[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mà dc chọn làm điện hn thì cháu cũng vote cho Nga. Mỹ thì chắc là đk đi kèm cũng nhiều, đẹp nhưng đắt, TQ thì ko chơi rồi. Nga nồi đồng cối đá mà cũng ko có nhiều vấn đề liên quan đến Việt Nam. Nga cả như nhà máy điện hn ở Ukrai chiến tranh mà vẫn ko ảnh hưởn gì nghiêm trọng. Nhưng tiếc là hiện nay Nga đang bị cấm vận nên khó.
Nga bị cấm vận thì có khi con chip hay sensor cơ bản không kiếm ra lấy gì xây nhà máy hạt nhân mới? Có cái nhà máy nhiệt điện than Long Phú còn không làm nổi thì sao làm hạt nhân?

coolpix8700

Xe ngựa
Quy hoạch làm gì có điện hạt nhân mà nhiều cụ toàn bàn điện hạt nhân nhỉ, hài VL, lãnh đạo đất nước họ ko biết gì chắc, nước Đức nó còn bỏ điện hạt nhân vậy nó có phải lo như cụ không? Hay là muốn có tí hạt nhân cho nó oai.
Tôi ko có kiến thức thấy cụ viết có vẻ hiểu biết sao ko biết thông tin họ nói chán rồi à, sau này khi dừng điện than, khí thì những nhà máy nhiệt điện chạy bằng hydro.
Hydrogen lấy từ đâu ra?
Trong khi nhu cầu ngày càng cao, chỉ có gió, thủy triều, mặt trời sẽ không đáp ứng đủ, còn hóa thạch thì sẽ cạn kiệt.
Điều này sẽ đúng cho cả nhân loại, chứ không chỉ mỗi VN!

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hydrogen lấy từ đâu ra?
Trong khi nhu cầu ngày càng cao, chỉ có gió, thủy triều, mặt trời sẽ không đáp ứng đủ. Còn hóa thạch thì sẽ cạn kiệt!
Hydrogen từ công nghệ quang phân cụ ạ :) đang thí nghiệm chưa thương mại hóa (lưu ý là quang phân nhé ko phải điện phân)

coolpix8700

Xe ngựa
Hydrogen từ công nghệ quang phân cụ ạ :) đang thí nghiệm chưa thương mại hóa (lưu ý là quang phân nhé ko phải điện phân)
Quan phân, quang điện xong điện phân,... Nhưng nguồn năng lượng ấy rồi sẽ không đủ!
Chỉ có Hydrogen làm nguyên liệu để tổng hợp nhiệt hạch mới là vô tận!

IP man

Xe lăn
Hydrogen lấy từ đâu ra?
Trong khi nhu cầu ngày càng cao, chỉ có gió, thủy triều, mặt trời sẽ không đáp ứng đủ, còn hóa thạch thì sẽ cạn kiệt.
Cụ không phải lo đâu, rất nhiều nhà máy điện nltt đang thừa điện nên nghĩ đến việc dùng điện thừa để tách hydro rồi. Đây cũng là 1 cách để lưu trữ năng lượng.
Chỉ đợi thị trường hydro phát triển là ok.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Quan phân, quang điện xong điện phân,... Nhưng nguồn năng lượng ấy rồi sẽ không đủ!
Chỉ có Hydrogen làm nguyên liệu để tổng hợp nhiệt hạch mới là vô tận!
Cụ tìm hiểu thêm về các công nghệ quang phân trực tiếp ko phải qua điện, 1 ví dụ là photocatalytic water splitting ko cần điện

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Hydrogen lấy từ đâu ra?
Điện gió ngoài khơi mình thoải mái cụ nhé, chỉ sợ giá cao nhưng việc đó đến tận năm 2050 cơ nên giá chắc cũng ok.
Cụ thủ hôm rồi xem tàu Hydro của Nhật là để tính chuyện này đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ tìm hiểu thêm về các công nghệ quang phân trực tiếp ko phải qua điện, 1 ví dụ là photocatalytic water splitting ko cần điện
Quang gì thì cũng phải nhận năng lượng. Nguồn của bác là mặt trời chiếu xuống trái đất có hạn!

coolpix8700

Xe ngựa
Điện gió ngoài khơi mình thoải mái cụ nhé, chỉ sợ giá cao nhưng việc đó đến tận năm 2050 cơ nên giá chắc cũng ok.
Gió cũng là do mặt trời chiếu xuống trái đất tạo ra.
Còn 1 nguồn nữa khá dồi dào là nhiệt từ lòng đất, nhưng để sử dụng thì công nghệ vẫn đi sau tổng hợp hạt nhân rất xa!

IP man

Xe lăn
Quy hoạch làm gì có điện hạt nhân mà nhiều cụ toàn bàn điện hạt nhân nhỉ, hài VL, lãnh đạo đất nước họ ko biết gì chắc, nước Đức nó còn bỏ điện hạt nhân vậy nó có phải lo như cụ không? Hay là muốn có tí hạt nhân cho nó oai.
Tôi ko có kiến thức thấy cụ viết có vẻ hiểu biết sao ko biết thông tin họ nói chán rồi à, sau này khi dừng điện than, khí thì những nhà máy nhiệt điện chạy bằng hydro.
Hehe… thì từ trước đến giờ các Ọp phơ luôn cho mình là thông thái, ý kiến chủ quan của mình là nhất, chứ quan tâm gì đến luật lệ, quy hoạch quy heo gì.
Em mong nhất có cụ nào đọc Luật Đầu tư, Luật xây dựng, luật điện lực, quy hoạch điện rồi tóm tắt lại cho bà con biết quá trình thế nào để ra 1 nhà máy điện và phát được điện lên lưới bán cho dân.
Những kiến thức đấy nó hữu ích, chứ chém suông thì bố nào chẳng nhất :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Quang gì thì cũng phải nhận năng lượng. Nguồn của bác là mặt trời chiếu xuống trái đất có hạn!
Nói như cụ thì cái gì chẳng có giới hạn. Chỉ có chuyển từ điện (electron) sang neutrino thì mới vô tận

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Có hạn là như nào cụ :D 4 tỷ năm dùng tẹt mà cũng tính hạn à.
Bác đang tính bằng thời gian người ta ước lượng mặt trời chiếu xuống được, chứ không phải lượng nhiệt mặt trời chiếu xuống hàng năm. Không thể lấy nhiệt sẽ chiếu xuống tỷ năm sau cho ngay 1 năm nay được!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bác đang tính bằng thời gian người ta ước lượng mặt trời chiếu xuống được, chứ không phải lượng nhiệt mặt trời chiếu xuống hàng năm. Không thể lấy nhiệt sẽ chiếu xuống tỷ năm sau cho ngay 1 năm nay được!
Cụ nhầm trầm trọng, mặt trời ko phải là nhiệt mà là photon kích electron bắn ra. Nhiệt chỉ là sản phẩm phụ thôi còn chính là photon ---> electron (quang năng thành điện năng không qua nhiệt năng)

Chỉnh sửa cuối:

HLong_HN

Xe máy
Các cụ đang bàn những thứ hơi xa, các công nghệ liên quan hydrogen vẫn đang khá đắt, cũng chưa có kế hoạch rõ ràng trong quy hoạch.

Cái cần giải quyết trước mắt là hiện thực hoá được bản quy hoạch mới ký. Em cũng nghĩ như một cụ nào đã phát biểu trong thớt này: trong mấy năm tới có khi điện mặt trời sẽ quay lại, tiềm năng vẫn còn mà ta thấy thiếu điện rất rõ rồi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đang bàn những thứ hơi xa, các công nghệ liên quan hydrogen vẫn đang khá đắt, cũng chưa có kế hoạch rõ ràng trong quy hoạch.

Cái cần giải quyết trước mắt là hiện thực hoá được bản quy hoạch mới ký. Em cũng nghĩ như một cụ nào đã phát biểu trong thớt này: trong mấy năm tới có khi điện mặt trời sẽ quay lại, tiềm năng vẫn còn mà ta thấy thiếu điện rất rõ rồi.
Chém gió công nghệ cho vui, chứ hydrogen chỉ có nước giàu giá điện rất cao mới chơi thôi. Hiện nay xu thế đang từ bỏ hydrogen chuyển qua ammonia NH3 rồi vì tàng trữ vận chuyển NH3 dễ hơn rất nhiều H2.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Quy hoạch làm gì có điện hạt nhân mà nhiều cụ toàn bàn điện hạt nhân nhỉ,
Trích:

trong Quyết định số 500/QĐ-TTg, ngày 15/5/2023 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt Quy hoạch điện VIII, đã nêu danh mục các đề án/dự án xây dựng và hoàn thiện chính sách, pháp luật, trong đó có “Trung tâm nghiên cứu phát triển điện hạt nhân”. Đề án này cùng phù hợp với Mục d Điều 3 trong Chiến lược quốc gia về biến đổi khí hậu đến năm 2050, được phê duyệt qua Quyết định số 896/QĐ-TTg ngày 26/7/2022: “… tiếp thu, ứng dụng, phát triển công nghệ lò phản ứng hạt nhân”.

Như vậy, chủ trương tiếp tục nghiên cứu để có thể ứng dụng ĐHN trong tương lai đã được khẳng định.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nhầm trầm trọng, mặt trời ko phải là nhiệt mà là photon kích electron bắn ra. Nhiệt chỉ là sản phẩm phụ thôi còn chính là photon ---> electron (quang năng thành điện năng không qua nhiệt năng)
Bác đọc thế nào vậy!
Gì thì con người cũng chỉ sử dụng được 1 phần nhỏ năng lượng từ mặt trời chiếu xuống trái đất dù có ở dạng gì sau đó nhiệt năng, điện năng, động năng (gió).
Các dạng năng lượng khác như địa năng, thủy triều cũng vậy, việc tận dụng cũng không quá nhiều và nhu cầu về năng lượng tăng lên rất nhanh để những nguồn năng lượng ấy sẽ không còn đủ.
Trong khi con người đang đạt được những bước tiến rất sâu cho nguồn năng lượng từ tổng hợp hạt nhân. Đó là nguồn năng lượng có thể coi là vô tận. Từ giờ đến năm 2050 công nghệ sẽ giúp con người khai thác thật sự cái nguồn này. Quy hoạch phát triển nguồn điện của VN cũng vẫn đang để ngỏ sau thời gian này!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bác đọc thế nào vậy!
Gì thì con người cũng chỉ sử dụng được 1 phần nhỏ năng lượng từ mặt trời chiếu xuống trái đất dù có ở dạng gì sau đó nhiệt năng, điện năng, động năng (gió).
Các dạng năng lượng khác như địa năng, thủy triều cũng vậy, việc tận dụng cũng không quá nhiều và nhu cầu về năng lượng tăng lên rất nhanh để những nguồn năng lượng ấy sẽ không còn đủ.
Trong khi con người đang đạt được những bước tiến rất sâu cho nguồn năng lượng từ tổng hợp hạt nhân. Đó là nguồn năng lượng có thể coi là vô tận. Từ giờ đến năm 2050 công nghệ sẽ giúp con người khai thác thật sự cái nguồn này. Quy hoạch phát triển nguồn điện của VN cũng vẫn đang để ngỏ sau thời gian này!
Vẫn chưa hiểu ý cụ tại sao hạt nhân lại vô tận? Hiện nay con người mới kiểm soát được U và Pu? đều là các vật chất giới hạn. Cụ cứ giảng thêm tự nhiên mình thừa nhận ko rành lắm về khả năng kiểm soát năng lượng hạt nhân

tquang

Xe tăng
Nga bị cấm vận thì có khi con chip hay sensor cơ bản không kiếm ra lấy gì xây nhà máy hạt nhân mới? Có cái nhà máy nhiệt điện than Long Phú còn không làm nổi thì sao làm hạt nhân?
Cụ lại vội rồi ạ. Cháu nói tiếc là Nga bị cấm vận nên ko có khả năng này rồi. Nếu ko cấm vận thì nó mua bt chứ có gì đâu. Còn hiện nay Nga bị cấm vận thì bố bảo VN cũng ko chọn Nga thì nói làm gì.