[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Khongdanhvong

Xe điện
Mỗi ngày có lịch cắt tầm 5%. Khu nào số đỏ thì rơi vào ngày ko nóng, thì sẽ chưa bị cắt, nhưng hết vòng thì lại ra xoát lại những ông chưa "được" cắt để cắt thôi, yên tâm ai cũng đến lượt vì dự kiến thiếu hết tháng 8.

Mưa Điện Biên, Lai Châu, Sơn la mới quan trọng cụ ạ, chứ như sáng nay mưa chưa qua Hà đông thì ko ai bơm ngược nước lên hoà bình đươcj. Một cơn lũ tiểu mãn giờ có giá hàng nghìn tỷ đồng
Cắt theo lượt tính theo ngày hay tuần hay tháng vậy cụ? Chứ đoạn này cắt 3 lần (ngày) rồi mà hoàn toàn không có lịch từ mấy giờ đến mấy giờ cụ nhé, có lịch thì đã sắp xếp được.

thichlexus

Xe điện
Mỗi ngày có lịch cắt tầm 5%. Khu nào số đỏ thì rơi vào ngày ko nóng, thì sẽ chưa bị cắt, nhưng hết vòng thì lại ra xoát lại những ông chưa "được" cắt để cắt thôi, yên tâm ai cũng đến lượt vì dự kiến thiếu hết tháng 8.

Mưa Điện Biên, Lai Châu, Sơn la mới quan trọng cụ ạ, chứ như sáng nay mưa chưa qua Hà đông thì ko ai bơm ngược nước lên hoà bình đươcj. Một cơn lũ tiểu mãn giờ có giá hàng nghìn tỷ đồng
Mưa ở thượng nguồn từ Sơn La hoặc thượng lưu sông bên Trung Quốc thì mới có nước về, ở hạ nguồn thì mưa chỉ có giá trị giải nhiệt thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cắt theo lượt tính theo ngày hay tuần hay tháng vậy cụ? Chứ đoạn này cắt 3 lần (ngày) rồi mà hoàn toàn không có lịch từ mấy giờ đến mấy giờ cụ nhé, có lịch thì đã sắp xếp được.
Khu nhà em (linh đàm) thì cắt theo ngày từ 8h-16h. Điện lực cho BQL chung cư tối hôm trước, lý do sự cố.. nói chung là đúng hẹn. Trẻ con người lớn di tản, tránh để quá nhiều đồ trong tủ lạnh những ngày này vì có thể sẽ phải mang đi vứt

Dr.lonely

Xe tải
HN mất điện còn nhiều hơn ở quê, tuần 2 - 3 lần còn làm ăn gì.

Khongdanhvong

Xe điện
Khu nhà em (linh đàm) thì cắt theo ngày từ 8h-16h. Điện lực cho BQL chung cư tối hôm trước, lý do sự cố.. nói chung là đúng hẹn. Trẻ con người lớn di tản, tránh để quá nhiều đồ trong tủ lạnh những ngày này vì có thể sẽ phải mang đi vứt
Ý em là lượt cắt được tính như thế nào ấy. Chỗ em cứ cách ngày lại cắt, hôm đầu tầm 2 tiếng, hôm sau 4 tiếng, hôm nay từ sáng đến chiều, chả có giờ nào cố định, chả báo trước. 3 ngày con em đến trường mầm non rồi lại đón về vì trường cùng khu mất điện, chả sắp xếp được nếu cứ cắt không đầu không cuối và liên tục như thế.

Mũi tên bạc

Xe container
Nhìn chung cắt điện trong giờ cao điểm là thiếu điện nhiều r. Tại ông trời năm nay ko mưa. Tầm này mọi năm đã có lũ r!

banmotnucuoi

Xe lăn
Ý em là lượt cắt được tính như thế nào ấy. Chỗ em cứ cách ngày lại cắt, hôm đầu tầm 2 tiếng, hôm sau 4 tiếng, hôm nay từ sáng đến chiều, chả có giờ nào cố định, chả báo trước. 3 ngày con em đến trường mầm non rồi lại đón về vì trường cùng khu mất điện, chả sắp xếp được nếu cứ cắt không đầu không cuối và liên tục như thế.
À em đang nói thủ đô thôi, còn các tỉnh thì chịu, nhiều con ăn theo nhiệt điện nên dính

Quiet Storm

Xe buýt
Em thấy tăng giá điện gần như là điều tất yếu zồi, muốn tránh cũng ko được :D
Tăng thì tăng, 10 nghìn 1 số cũng được, nhưng tăng không được cắt điện thì hãy tăng!
Chứ tăng xong mà vẫn như tình trạng hiện nay thì trụ sở EVN Cửa Bắc ngập quứt ngay!

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đmt áp mái gia đình thì phải hỏi tui, haha, tự tin trong đây không bác nào lắp từ trước khi ra fit 1 (t12/2018). Nối lưới xong EVN TPHCM mời đi họp mặt mấy chục nhà đầu tư đời đầu, tặng quà cả 500k 1 anh. Tui có lại bắt tay anh Phong Vũ, sếp to to gì ở trỏng. Tui nói anh xem làm sao khuyến khích riêng 1 mình tphcm làm điện áp mái, không cần biết tỉnh khác thế nào. Bởi vì tphcm k0 tự sx được điện, đây có thể coi như góp vào an toàn lưới điện riêng mình. Hồi đó tui đề xuất ảnh làm sao 5 năm sau có 1000mwp, mà giờ hơn 4 năm mới có 380mwp.

Thứ nhất là thông tin ban ngày không sợ cúp điện là không đúng anh nhé. Muốn vậy phải xài lưu trữ. Các bác ở đây chửi tụi tui không làm lưu trữ là tham, là đẩy phần thiệt cho EVN và dân. Nhưng tui không làm là vì bảo vệ môi trường. Lẽ ra EVN xây truyền tải 1.5 tỉ đô/năm như qh8 (mới ra) thì sẽ giảm bớt gánh nặng lưu trữ và dùng được vào nhiều việc hơn.

Thứ 2 là tui tính excel nát ra rồi, gom hết mọi con số, từ việc xài ban ngày bao nhiêu % tới chi phí tài chính, rồi thì usd tăng, tiền điện tăng, v.v... thì phải 8, 9 năm mới hoàn vốn. Và tui thấy vậy là ngon. Giờ đã 4 năm trôi qua mà máy móc vẫn ngon nghẻ, không phải động cái móng tay làm gì cả, thì tại sao không ngon? Đợi thêm 5 năm nữa là xong, ngồi thu tiền thêm 15 năm không sướng sao. 4 năm trước tui vô đây cãi rầm rầm và vẫn rất nhiều bác bảo xài được 2 3 năm là ngỏm hết.
SG thì đa phần là đmt áp mái thật, phụ tải cao, nóng trưa quanh năm, ít nguồn tại chỗ nên đmt áp mái là hợp lý. Đúng phóc là nguồn điện phân tán. Thậm chí ko cần pin lưu luôn vì tỷ lệ tiêu thụ tại chỗ vừa đẹp, xung quanh SG lại được bao bọc các nguồn điện khí lớn nên bù rất nhanh.

Cái dở là áp mái giả ở những tỉnh, nơi ít phụ tải nên phải truyền xa, quá tải đường dây, khó bù vv cái này nên suy xét lại thật bình tĩnh phân ra từng loại có giải pháp cơ chế hợp lý, tính toán cụ thể. Chứ ko tận dụng đmt là cực kỳ lãng phí.

Dân Tổ

Xe container
Đổ tại cho khách quan nhưng lại không có phương án dự phòng =)) Thấy DN FDI nó dọa phát là cuống ngay.

kaku223223

Xe tăng
Nhờ EVN e đc đi trung tâm thương mại đây, đúng 11h trưa cắt điện đột ngột người lớn còn chịu đc chứ trẻ nhỏ thì ko thể chịu dc

Thằng Vin màu mè lòe loẹt, chẳng có cái ghế nào cho người ta ngồi nghỉ nhỉ

Cool_Car

Xe hơi
Nhà em hnay mới bị cắt từ sáng, mới có lại. Đúng là quá khổ, ko nấu đc cơm chạy qua mâý quán gần nhà cũng ko nấu luôn. Đành gọi ship xa 5km mới có nhà nhận

phuongan

Xe điện
Không liên quan, cho em ghé thớt hỏi nhờ chút, Mod Thích Là Bụp polar bear UAZ OF-Patrol ơi sao cái thớt Tổng hợp các vấn đề về EVN với điện... hay và nhiều thông tin chất lượng thế lại bị xóa hay chuyển đi đâu rồi nhỉ?