[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

nissantiida

Xe điện
Lại 1 dấu ấn lđ kém nên ko biết chắt lọc xúi bậy của phương tây. Cụ đã xuống nhưng hậu quả của cụ là 1 loạt nợ xấu làm điện tái tạo, tổn hại nặng nguồn vốn cả nước.

.Bo My

Xe lăn
Em thấy món điện phân hydro giờ cao điểm, tích trữ lại, tối dùng
Không biết cơ chế sản xuất thế nào, mức đầu tư có lớn không
Sản xuất thì hồi nhỏ em có thí nghiệm, mua con đi ốt rẻ thôi. :D

Cái chính là hóa lỏng rồi kiếm chỗ tiêu thụ hydro chắc khoai lắm. Bơm bóng bay cho cả thế giới dùng cũng dư. Làm được thì mấy ông đmt đã làm

toyennha

Xe lăn
Em mà có quyền em cho thành lập ít nhất 1 tập đoàn (tổng công ty) điện lực nhà nước nữa, tương tự kiểu Viettel bên viễn thông ấy
Mà chờ em phấn đấu đã, chạy grap bận quá, chưa có thời gian
Em cũng nghĩ ý như cụ rồi nghĩ đến truyền tải. Và em cũng nghĩ sao viettel,fpt và các nhà mạng # họ cũng kéo cáp dây ầm ầm đấu với vnpt được thì điện cũng làm được. Nhưng các cụ trên này lại nói điện kéo dây không đơn giản nhưng keo dây internet vì abc,xyz. Dĩ nhiên em và cụ ko trong ngàng không hiểu được.
Giờ chỉ cần đưa ra 1 "hạn chế" xây toàn nhà thì tòa đó phải có điện mặt trời và điện gió để phục vụ ít nhất phát sáng được 50% cho tòa nhà. Và mùa cao điểm tắt đèn quảng cáo hoặc sau x giờ như Hồ Chí Minh em đã bắt đầu làm từ tối hôm qua.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em nghĩ ta chưa làm điện hạt nhân vì 2 lý do chính:
1. Nhìn thảm hoạ Fukushima nên sợ, mặt khác một loạt nước Phát triển ở châu Âu ngừng sx điện hạt nhân thời điểm đó
2. Trình độ quản lý, dân trí, xã hội ta chưa đủ để quản lý nhà máy điện HN vận hành an toàn và ổn định, quá nhiều rủi ro. Thuê toàn nước ngoài thì lại ngại phụ thuộc quá mức.
Nguyên nhân quan trọng nhất là có 1 số thằng nó sợ sản phẩm từ Nhà máy sấy hột nhãn lọt ra ngoài hoặc được sử dụng cho mục đích khác.

ate1987

Xe tăng
Em cũng nghĩ ý như cụ rồi nghĩ đến truyền tải. Và em cũng nghĩ sao viettel,fpt và các nhà mạng # họ cũng kéo cáp dây ầm ầm đấu với vnpt được thì điện cũng làm được. Nhưng các cụ trên này lại nói điện kéo dây không đơn giản nhưng keo dây internet vì abc,xyz. Dĩ nhiên em và cụ ko trong ngàng không hiểu được.
Giờ chỉ cần đưa ra 1 "hạn chế" xây toàn nhà thì tòa đó phải có điện mặt trời và điện gió để phục vụ ít nhất phát sáng được 50% cho tòa nhà. Và mùa cao điểm tắt đèn quảng cáo hoặc sau x giờ như Hồ Chí Minh em đã bắt đầu làm từ tối hôm qua.
Cái này phải làm hệ thống DMT độc lập tức là có lưu trữ thì mới có tác dụng . Hoặc chí ít là hybrid .

keomutvuive

Xe điện
Chả có khấu trừ hay phát lên lưới j đâu,nếu cụ ban ngày cũng dùng ngiều thì lắp, chơi hệ hibrid,lưu trữ tầm 2-3 số điện dự phòng thôi

BMW_X7

Xe điện
Thỏa mãn cho những người yêu cầu tư nhân hóa còn gì.
Ngày chạy điện mặt trời, đêm chạy máy phát dùng .
Hoặc ngày chạy điện mặt trời , làm thêm acquy lưu trữ tối xả ra dùng.
Chả phụ thuộc ông EVN nào cả =))
cụ biết nhà cụ muốn đêm dùng điện ác quy cụ phải đầu tư bao nhiêu tiền ko? nghe xong cụ chán luôn

Đông86

Xe điện

crazyman.eps

Xe tải
vấn đề quan trọng quyết định giá thành điện năng là nguồn phát và truyền tải đấy cụ. Nguồn phát thì tư nhân quá nhiều rồi nhưng truyền tải thì chưa thấy ông nào dám làm vì chi phí nó quá lớn cụ ạ. Để thực hiện 1 dự án truyền tải 110kV chỉ bao gồm 1 trạm 110kV và đường dây không 110kV từ trạm 220kV về ở trong HN có những dự án lên đến hơn 100 tỷ, còn cáp ngầm thì phải gấp 3-4 lần tùy chiều dài trong khi giá điện bị khống chế như hiện nay thì cụ tư nhân nào dám nhảy vào đầu tư ko ? Mà theo em đc biết thì HN hiện có khoảng gần 70 trạm 110kV mà công suất vẫn còn chưa dám đảm bảo.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ đừng cho anh fpt vào không các cụ trên này lại bảo tư nhân hóa ngành điện

namphong12

Xe lăn
Cái này em nghe nói là chờ mấy năm nữa thì có pin Sodium nên chi phí này sẽ rẻ đi chứ pin Lithium thì thua :D
Sắp có 1 mớ pin lithium-ion của Vinfast rồi.
Còn 70% thì Vinfast sẽ thay pin mới cho khách hàng. Số pin thay ra thì không thể lắp cho xe khác được. Mang đi làm lưu trữ năng lượng cho ĐMT là đẹp nhất.

Chelski

Xe điện
Không xây nhà máy điện hột nhơn ở phía Nam Ninh Thuận sợ sự cố, an toàn và môi trường thì đành mua của TQ vậy, 3 nhà máy hột nhơn sát biên giới phía bắc luôn.

theanh90

Xe tăng
Gdp 4 tháng đầu năm tăng không cao sx đình trệ, tiêu thụ kv tiêu dùng (để phận biệt với khu vực sx) thì tổng biến động ít, cái cớ chủ yếu nói nhu cầu tăng cao thì do thời tiết. Thời tiết thì rõ ràng là có tính chu kỳ chứ có phải không dự đoán đc đâu. Hơn nữa mấy năm nay nhìn chung thời tiết miền bắc khá mát mẻ (không nói theo kiểu cảm tính nhé).
Không gian cho việc tiết kiệm năng lượng là có vd như thay đổi thiết kế các toà nhà hạn chế sd kính (học tây vớ vẩn). Tăng cường không gian điều hoà như công viên, hồ nước. Sử dụng vật liệu vỉa hè nền đường, tường hấp thụ nhiệt ..
Chứ các bố tư nhân hoá thì vừa muốn người ta tiêu dùng nhiều lên, vừa muốn lợi nhuận được đảm bảo thì quá là bước lùi của phát triển. Em đọc quyển sách về thị trg và nhà nc thì người ta phân tích cái hại khi lựa chọn tư nhân làm thành tố chính trong phát triển năng lượng đó là để cung cấp năng lượng hiệu quả thì phải quy mô của dự án, suất đầu tư quá lớn, quy mô nhỏ thì lỗ là chắc chắn. Hơn nữa kinh tế phát triển, nhu cầu năng lượng không thể đợi tư nhân thấy giá ngon mới làm được.
về mặt lý luận thì tư nhân chỉ phù hợp tham gia những lĩnh vực mà đòi hỏi tính linh hoạt, đa dạng rồi hình thành độc quyền tự nhiên do quá trình cạnh tranh tạo nên. Các lĩnh vực rủi ro lớn, tính kinh tế từ quy mô thì dùng mô hình như lĩnh vực viễn thông VN đã làm. Dĩ nhiên cái nền tảng là con người, con người không tốt thì chả có cái quái gì thành công cả.

coolpix8700

Xe ngựa
toyennha nói:
Em cũng nghĩ ý như cụ rồi nghĩ đến truyền tải. Và em cũng nghĩ sao viettel,fpt và các nhà mạng # họ cũng kéo cáp dây ầm ầm đấu với vnpt được thì điện cũng làm được. Nhưng các cụ trên này lại nói điện kéo dây không đơn giản nhưng keo dây internet vì abc,xyz.
vấn đề quan trọng quyết định giá thành điện năng là nguồn phát và truyền tải đấy cụ. Nguồn phát thì tư nhân quá nhiều rồi nhưng truyền tải thì chưa thấy ông nào dám làm vì chi phí nó quá lớn cụ ạ. Để thực hiện 1 dự án truyền tải 110kV chỉ bao gồm 1 trạm 110kV và đường dây không 110kV từ trạm 220kV về ở trong HN có những dự án lên đến hơn 100 tỷ, còn cáp ngầm thì phải gấp 3-4 lần tùy chiều dài trong khi giá điện bị khống chế như hiện nay thì cụ tư nhân nào dám nhảy vào đầu tư ko ? Mà theo em đc biết thì HN hiện có khoảng gần 70 trạm 110kV mà công suất vẫn còn chưa dám đảm bảo.
Mở rộng nguồn phát đang có vấn đề về vốn, do giá hiện bán hiện nay không hấp dẫn nên không tìm được nhà đầu tư. Nếu có người dám đầu tư thì cũng chưa cần nói đến mấy đường truyền xa từ Bắc vào Nam mà chỉ vùng nào cho vùng ấy.
Còn không chỉ kéo dây đắt, mà địa hình VN nhiều núi đồi nên việc xây dựng những đường truyền tải điện càng đắt.
Nhà nước chưa bao giờ giới hạn người được đầu tư cả về nguồn điện lẫn các đường truyền tải điện chỉ là EVN. Ngay cả khi có các nhà phân phối khác ngoài EVN thì EVN rồi cũng phải cho họ sử dụng đường truyền hiện do EVN quản lý!
Nhiều người đang viết về việc tích trữ điện mặt trời trong những giờ, những ngày có nắng để sử dụng trong những giờ không có nắng. Đó là giải pháp điện cho hải đảo (và trước đây có 1 chương trình cho ĐB sông Cửu Long). Đó là 1 biện pháp cực đắt, đòi hỏi vốn lớn. VN chỉ quan tâm ở những vùng đường truyền tải điện không với tới được, còn vốn vẫn phải để dành cho phát triển tăng nguồn điện (dù phần lớn là chưa sạch)!

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Điện hạt nhân bezt choice rồi.
Thấy nhiều cụ mơ điện hạt nhân quá nên em cũng google, thì với giá bán điện hạt nhân cũng không rẻ, như anh gì vừa hạ giá 70% thì cũng 6 cent/kw, bất cập nữa của điện hạt nhân là năng lượng lớn, truyền tải xa nên hao phí cũng lớn tương ứng. Chưa kể điện hạt nhân phát đều lên lưới nên giờ cao điểm thì thiếu mà thấp điểm thì thừa.
Việt nam chọn điện khí với mặt trời áp mái tự sản tự tiêu là hợp lý, Tất nhiên CP bỏ điện than hơi sớm vì đây là nguồn điện rẻ thứ 2 sau thủy điện. cơ cấu điện than trong nguồn phát mới chiếm 1/4. Nếu nó chiếm 1/3 thì mới nên hạn chế thì tốt hơn