[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

theanh90

Xe tăng
Bác nào xem hộ em xem là tỷ trọng tiêu thụ điện sx và tiêu dùng là bao nhiêu, lượng tiêu thụ điện khu vực sx có giảm không? Chứ dn kêu sx suy giảm mà bên điện lực cứ ra rả thiếu điện với nắng nóng kỷ lục đến đau cả đầu.

crazyman.eps

Xe tải
đúng là ý này nên mới có khuyến nghị này, mấy hôm nay trên VOV đang ra rả việc mực nước thủy điện thấp, dân cần tiết kiệm điện tối đa mà! :D
Khổ ở chỗ sản lượng điện tư gia chiếm 70% tổng sản lượng mà buổi tối mới là giờ dùng điện ác liệt, trong khi tối thì pin mặt trời nó lại đòi nghỉ mát nên vẫn phải phụ thuộc vào thủy điện và nhiệt điện là nguồn phát chính

Kokolo

Xe buýt
Cậu em vùa làm chuột bạch lắp ở HN xong 6kw pin canadian invetor pơer wat giá 13 trieu/ kw . Em xem thế nào rồi cũng lắp, thiệt hơn em nghĩ nên thoáng một chút không lợi cho mình thì cũng ích cho xaz hội. Chỉ có điều mất điện lưới là cũng tịt luôn các cụ nhé. Vì bộ inveter cần tần số dao động điện lưới để phất điện.
Tình hình giờ như nào rồi cụ

3077

Xe container
Cho em hỏi về kỹ thuật tý, em lắp điện mái nhà không hòa điện lưới nhưng vd đột ngột giảm nắng thì có thiết bị nào cân tải sang điện evn để thiết bị nhà em không hỏng do chập chờn không?

Pilota

Xe điện
Cho em hỏi về kỹ thuật tý, em lắp điện mái nhà không hòa điện lưới nhưng vd đột ngột giảm nắng thì có thiết bị nào cân tải sang điện evn để thiết bị nhà em không hỏng do chập chờn không?

Cụ dùng hệ thống pin lưu trữ, rồi cung cấp điện cho phụ tải thì công suất nguồn phát nó mới ổn định cụ nhé.

crazyman.eps

Xe tải
về cơ bản thì hệ thống điện mặt trời nào cũng có bộ chuyển nguồn tự động. tuy nhiên đều có độ trễ. Nếu chỉ có đám mây trôi qua che mặt trời 1 lúc thì cụ có thể dùng loại hệ thống có lưu trữ như thế sẽ đảm bảo cung cấp điện liên tục

ate1987

Xe tăng
Của cụ là hệ thống độc lập thì có pin lưu trữ mà nhỉ ???

langtoilangtoi

Xe điện
Họ sẽ lắp cho cụ bộ Inverter mà :
Trong quá trình sử dụng điện mặt trời hòa lưới có 3 trường hợp xảy ra.
  1. Khi nguồn điện mặt trời tạo ra bằng với điện tiêu thụ của các tải. Lúc này tải sẽ tiêu thụ 100% từ điện năng lượng mặt trời.
  2. Khi nguồn điện mặt trời tạo ra nhỏ hơn tải tiêu thụ. Lúc này hệ thống sẽ tự động lấy thêm điện từ điện lưới để cung cấp đủ cho các tải tiêu thụ.
  3. Khi nguồn điện mặt trời tạo ra lớn hơn các tải tiêu thụ. Lúc này nguồn điện dư ra từ điện mặt trời sẽ được trả ra điện lưới. (Nhà nước sẽ mua lại số điện dư thừa và hòa vào điện lưới của bạn).
Trích trong site : https://gpsolar.vn/inverter

3077

Xe container
Nhà em không làm, em chỉ thắc mắc là có khó khăn gì mà dân họ không tự trang bị chạy điện mặt trời song song với điện lưới

toyennha

Xe lăn
Em hiểu đơn giản là nhà nhà lắp điện mặt trời vừa đủ cho nhà dùng ban ngày. Nếu dư ra tự bán cho hàng xóm hoặc tích vào bình để dùng buổi tối. Tối thiếu điện thì lấy điện lưới dùng. Đừng bán điện cho evn và chỉ mua điện của evn khi không "tự lực" được

Hai_levis

Xe tải
Nhà em không làm, em chỉ thắc mắc là có khó khăn gì mà dân họ không tự trang bị chạy điện mặt trời song song với điện lưới
Vấn đề là tiền. Tính ra không rẻ hơn mua điện nhà nước thì lắp làm gì.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em hiểu đơn giản là nhà nhà lắp điện mặt trời vừa đủ cho nhà dùng ban ngày. Nếu dư ra tự bán cho hàng xóm hoặc tích vào bình để dùng buổi tối. Tối thiếu điện thì lấy điện lưới dùng. Đừng bán điện cho evn và chỉ mua điện của evn khi không "tự lực" được
Em thì hiểu là như cơ chế thủy điện hiện nay, Vào mùa lũ thì cứ phát lên lưới thôi, nhưng EVN giờ thấp điểm thì EVN không mua (chính xác là mua với giá 0đ). Các nhà lắp áp mái không phát lên lưới cũng vậy, chỉ lắp đồng hồ 1 chiều chứ ko lắp đồng hồ 2 chiều.
Cái này muốn khuyến khích phát triển thì chỉ có nâng giá điện ở ậc thang cuối cùng nhà nào giầu thì thay vì trả tiền hàng tháng, thì trả 1 lần dùng 15 năm

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ta chưa làm điện hạt nhân vì 2 lý do chính:
1. Nhìn thảm hoạ Fukushima nên sợ, mặt khác một loạt nước Phát triển ở châu Âu ngừng sx điện hạt nhân thời điểm đó
2. Trình độ quản lý, dân trí, xã hội ta chưa đủ để quản lý nhà máy điện HN vận hành an toàn và ổn định, quá nhiều rủi ro. Thuê toàn nước ngoài thì lại ngại phụ thuộc quá mức.

trungthu2020

Xe tăng
Em mà có quyền em cho thành lập ít nhất 1 tập đoàn (tổng công ty) điện lực nhà nước nữa, tương tự kiểu Viettel bên viễn thông ấy
Mà chờ em phấn đấu đã, chạy grap bận quá, chưa có thời gian

pajero2011

Xe tải
Em nghĩ ta chưa làm điện hạt nhân vì 2 lý do chính:
1. Nhìn thảm hoạ Fukushima nên sợ, mặt khác một loạt nước Phát triển ở châu Âu ngừng sx điện hạt nhân thời điểm đó
2. Trình độ quản lý, dân trí, xã hội ta chưa đủ để quản lý nhà máy điện HN vận hành an toàn và ổn định, quá nhiều rủi ro. Thuê toàn nước ngoài thì lại ngại phụ thuộc quá mức.
1. Ở châu Âu, điện hạt nhân vẫn đóng góp khoảng 25% (1/4) sản lượng điện tại thời điểm này. Một loạt nước dừng sx điện hạt nhân là thông tin sai. Có ông Đức ngừng phát triển điện hạt nhân, chứ không phải dừng sản xuất, thời điểm tuyên bố ngừng đó nó có dưới 10 lò đang hoạt động, nó vẫn hoạt động, chỉ là không gia hạn thời gian hoạt động và có đóng cửa sớm một số lò, gọi là sớm nhưng các lò này chắc cũng >20 năm.
2.Trình độ, dân trí, xã hội của mình đủ để vận hành an toàn. Thực tế, tại Đà lạt có lò hạt nhân nghiên cứu (<1MW), do Việt nam vận hành hàng chục năm nay, an toàn, ngon lành, có sao đâu.

Đông86

Xe điện
em ủng hộ EVN, mấy bố tự phát lắp áp mái mà ném nên mái, ảnh hưởng lưới điện mệt lắm, giá lại còn cao, các bố cứ tự lắp tự dùng, thừa tạm thời bán cho hàng xóm
ĐMT nhà em nhiều hôm thừa lúc 9h-15h, gửi lên lưới ko được, phải tự động bỏ đi. Nên tổ chức chia sẻ điện tại địa phương vào giờ hành chính. Đỡ phải tải điện từ xa. Tiền ko quan trọng.

pajero2011

Xe tải
Trong khi đó người ta cứ nhất quyết ko chịu cho hòa lưới các nhà máy điện gió, điện mặt trời...

....Trung Nam và các doanh nghiệp điện tái tạo đang chết lâm sàng vì nhà máy điện xây xong KHÔNG ĐƯỢC hòa lưới.
Ông Trung Nam này trước làm kiểu gì mà xin được CP lấy dự án thủy điện tích năng Bác Ái đang của của EVN, giao cho làm, ông mang về nghiên cứu, làm thử rồi thấy khó xơi hay như thế nào đó, lại trả lại CP, CP lại giao lại EVN.
Ông Trung Nam này đã nhả ra thì dự án Bác Ái chắc cũng xương, khó xơi.

icemain

Xe tăng
Bác nào xem hộ em xem là tỷ trọng tiêu thụ điện sx và tiêu dùng là bao nhiêu, lượng tiêu thụ điện khu vực sx có giảm không? Chứ dn kêu sx suy giảm mà bên điện lực cứ ra rả thiếu điện với nắng nóng kỷ lục đến đau cả đầu.
34% là cần giảm nhưng 54% lại cần tăng :D