều điện, evn kd có lãi là do cấp trên, thiên thời địa lợi chứ evn cũng chả có công cán gì
Thế mới công bằng, phỏng cụ?

tquang

Xe tăng
Về quy hoạch thì đã cấp cho các loại nguồn khác thừa đủ từ lâu trước khi cơ chế điện Tái tạo ra đời rồi cụ, chỉ là làm chậm hoặc ko làm thôi, các tỉnh và dư luận kêu ca "Thép vs Cá" thôi.

Chỉ chậm là chậm cấp hạt nhân thôi, và LNG hơi lệch về miền Nam. Dư luận đổ tội lỗi a 7 cũng hơi quá. To nhất là "quên" tăng giá điện 2019-2022
Dạ quy hoạch thì vẫn có quy hoạch nhưng khi làm thì lại ưu tiên trc hay sau ạ. Đồng ý quy hoạch nhưng vì evn hay pvn làm thì phải trình lên trình xuống thời gian sẽ lâu hơn ko thể so vs dtm dc ạ.

sonthytb

Xe buýt
Trước có cụ nào bảo em khóc thuê cho các dự án kiểu này. Bây h thì khóc thuê cũng có tác dụng rồi nè :)

Cái này em thấy chung chung, tóm lại là miền Bắc giờ lắp điện áp mái dùng dư thừa có bán được cho điện lực không cụ