[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mà phát triển hạt nhân thì ít nhất 10 năm nữa mới vận hành được. Vậy thì trogn khoảng 10 năm nữa ( hoặc trước mắt là 3-5 năm nữa) thì dùng cái gì để giải quyết vấn đề thiếu điện?

1. Vấn đề quan trọng nhất theo em bây giờ là truyền tải. Đầu tư mạnh vào truyền tải để hấp thụ được chỗ điện mặt trời và điện gió.

2. Vẫn cho tư nhân vào phát triển điện gió ( điện mặt trời thì tạm thời dừng lại). Nghiên cứu thêm hệ thống BESS xem thế nào ( giá cao cũng phải chịu vì đốt dầu thì cũng tương tự thế)

3. Tăng cường nhập khẩu điện ( nhất là từ TQ)

4. Nghiên cứu xây dựng thêm nhiệt điện than ( như cụ nào nói là công nghệ có thể chuyển đổi sang đốt bằng nhiên liệu sinh khối) .

Giờ thì tá hỏa ra là thủy điện cũng nguy cơ " bất ổn" không khác gì điện tái tạo như gió và mặt trời cả. Mà tỷ trọng thủy điện lại khá lớn tromg cơ cấu tổng nguồn. Thế nên vấn đề càng thêm cấp bách.
Chỉ còn những mùa nhớ, cũng mới đây thôi.

Cho Nga phát triển điện hạt nhân cũng tốt. Mình thanh toán bằng hàng tiêu dùng, nguyên vật liệu trực tiếp với Nga hoặc 3 bên với TQ. Win-Win-Win
Cái Thái bình thì đubgs là công cực lớn của a Thủ, ko có nó chắc đợ này Miền bắc ngày dùng ngày cắt mất. Rất tiếc còn cái BG đầu tư tư nhân cần gỡ vốn nữa. Cũng 650Mw đủ cho bắc ninh Bắc giang dùng.

Tầm này nói đến hạt nhân khác gì bảo đang đói nhịn 10 năm sau ăn cỗ. Cái chính là đẩy các cái cấp bách lên, giờ nhanh nhất chỉ còn có khi và than để tăng sản lượng đến 2025 ko thiếu điện, còn 2024 thì vẫn phải lập đàn cầu mưa
Em nghe nói điện phải tăng trưởng bằng 1.5 lần so với tăng trưởng GDP hàng năm thì nước ta mới không thiếu điện, tức là nếu như năm nay tăng trưởng GDP 7% thì sản lượng điện cũng phải tăng thêm trên 10%. Nhìn quanh thấy điện than còn mấy cái như Nam Định (chưa khởi công), Bắc Giang (đang xây dựng), Vân Phong (sắp COD). Quỳnh Lưu thì chỉ đang ở giai đoạn MoU. Còn về điện khí thì tổ hợp Sơn Mỹ còn chưa xây cảng nhập, bên Vũng Tàu nghe nói có dự án mà không biết đã khởi công chưa, nan giải phết.
Tổng các nguồn khả dụng từ nhập, tự sx và đưa từ miền trung - nam ra bắc lad bao nhiêu các cụ nhỉ. Thời gian sx một nhà máy nhiệt điện hoặc đg dây truyền tải là bao lâu nhỉ

namvqh

Xe buýt
Đúng như cụ nói. Thêm 1 ý là việc thiếu điện của VN hiện nay, khá dở khóc dở cười, lại có 1 phần nguyên nhân từ chuyện VN làm tương đối tốt việc phát triển đồng đều.

Vì phát triển đồng đều nên đa số gia đình VN có thể mua các thiết bị điện trong nhà, đặc biệt là máy điều hòa không khí. Đến lúc nóng thì tất cả đều bật điều hòa khiến nguồn điện không kham nổi.

Giải pháp bây giờ chỉ có 1, đó là Chính phủ gác các chi tiêu chưa thật cần thiết lại, tập trung phát triển nguồn điện. Thậm chí có thể phải hoãn các cam kết quốc tế, trơ mặt với thế giới. Trung quốc cũng cam kết Net Zero 50 như VN nhưng hiện họ cứ tằng tằng khởi công 2 nhà máy điện than 1 tuần.
Phải phát triển triển nguồn là đương nhiên và về lâu dài phải đảm bảo bằng được nguồn chủ động (than, khí, hạt nhân và phần nào đó thủy điện). Nhưng một vài năm tới thì sao vì xây nhà máy điện mới cần có thời gian.

Theo em vẫn có chỗ để cựa. Đó là tăng giá điện, thậm chí lấy ngân sách bù lỗ để tăng thêm nữa phát điện từ các nguồn giá thành cao trước mùa nước kiệt và nắng nóng để dự trữ nhiều hơn nữa năng lượng trong các hồ thủy điện. Khi ấy vào cao điểm nắng nóng sẽ tăng được công suất phát của nguồn chủ động.
Dĩ nhiên, A0 phải đưa ra được kế hoạch điều độ hệ thống tối ưu theo mùa. Chắc cũng rất là khó nhưng không phải không làm được.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe nói điện phải tăng trưởng bằng 1.5 lần so với tăng trưởng GDP hàng năm thì nước ta mới không thiếu điện, tức là nếu như năm nay tăng trưởng GDP 7% thì sản lượng điện cũng phải tăng thêm trên 10%. Nhìn quanh thấy điện than còn mấy cái như Nam Định (chưa khởi công), Bắc Giang (đang xây dựng), Vân Phong (sắp COD). Quỳnh Lưu thì chỉ đang ở giai đoạn MoU. Còn về điện khí thì tổ hợp Sơn Mỹ còn chưa xây cảng nhập, bên Vũng Tàu nghe nói có dự án mà không biết đã khởi công chưa, nan giải phết.
Quảng Trạch em tưởng phải chạy tới nơi rồi, hóa ra mới xây hàng rào à

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển về EVN đầu tư
À em có nói hay bàn ai cđt đâu bác. Nói điện than sắp chạy với gần chạy thôi. Con NĐ chả Tekwang Hàn mà cũng tính vào thì chắc xây xong hạt nhân nó cũng mới phát được điện :D

King_crimson

Xe tải

King_crimson

Xe tải
Không biết thì .... thôi có gì mà nghe cụ cáu thế :D
Thì em cứ nói ra thế để các cụ bổ sung thêm, chứ nói kháy kiểu đó là hơn phân nhau đấy. Em chẳng cáu gì đâu ạ

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Mất điện vì cắt điện.
Mất điện do chập cháy.
Mất điện do quá tải.
....
Cụ thấy câu trả lời có khác nhau không ạ? Vì nó còn liên quan đến các còm trước nữa nhé cụ.

Vậy thì có phải là như thế này không ạ? Nơi Cụ ở bị mất điện không lý do,không thông báo trước!? Và bây giờ Cụ muốn làm rõ nguyên nhân,trách nhiệm phải không ạ? Cụ cứ nói rõ xem em có giúp được gì không😊!?

rachfan

Xe container
Phải phát triển triển nguồn là đương nhiên và về lâu dài phải đảm bảo bằng được nguồn chủ động (than, khí, hạt nhân và phần nào đó thủy điện). Nhưng một vài năm tới thì sao vì xây nhà máy điện mới cần có thời gian.

Theo em vẫn có chỗ để cựa. Đó là tăng giá điện, thậm chí lấy ngân sách bù lỗ để tăng thêm nữa phát điện từ các nguồn giá thành cao trước mùa nước kiệt và nắng nóng để dự trữ nhiều hơn nữa năng lượng trong các hồ thủy điện. Khi ấy vào cao điểm nắng nóng sẽ tăng được công suất phát của nguồn chủ động.
Dĩ nhiên, A0 phải đưa ra được kế hoạch điều độ hệ thống tối ưu theo mùa. Chắc cũng rất là khó nhưng không phải không làm được.
Có mấy cái có thể làm ngay cụ ạ. Thứ nhất, khẩn trương sửa chữa bảo dưỡng tất cả các nhà máy điện để có thể phát công suất cực đại liên tục. Thứ 2, nâng cấp đường truyền tải Nam-Bắc để chuyển được nhiều điện hơn từ Nam ra Bắc. Thứ 3, nghiên cứu cách tận dụng tối đa nguồn điện gió/mặt trời đã lắp đặt, có thể chấp nhận cả giải pháp không thường quy về tài chính.

Tất nhiên, phải chấp nhận nâng giá điện lên từ 10-20%. Cái đó là bình thường, Thái lan đã nâng giá 20% từ giữa năm ngoái.

namvqh

Xe buýt
To: Rachfan
Vâng, em cũng nghĩ như cụ. Có điều là tăng khả năng truyền tải theo trục Bắc - Nam lên cũng cần thời gian. Giải pháp trước mắt theo em là tối ưu hóa hệ thống kết hợp: 1. tăng giá điện (hoặc bù lỗ hoặc cả 2) để có thể khai thác thêm nữa nguồn điện giá cao. 2. Tiết kiệm điện, tăng giá điện cũng là để tiết kiệm điện, giảm cầu.

toyennha

Xe lăn
Có mấy cái có thể làm ngay cụ ạ. Thứ nhất, khẩn trương sửa chữa bảo dưỡng tất cả các nhà máy điện để có thể phát công suất cực đại liên tục. Thứ 2, nâng cấp đường truyền tải Nam-Bắc để chuyển được nhiều điện hơn từ Nam ra Bắc. Thứ 3, nghiên cứu cách tận dụng tối đa nguồn điện gió/mặt trời đã lắp đặt, có thể chấp nhận cả giải pháp không thường quy về tài chính.

Tất nhiên, phải chấp nhận nâng giá điện lên từ 10-20%. Cái đó là bình thường, Thái lan đã nâng giá 20% từ giữa năm ngoái.
Cụ ơi Nam em cũng ngáp ngáp rồi. Ko tệ như Bắc cụ thôi. Kêu thằng áo rách dùm áo nát lại tốn thêm khâu háo hụt khi vẫn chuyển 2 thằng thành nát bét.

Khongdanhvong

Xe điện

Vậy thì có phải là như thế này không ạ? Nơi Cụ ở bị mất điện không lý do,không thông báo trước!? Và bây giờ Cụ muốn làm rõ nguyên nhân,trách nhiệm phải không ạ? Cụ cứ nói rõ xem em có giúp được gì không😊!?
Đúng rồi, cụ trả lời đi 😉

namvqh

Xe buýt
Cụ ơi Nam em cũng ngáp ngáp rồi. Ko tệ như Bắc cụ thôi. Kêu thằng áo rách dùm áo nát lại tốn thêm khâu háo hụt khi vẫn chuyển 2 thằng thành nát bét.
Vẫn hỗ trợ cho nhau được cụ ạ do cao điểm nắng nóng ở Bắc Bộ và Nam Bộ lệch nhau. Từ tháng 7 -9, thủy điện ngoài Bắc có nước nên có thể chuyển điện giá rẻ vào Nam.

toyennha

Xe lăn
To: Rachfan
Vâng, em cũng nghĩ như cụ. Có điều là tăng khả năng truyền tải theo trục Bắc - Nam lên cũng cần thời gian. Giải pháp trước mắt theo em là tối ưu hóa hệ thống kết hợp: 1. tăng giá điện (hoặc bù lỗ hoặc cả 2) để có thể khai thác thêm nữa nguồn điện giá cao. 2. Tiết kiệm điện, tăng giá điện cũng là để tiết kiệm điện, giảm cầu.
Tăng giá điện sẽ tăng nhưng giờ tăng cái rụp lại mệt dân đen mệt. Trung lưu và thương lưu họ không ngại tiền đâu cụ.
Giờ ra cách thu tiền mới. mỗi hộ -xxx tiền. Đến ngưỡng xxx - cảnh báo trên điện thoại và đúng xxx rút dây điện. Muốn có điện lại trả ngay và luôn + thêm tiền đấu nối. Chắc chắn hộ đủ ăn và nghèo + sv, công nhân ở trọ sẽ = mọi cách tiếc kiệm điện. Và tầng lớp "tiền không phải nghĩ" sẽ thoải mái có điện dùng . và xxx là bao nhiều các ông evn dư sức tính ra để đảm bảo "an toàn"

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, cụ trả lời đi 😉
Nếu Cụ là hộ gia đình thì Cụ chất vấn luôn người tổ trưởng tổ điện nơi Cụ cư trú,đó là quyền của Cụ! Nhưng trước hết Cụ có phải chủ hộ sửa dụng và có sđt đăng ký trong hợp đồng không?

toyennha

Xe lăn
Vẫn hỗ trợ cho nhau được cụ ạ do cao điểm nắng nóng ở Bắc Bộ và Nam Bộ lệch nhau. Từ tháng 7 -9, thủy điện ngoài Bắc có nước nên có thể chuyển điện giá rẻ vào Nam.
Như ngay lúc này. Miền bắc cụ đang cúp điện tùm lum. nam em cũng đèn đường 50:50 giờ cảm giác ra đường tối hơn . liệu chuyển điện ra bắc khá hơn được bao nhiêu và Nam em sẽ thế nào khi đã vừa đủ hoặc thiếu 1 chút.
Tăng giá điện sẽ tăng nhưng giờ tăng cái rụp lại mệt dân đen mệt. Trung lưu và thương lưu họ không ngại tiền đâu cụ.
Giờ ra cách thu tiền mới. mỗi hộ -xxx tiền. Đến ngưỡng xxx - cảnh báo trên điện thoại và đúng xxx rút dây điện. Muốn có điện lại trả ngay và luôn + thêm tiền đấu nối. Chắc chắn hộ đủ ăn và nghèo + sv, công nhân ở trọ sẽ = mọi cách tiếc kiệm điện. Và tầng lớp "tiền không phải nghĩ" sẽ thoải mái có điện dùng . và xxx là bao nhiều các ông evn dư sức tính ra để đảm bảo "an toàn"