[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

mmxhung

Xe điện
Có mấy cái có thể làm ngay cụ ạ. Thứ nhất, khẩn trương sửa chữa bảo dưỡng tất cả các nhà máy điện để có thể phát công suất cực đại liên tục. Thứ 2, nâng cấp đường truyền tải Nam-Bắc để chuyển được nhiều điện hơn từ Nam ra Bắc. Thứ 3, nghiên cứu cách tận dụng tối đa nguồn điện gió/mặt trời đã lắp đặt, có thể chấp nhận cả giải pháp không thường quy về tài chính.

Tất nhiên, phải chấp nhận nâng giá điện lên từ 10-20%. Cái đó là bình thường, Thái lan đã nâng giá 20% từ giữa năm ngoái.
Nhà mình có tiêu chuẩn kép, giá điện phải rẻ, điện phải được cung ứng đầy đủ, nếu điện sạch nữa thì càng tốt.

rasi1

Xe tải
Cụ xem lại biểu lãi suất tiền gửi các kỳ hạn. Riêng lãi suất vay các doanh nghiệp lớn với tài chính mạnh có rất nhiều ưu thế trong đàm phán lãi vay, thậm chí có mức lãi suất vay thấp hơn mặt bằng chung khá nhiều.
E từng đàm phán lãi vay rồi cụ ah, nên em biết là các doanh nghiệp lớn luôn có ưu đãi về lãi suất nhưng nó ko có nghĩa là lúc nào cụ đem đi gửi tiết kiệm cũng đc lãi suất cao hơn đi vay đâu. E cứ nói luôn trong ví dụ đang minh họa đi.
Chi phí lãi vay là 2,324 tỉ còn doanh thu hoạt động tài chính có 444 tỉ thôi. Thế thì hiệu quả ở đâu.

tranmanhha

Xe điện

namvqh

Xe buýt
Tăng giá điện sẽ tăng nhưng giờ tăng cái rụp lại mệt dân đen mệt. Trung lưu và thương lưu họ không ngại tiền đâu cụ.
Giờ ra cách thu tiền mới. mỗi hộ -xxx tiền. Đến ngưỡng xxx - cảnh báo trên điện thoại và đúng xxx rút dây điện. Muốn có điện lại trả ngay và luôn + thêm tiền đấu nối. Chắc chắn hộ đủ ăn và nghèo + sv, công nhân ở trọ sẽ = mọi cách tiếc kiệm điện. Và tầng lớp "tiền không phải nghĩ" sẽ thoải mái có điện dùng . và xxx là bao nhiều các ông evn dư sức tính ra để đảm bảo "an toàn"
Phải lắp đủ công tơ điện tử, cũng cần thời gian. Với người thu nhập thấp, yếu thế thì nhà nước bù lỗ từ ngân sách không qua hệ thống thanh toán của EVN. Căn cơ thì phải gỡ rối món bù giá chéo. Theo em là như thế.

namvqh

Xe buýt
Như ngay lúc này. Miền bắc cụ đang cúp điện tùm lum. nam em cũng đèn đường 50:50 giờ cảm giác ra đường tối hơn . liệu chuyển điện ra bắc khá hơn được bao nhiêu và Nam em sẽ thế nào khi đã vừa đủ hoặc thiếu 1 chút.
Cùng dòng máu Việt cụ ạ. Cảm ơn các cụ ở trỏng nhiều nhiều nhé!

hiep1750

Xe buýt
Hy vọng sẽ có cạnh tranh lành mạnh để người tiêu dùng dc hưởng lợi như giá sóng điện thoại di động là ổn

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi Nam em cũng ngáp ngáp rồi. Ko tệ như Bắc cụ thôi. Kêu thằng áo rách dùm áo nát lại tốn thêm khâu háo hụt khi vẫn chuyển 2 thằng thành nát bét.
Nhiệt điện Vân Phong 1 đang khởi động thì miền Nam ko thiếu đâu cụ yên tâm. Đây là dự án có thời gian xây dựng đường dây 500kv đấu nối (Vân Phong Vĩnh Tân 157km) nhanh kỷ lục

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Quản nguồn phát còn không xong, đòi đi quản nguồn bán lẻ. Nhảm nhí vaiz

giaconngu

Xe tăng
E từng đàm phán lãi vay rồi cụ ah, nên em biết là các doanh nghiệp lớn luôn có ưu đãi về lãi suất nhưng nó ko có nghĩa là lúc nào cụ đem đi gửi tiết kiệm cũng đc lãi suất cao hơn đi vay đâu. E cứ nói luôn trong ví dụ đang minh họa đi.
Chi phí lãi vay là 2,324 tỉ còn doanh thu hoạt động tài chính có 444 tỉ thôi. Thế thì hiệu quả ở đâu.
View attachment 7892902
Cụ biết chi phí lãi vay trong báo cáo tài chính gồm những khoản gì? Nó là tổng của các khoản tiền lãi phải trả phát sinh trong kỳ cho các khoản vay ngắn hạn, dài hạn, thấu chi, nợ chuyển đổi, vay khác. Trong bctc của NPC thì cụ thấy phần lớn trong số 38K tỷ nợ dài hạn là các khoản vay dài hạn (36,5K tỷ) và khoản tiền lãi phát sinh từ chúng mỗi năm không hề nhỏ. Doanh thu tài chính là tổng của các khoản lãi thu về phát sinh trong kỳ từ tiền gửi, tiền cho vay, lãi thu từ bán hàng trả chậm, cổ tức, lợi nhuận được chia, lãi tỷ giá (cái này thì chắc chắn là NPC không có) v.v.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Có thể nghiên cứu các nhà máy điện than kiểu mới có khả năng sau này chuyển đổi từ nguyên liệu than sang nguyên liệu sinh khối có được không cụ?

Hiện tại cứ phát điện than, đến gần thời điểm cam kết net zero thì cải tiến để phát điện từ viên nén gỗ ....
Indo là nước xuất khẩu than nhiệt điện lớn nhất thế giới. Đến năm 2040 trữ lượng than của Indo vẫn còn kha khá nhưng xuất khẩu sẽ sụt giảm mạnh do nhiều nước hạn chế điện than.

Indo đang nghiên cứu, nghiêm túc hẳn hoi, giải pháp dùng than chưng cất ra khí, rồi dùng khí đó phát điện. Cốt lõi ở đây là việc dùng than chưng cất ra khí không nằm trong hạn chế của Net Zero nên vay vốn, mua thiết bị thoải mái, và khí chưng ra dùng phát điện vẫn có thể được gắn mác xanh (mặc dù quá trình chưng than ra khí phát thải không kém đốt nhiệt điện).

TN1805

Xe điện
Indo là nước xuất khẩu than nhiệt điện lớn nhất thế giới. Đến năm 2040 trữ lượng than của Indo vẫn còn kha khá nhưng xuất khẩu sẽ sụt giảm mạnh do nhiều nước hạn chế điện than.

Indo đang nghiên cứu, nghiêm túc hẳn hoi, giải pháp dùng than chưng cất ra khí, rồi dùng khí đó phát điện. Cốt lõi ở đây là việc dùng than chưng cất ra khí không nằm trong hạn chế của Net Zero nên vay vốn, mua thiết bị thoải mái, và khí chưng ra dùng phát điện vẫn có thể được gắn mác xanh (mặc dù quá trình chưng than ra khí phát thải không kém đốt nhiệt điện).
Lách kinh phết nhỉ :))

HLong_HN

Xe máy
Sài Gòn xin cơ chế riêng có bán lên lưới nha bác. Bởi vậy tui mới khoái. Đợi khi nào mở tui lại đi 1 vòng cổ động đám bạn làm.
Chắc sắp tới phải mở cho điện mặt trời áp mái trở lại cụ nhỉ, zero export.

bearbie

Xe điện
Chắc sắp tới phải mở cho điện mặt trời áp mái trở lại cụ nhỉ, zero export.
Zero export là chắc có rồi, qh8 đã duyệt. Tui chỉ hồi hộp xem TPHCM có xin được trả tiền fit 3 cho áp mái (riêng TPHCM) không, và fit 3 là bao nhiêu.

Au79 Dragon

Xe điện
Vẫn hỗ trợ cho nhau được cụ ạ do cao điểm nắng nóng ở Bắc Bộ và Nam Bộ lệch nhau. Từ tháng 7 -9, thủy điện ngoài Bắc có nước nên có thể chuyển điện giá rẻ vào Nam.
Có mứt nước nhá cụ. Nay xem thời sự dự báo tháng 7-10 là cao độ về hạn hán vì Elnino.

dielac1

Xe tải
Hy vọng sẽ có cạnh tranh lành mạnh để người tiêu dùng dc hưởng lợi như giá sóng điện thoại di động là ổn
Mình thấy nước sạch giống điện hơn, mà nước tư nhân xong chả thấy rẻ chỗ nào

phihanhgia

Xe container
(2023) Điện trung bình nên bán giá bán lẻ ở mức trên 2000 VND/kwh ở khung giờ thấp điểm, và trungbình 3000 VNĐ/kwh khung giờ cao điểm. Trung bình giá bán lẻ ở ngưỡng 2600 VNĐ/kwh là có lãi, có nguồn vốn đầu tư. Đảm bảo đủ điện cho sx và sinh hoạt.

VN chủ định khống chế hành chính, giữ giá điện thấp để thu hút đầu tư nước ngoài vào lĩnh vực sản xuất, cần dùng nhiều điện giá rẻ.

Tuy nhiên nước cờ can thiệp này chỉ nên áp dụng trong 1 khoảng thời gian ngắn.
Áp dụng trong thời gian dài dẫn đến thua lỗ nặng, không có vốn đầu tư theo quy hoạch.

Nào là "dọn tổ cho đại bàng đến". Thiếu điện, bày trò cắt điện luân phiên, rồi đại bàng mới, đại bàng cũ tìm chỗ làm tổ nơi khác.