[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Đông86

Xe điện
Về vấn đề giá điện âm khi có năng lượng tái tạo, mời các cụ tham khảo bài viết của Tiến sĩ Thái Doãn Hoàng Cầu, chuyên gia thị trường điện ở Úc chia sẻ:

https://dantri.com.vn/tam-diem/gia-dien-am-va-nang-luong-tai-tao-20230531171819943.htm
Người ta giá điện âm, thế mà trên thớt U cà cc ofer bẩu thiếu khí đốt Nga là châu Âu chết toi. Hão huyền.
Còn mình thì "giá dương" và lịch cắt điện đã quay trở lại

dheIa

Xe điện
Người ta giá điện âm, thế mà trên thớt U cà cc ofer bẩu thiếu khí đốt Nga là châu Âu chết toi. Hão huyền.
Biết ngay thế nào cũng có cụ nhanh chân tay hớn hở chởi EVN vì tội các anh tay lông có giá điện âm 🤭
Em lại xin một góc Bình dân học vụ ạ ^^

Giá điện âm là gì vậy bà con??

Hôm nay mình bàn về giá điện, đôi khi có giá âm trong ngày ở EU và cả Uk.

Nhiều anh em đ.lào chỉ đọc tiêu đề xong là xuýt xoa: Ủ ôi, dimeno giỏi thế.. dùng điện mà còn đc trả tiền????

Hỡi ôi, điêu quá...

Sự thật là giá này chỉ có ở thị trường bán buôn. Cơ mà vài ae nhỏ lẻ cũng có. Mình gõ khái quát nhanh nhé!

Nói về khí hậu trước đã. EU bắt đầu vào hè, nắng tràn khắp nơi và quan trọng nhất là thủy điện có nước do băng tan. ae gió mùa cũng đã thổi. Thật là hoan hỉ quá!

Ở UK thì 1 năm chỉ có chừng 10h có giá điện âm. Mình nói lại này: chỉ 10 giờ, tức là mười_tiếng_đồng_hồ thôi nhé!

1năm có 365 ngày đúng ko?? 1ngày có 24h chuẩn chưa?? và anh em chỉ có 10h/ 8,760h là giá điện về 0 hoặc âm thôi!
Để rình đc nó, khó hơn trúng lô xiên!

Như mình đã trình bày với anh em, để chạy base load (phụ tải) or chạy nền, ae EU xài điện than, điện gas và điện nguyên tử.

Giờ cao điểm buổi sáng ở EU rơi vào cỡ 7h - 9h. Lúc này ae dậy, tắm nước nóng, nấu ăn, pha cà fe rồi đi làm.

Và ae điện nền là than, nguyên tử, gas.. sau 1đêm yên tĩnh thì phải khởi động lò từ 4h sáng, để hầu ae người vào h cao điểm (gọi là khởi động cơ mà lò ae hồng rồi, tăng công suất thôi!)

Mùa này nắng sớm, ae điện MT và gió cũng phát vào lưới, khiến cho cung vượt cầu đâu đó cỡ 15 hay 30 phút trước giờ cao điểm. Lúc này, giá điện tụt nhanh để khuyến khích ae xài.

ae điện nền ko dám trông vào ae điện gió-mặt trời mà dừng khởi động. Cái này quá rủi ro nên đành phát vào lưới trong thời gian chờ đợi. Giá sụt giảm lúc này.

Đôi khi, giá điện tụt về 0 vào lúc 2h trưa nếu nắng gắt và gió to, những cũng vẫn là do ae điện nền khởi động sớm cho giờ cao điểm buổi chiều.

Còn thì thường giá điện về 0 vào giờ ae ít xài. ví dụ 6h sáng, giờ này đang ngủ, mấy ai xài. Có con xe điện mà tranh thủ cắm chút thì cũng lãi, nhưng đến 7h thì phải rút ra vì nếu ko sẽ dính vào h cao điểm, ăn giá điện tăng gấp 3 nhé??

Bên EU thì điện tư nhân là hầu hết, nhưng dây dẫn vào nhà ae chỉ có 01. anh em có ko xài điện thì cũng phải trả tiền thuê đường dây, cái này cắn 1 mớ rồi, và giá điện dù âm cũng ko đủ bù cho cái mớ tiền này.

Còn giá điện cuối cùng thì dĩ nhiên là đắt gấp 3 hay 5 lần anh em đg lào, bất kể là giá âm hay dương.

Thành ra, ae nào nói EU dùng điện đc tiền, thì thôi, ae hãy bảo với nó là bố thua mày cho nhanh!

Đời này, vẫn biết có dương thì phải có âm, nhưng đứa nào nghĩ ra được là xài điện mà đc trả tiền thì Bố Thua Mày Ạ!

HLong_HN

Xe máy
Chắc cụ chỉ đọc tiêu đề chứ chưa đọc nội dung bài. Nội dung khá sâu kỹ thuật nên em không paste vào đây. Có thể khó đọc nhưng nhiều thông tin hơn bài bình dân của cụ Pín và kền.

Chỉnh sửa cuối:

Không về nhì

Xe tăng
“Người dân Châu Âu được trả thêm tiền để dùng điện” hay còn được gọi nôm na là hưởng "giá điện âm" đang ồn ào qua nay nó như thế này nè...

Trước hết tôi xin khép ngay ngắn vái các anh nhà báo "cách mợng" khi trong đường dẫn gốc của Guardian cũng ghi rõ là giá "whole sales" (giá điện bán buôn) mà qua ngòi bút nhà báo vẫn ghi "DN trả tiền cho dân để dùng thêm điện", và chắc chắn thêm 01 điều thì "Điện âm" là điện thị trường whole sales, không phải bán lẻ và chỉ trong vài khung giờ thôi (và cũng chỉ kéo dài trung bình không quá 30 phút), mà mấy khung đó thường là các khung dùng điện để làm gì nhỉ ?????????

Mà "điện âm" (thuộc điện tái tạo bên Âu) ấy... âm ở đây là âm ở nguồn điện nhà sản xuất, chứ giá bán lẻ gồm cả vận hành, truyền tải, phân phối. Nhà cung cấp điện sẽ mua điện với giá biến động và phân phối ở giá ổn định hơn, nên dù tăng giảm mạnh ở nguồn thời gian ngắn ít thay đổi giá bán lẻ. Điện lại không dự trữ được nên phải giảm để xả nguồn tránh quá tải mà không sử dụng... Điện tái tạo ở trời Âu của các cháu me Tây giảm xuống mức âm thì về lý thuyết nó tương tự việc điện tái tạo ở Việt Nam bây giờ chốt giá tạm 908đ/kWh, bằng nửa khung giá trần. Tóm gọn lại là sản xuất nhiều quá vượt qua khả năng hấp thụ của thị trường => giá giảm.

Mà nói hơi tục tí thì có cc mà Free ấy, rồi sau cùng cái tiền trả để dùng lúc thừa điện sẽ được các nhà "Tư bản điện" tính vào chi phí vận hành và rồi sẽ cộng ngược vào giá điện để bán lúc điện bình thường thôi... tóm lại thì, giá điện sẽ cứ phi mã, như nước pháp mộng mơ của các cháu me Tây lên 18% rồi đọ.

Hãy chú ý rằng giảm ở đây là giá điện tái tạo giảm chứ không phải giá điện chung, cách viết như trong bài báo là sai và gây hiểu lầm. Khi thời tiết thừa gió thừa mặt trời thì điện tái tạo sản xuất thừa công suất; trong những thời điểm này nhà máy điện tái tạo sẽ kêu gọi người sử dụng điện tăng cường tiêu thụ hoặc nhờ mạng lưới điện của các nơi khác khác dùng bớt điện bằng cách miễn phí (như nói trên kia, cc) hoặc trả thêm một phần tài chính bù đắp chi phí vận hành, vì lượng điện sản suất thừa ra mà không xử lý sẽ gây hỏng nhà máy điện, rã lưới... Cái này không có gì lạ cả, ở Việt Nam cũng có đấy, nếu quý vị lắp điện áp mái dùng không hết thì điện sẽ truyền tải ngược vào hệ thống để sử dụng và nó cũng giá "Âm" như bên Châu âu, trước còn có thông tin vụ người dân dùng nguồn điện này phải "trả tiền" cho EVN đấy !

Còn các cháu đang cười đắc chí chuyện giá khí đốt đang đi xuống, khiến cho Nga "thất bại" chiến lược ấy thì nên nhớ, khí đốt ấy chủ yếu làm công nghiệp chứ sưởi ấm thì lại chả dùng vào bao nhiêu... Châu Âu công nghiệp nó mạnh là nhờ khí đốt rẻ, giờ cấm khí Nga thì công nghiệp nặng ở Châu Âu đang đi thụt lùi đấy, không tin cứ tự gúc gồ đi cho nhanh, nhất tình hình tại Đức.

Đấy, giờ mới thấy thầm nhuần chân lý của Bác Hồ về báo chí cách mạng, đúng là không rèn luyện tư tưởng, ý chí cách mạng sắc đá thì "giờ phải có kiến thức mới đọc báo" được!!!

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ có thể vào trực tiếp website của cty điện lực địa phương để tra cứu tình hình cung ứng điện tại khu vực mình quan tâm ạ:
Screenshot_20230601_070712_Samsung Internet.jpg

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
xác công hồn tư như bi chừ mới toi .
Toi thì có toi nhưng chưa bị liệt.
Bao giờ khám bệnh mà phải đặt trước 1 tháng lúc đấy xuống hố là vừa:D
Chứ giờ đến xếp số vẫn khám được trong ngày thì chưa toi.

cr7m10

Xe tải
Quy chế vận hành thị trường điện việt nam cũng là đi copy từ các a G7 về thôi các cụ. Sợ nhất các cụ dân túy, hơi tí là gào cái mồm lên :))

congchi

Xe điện
Ở ngoải ăn dày dữ. Trong đây đám bạn tui thỉnh thoảng quên đóng tiền điện, chưa thấy đứa nào mất cả trăm nghìn phí mở như bác.

Evnhcmc nhắn sms hồi t8 năm ngoái cho tui đây:

Ke tu ngay 01/08/2022, EVNHCMC ngung nhan tin SMS, Quy KH vui long kiem tra ung dung CSKH, Zalo, Email de nhan thong bao tien dien va cac thong tin ve dien khac. De cai dat ung dung EVNHCMC CSKH, Quy KH truy cap cskh.evnhcmc.vn/tuvan/ungdungcskh hoac lien he 1900545454 de duoc ho tro. Tran trong.

Nói chung là ở trong này tui hoàn toàn hài lòng với EVN TPHCM :D
Mất hơn trăm nghìn là đúng đấy. Mấy cái chi phí này ghi rõ trong thông tư nghị định, nên chả sai đâu.
E cũng từng bị cắt điện 1 lần do không đóng. Cũng chưởi nhau với nhà đèn. Nhưng cũng phải xác định là có lỗi của mình khi không theo dõi tin nhắn để đóng tiền.
Tuy nhiên, nhà đèn cũng rất tận tậm trong việc mở lại điện cho khách hàng, chưa kể gọi điện kiểm tra xin lỗi rối rít.
Nói chung ổn.

.Bo My

Xe container
Ở ngoải ăn dày dữ. Trong đây đám bạn tui thỉnh thoảng quên đóng tiền điện, chưa thấy đứa nào mất cả trăm nghìn phí mở như bác.
Trước khi khóa điện họ còn gửi giấy báo nữa mà, cho thêm hạn chót!

congchi

Xe điện
Cụ lại "dạy bà lang bốc thuốc, dạy ông cống vào trường" rồi khi nói ĐBQH cần làm gì? Em ko rõ cụ đã có kỳ nào làm ĐBQH chưa ạ?
trong khi đó:
Cụ Vân, Ủy viên Thường trực Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội, Đại biểu Quốc hội 3 kỳ liên tiếp: Khóa XIII, XIV, XV
Đại biểu Tạ Thị Yên: Phó Trưởng Ban Công tác đại biểu thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Pháp luật của Quốc hội
Đại biểu Nguyễn Thị Việt Nga: Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội chuyên trách khóa XIV tỉnh Hải Dương. Ủy viên Ủy ban Văn hóa, Giáo dục, Thanh niên, Thiếu niên và Nhi đồng của Quốc hội
Còn về thẩm quyền tăng giá điện, EVN không đơn thuần chỉ là kêu mà ra QĐ luôn
Giá điện.gif
Hỏi thật:
1. Cụ có đọc hết cái căn cứ nó ghi trong cái QĐ không? Có thấy nó viện dẫn 03 văn bản trong năm 2023 không?
2. Cụ có đọc cái thẩm quyền xác định giá điện chưa, bao nhiêu % là EVN, bao nhiêu % là bộ CT, bao nhiêu % là Thủ tướng?

bearbie

Xe điện
Cụ lại "dạy bà lang bốc thuốc, dạy ông cống vào trường" rồi khi nói ĐBQH cần làm gì? Em ko rõ cụ đã có kỳ nào làm ĐBQH chưa ạ?
trong khi đó:
Cụ Vân, Ủy viên Thường trực Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội, Đại biểu Quốc hội 3 kỳ liên tiếp: Khóa XIII, XIV, XV
Đại biểu Tạ Thị Yên: Phó Trưởng Ban Công tác đại biểu thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Pháp luật của Quốc hội
Đại biểu Nguyễn Thị Việt Nga: Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội chuyên trách khóa XIV tỉnh Hải Dương. Ủy viên Ủy ban Văn hóa, Giáo dục, Thanh niên, Thiếu niên và Nhi đồng của Quốc hội
Còn về thẩm quyền tăng giá điện, EVN không đơn thuần chỉ là kêu mà ra QĐ luôn
Giá điện.gif

Cám ơn bác cho ttin. Giờ tui mới hiểu tại sao bà ấy có thể hỏi 1 câu mà con nít lớp 9 cũng không thèm hỏi như vậy. Từ ngày có bộ trưởng Diên với bộ trưởng ba hoa tui rất dị ứng với dân "ban công tác" như bà Yên này.

Bữa giờ bác Diên được cho đi tiếp khách nước ngoài hết rồi. Để bác ấy đi họp Quốc Hội thì mới hợp với bà Yên này. Rồi cái người lựa ông Diên làm bộ trưởng có phải chịu trách nhiệm gì không ta?

coolpix8700

Xe ngựa
Mất hơn trăm nghìn là đúng đấy. Mấy cái chi phí này ghi rõ trong thông tư nghị định, nên chả sai đâu.
E cũng từng bị cắt điện 1 lần do không đóng. Cũng chưởi nhau với nhà đèn. Nhưng cũng phải xác định là có lỗi của mình khi không theo dõi tin nhắn để đóng tiền.
Tuy nhiên, nhà đèn cũng rất tận tậm trong việc mở lại điện cho khách hàng, chưa kể gọi điện kiểm tra xin lỗi rối rít.
Nói chung ổn.
Thực ra trước trước khi cắt họ cũng thông báo, hình như không phải chỉ 1 lần.
Nhà em có hồi cũng nhận thông báo này, đầu tiên hơi ngạc nhiên vì đã đăng ký tài khoản tự động và cho đến tháng trước đấy tiền điện hàng tháng cứ tự động được trừ từ tài khoản. Nhưng đến lúc xem lại thì ra cái ngân hàng SG Thương tín đã khóa tất cả việc chuyển tiền nên thanh toán tự động không thực hiện được. Lại phải chuyển từ tài khoản khác.
Điện không bị cắt phút nào cả!

Anita Emi

Xe điện

Evnhcmc nhắn sms hồi t8 năm ngoái cho tui đây:

Ke tu ngay 01/08/2022, EVNHCMC ngung nhan tin SMS, Quy KH vui long kiem tra ung dung CSKH, Zalo, Email de nhan thong bao tien dien va cac thong tin ve dien khac. De cai dat ung dung EVNHCMC CSKH, Quy KH truy cap cskh.evnhcmc.vn/tuvan/ungdungcskh hoac lien he 1900545454 de duoc ho tro. Tran trong.

Nói chung là ở trong này tui hoàn toàn hài lòng với EVN TPHCM :D
EVN ĐN làm ăn cũng ok lắm bác, hôm trước gửi giấy mời và về tận tổ dân phố để chuyển đổi hợp đồng điện tử nhưng em ngó qua thấy đông không vào làm, hai tuần sau thấy có em gọi điện nhắc, tuần sau nữa em mới qua trụ sở đưa giấy tờ cho các em làm, 5p xong không phải động tay gì hết. Thái độ nhiệt tình dễ chịu.

trungthu2020

Xe điện
Hỏi thật:
1. Cụ có đọc hết cái căn cứ nó ghi trong cái QĐ không? Có thấy nó viện dẫn 03 văn bản trong năm 2023 không?
2. Cụ có đọc cái thẩm quyền xác định giá điện chưa, bao nhiêu % là EVN, bao nhiêu % là bộ CT, bao nhiêu % là Thủ tướng?
Hỏi thật, cụ có hiểu mục đích e đưa vb đó lên để làm gì ko?
Mà hình như cụ có còm "khéo evn minh bạch nhất thế giới" rồi bct kiểm toán evn thì phải. Cảm ơn cụ làm em được trận cười với mấy ông bạn nhậu, vui phết. Xin lỗi cụ nếu em nhớ nhầm nhé! Nhắc lại vẫn thấy buồn cười. Hehe

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
Không phải, chắc tối mới có báo mạng, mai mới có những tờ báo đầu tiên in!

1 câu hỏi ngớ ngẩn, chứ không chỉ là 1 câu hỏi từ 1 nghị sỹ.
Thực ra nếu nó được 1 bà bán rau ngoài chợ cóc thì cũng được coi khá bình thường, nên gọi là kém chất lượng khi mấy bày ấy trao đổi, tranh cãi với nhau!
Lên bài rồi cụ, nhưng ko trích dẫn nguyên văn

congchi

Xe điện
Hỏi thật, cụ có hiểu mục đích e đưa vb đó lên để làm gì ko?
Mà hình như cụ có còm "khéo evn minh bạch nhất thế giới" rồi bct kiểm toán evn thì phải. Cảm ơn cụ làm em được trận cười với mấy ông bạn nhậu, vui phết. Xin lỗi cụ nếu em nhớ nhầm nhé! Nhắc lại vẫn thấy buồn cười. Hehe
Em cũng xin lỗi cụ.
Sau khi đọc hết các comment từ cái bài em quote đến giờ thì em thấy tốt nhất không nên tranh luận với cụ về việc ai sẽ là người quyết định tăng giá điện tại Việt Nam.
Cụ có thể ví dụ được nhà đèn nào trên thế giời được nhiều các bên xăm xoi bươi móc như EVN không ạ, để xem mức độ "minh bạch" của EVN so với các nhà đèn khác.

trungthu2020

Xe điện
Em cũng xin lỗi cụ.
Sau khi đọc hết các comment từ cái bài em quote đến giờ thì em thấy tốt nhất không nên tranh luận với cụ về việc ai sẽ là người quyết định tăng giá điện tại Việt Nam.
Cụ có thể ví dụ được nhà đèn nào trên thế giời được nhiều các bên xăm xoi bươi móc như EVN không ạ, để xem mức độ "minh bạch" của EVN so với các nhà đèn khác.
Dạ cụ ko tranh luận nữa thì em ví dụ làm gì. Hehe. Chúc cụ sức khỏe ạ.
Em và cụ lại đồng quan điểm ở thớt Hết thuốc đấy.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Không phải cứu người mất việc mà là xây thêm nhà cho thuê, hỗ trợ chuyển đổi việc làm… ý ổng là vì có 1tr tỷ thì sao ko chuyển đổi ngân sách sang dự án thiết yếu.
như năm ngoái các anh chín phủ đòi chuyển ngân sách dành cho y tế giáo dục chưa xài đc thì làm dự án giao thông kìa
Một ông phó chủ tịch tỉnh thì phát biểu sẽ có trí tuệ hơn, tiền đầu tư thì mang đầu tư; từ đầu tư đó sẽ tạo ra công ăn việc làm thúc đẩy kinh tế xã hội, chứ không ai lấy tiền đầu tư ra tiêu xài chính sách.

Sao các cụ EVN không xin 1 triệu tỷ đó để đầu tư điện than nhỉ? :)