[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

vo nho

Xe điện
Nói cho vuông, trung nam đầu tư cho chất lượng điện năng, điện sản xuất bao nhiêu tiêu thụ bấy nhiêu, chứ bài trên này ý nghĩa gì đâu
Sao lại đầu tư cho chất lượng điện năng, điện sản xuất bao nhiêu tiêu thụ bấy nhiêu...?
Không hiểu ý cụ lắm

PenII

Xe buýt
Trước 2010 ở HN vẫn cắt điện luôn phiên vào mùa hè , sau đó không còn sau đó nữa, đó là do tư nhân đấy ạ , nguồn thuỷ điện ở miền bắc hết cũng do tư nhân ạ , trung nam đi sau thì tốn kém âu cũng là lẽ phải ạ

refund37

Xe hơi
cụ nói thế nào, lương công nhân evn ko thấp thế đâu, ngoài lương cứng còn 1 số khoản khác liên quan đến ngành nghề nữa. Lương 5tr đi làm khu công nghiệp cho xong
Thế nên bên ngoài nhìn vào cứ tưởng CN ngành điện lương cao lắm, thực tế CN mới vào hoặc vài ba năm lương chỉ vậy thôi, mà vất vả đi làm đêm hôm mưa bão, ko có thứ 7, CN. Làm ko cẩn thận là bị trừ lương ngay.

PenII

Xe buýt
Năm ngoái 12, 13%. Năm nay 17%. Thế theo bác là từ năm ngoái tới năm nay số lượng bị áp đặt nó tăng lên à? Hay là vì mót quá không có điện xài phải huy động nhiều hơn? Bác chắc rành hơn tui, sẵn bác chỉ bảo giúp là trong 17% đó bao nhiêu là thật sự cần, bao nhiêu là bị ép mua?

Thế là lúc thiếu điện thì các bác huy động gấp từ nguồn Mặt Trời. Lúc dư điện thì các bác chỉ tay chửi vì bọn mày mà điện mắc lên. Chơi vậy ai chơi lại. Giờ các bác chốt 1 câu là 2019-2020 lẽ ra đmt chỉ làm đúng quy hoạch, là 850MW thôi, thì giờ này VN vừa dư điện vừa xài điện giá rẻ. Bác nào trong nghề mạnh miệng tuyên bố giúp câu chốt hạ đó xem nào.
Em xin phép bác đang phản biện cái gì ạ , câu bác hỏi thì evn trả lời băng thực tế sản lượng điện tổng của mặt trời rồi . Giờ doanh nghiệp đang lỗ , lỗ to bác ạ , vậy nên làm gì hả bác, con gà có trước hay quả trứng có trước , gà cãi nước sôi hả bác

dannongthon

Xe tăng
Giá fit ra đời cách đây 5-7 năm rồi. Có thể nói vụ fit nhà nước hố nặng vì để fit cao quá. Các bố làm toàn đi vay ngân hàng phải trả lãi suất 10% /năm mà vẫn lãi ngập mồm thì bảo sao các con giời chả lao vào làm. Giờ chi phí làm điện tái tạo rẻ hơn rất nhiều rồi, tương lai còn giảm mạnh nữa nó sẽ kéo điện tái tạo tiệm cận với điện truyền thống như điện khí, điện than...Giờ làm gì còn giá fit nữa, đang xây dựng cơ chế đấu thầu giá điện tái tạo kia kìa. Ông nào có năng lực tài chính thật sự ( không chơi bài vay mượn lung tung lấy mỡ nó rán nó) thì mới làm được.
Điện tái tạo nguyên tắc là điện chất lượng kém do đó thực tế sẽ phải rẻ hơn điện truyền thống mới bán được trêm thị trường! Hiện nay điện tái tạo tồn tại bằng chính sách hỗ trợ hay nói cách khác là sống bằng móc túi gián tiếp người tiêu dùng!. Hết chính sách là chết chắc!

XSim

Xe container
Các cụ cho hỏi vấn đề đường truyền dẫn bị quá tải (do quá nhiều dự án có tổng công suất vượt khả năng tải) ở Ninh Thuận đã được giải quyết chưa? Theo em hiểu thì chưa làm thêm đường mới để giải tỏa công suất, nếu thế thì bàn việc EVN mua thêm hay không cũng bằng thừa vì có muốn mua cũng đâu có đường mà tải.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Điện tái tạo nguyên tắc là điện chất lượng kém do đó thực tế sẽ phải rẻ hơn điện truyền thống mới bán được trêm thị trường! Hiện nay điện tái tạo tồn tại bằng chính sách hỗ trợ hay nói cách khác là sống bằng móc túi gián tiếp người tiêu dùng!. Hết chính sách là chết chắc!
Thế đã đọc chính sách về năng lượng tái tạo ở VN như thế nào chưa? Đọc NQ55 với dự thảo qh8 chưa? Đọc xong rồi lên đây tranh luận tiếp nhé.

dannongthon

Xe tăng
Thế đã đọc chính sách về năng lượng tái tạo ở VN như thế nào chưa? Đọc NQ55 với dự thảo qh8 chưa? Đọc xong rồi lên đây tranh luận tiếp nhé.
Thế có biết tại sao quy hoạch điện 8 nhấc lên đặt xuống mấy lần đến cả thủ tướng rồi vẫn phải là dự thảo chưa ko?

IP man

Xe lăn
Thế có biết tại sao quy hoạch điện 8 nhấc lên đặt xuống mấy lần đến cả thủ tướng rồi vẫn phải là dự thảo chưa ko?
Hehe… các cụ cãi nhau làm gì. QH Điện 8 phê duyệt rồi kìa :D
Nhưng mà theo kinh nghiệm của em thì xem cho vui thôi, chứ em theo từ QH điện 7 xong vỡ, xong lại 7 điều chỉnh mà thấy có nhiều dự án vẫn trên giấy :))

normalization

Xe đạp
Trước 2020 em cũng lăm le làm. Hồi đấy giá thành cỡ 20t/kwp (và bán được cho lưới) nhưng em cũng chả thấy hiệu quả VÌ KHÔNG AI Ở NHÀ BUỔI TRƯA.
2021 bọn trẻ con nhà em nó học online vì covid toàn 3t/tháng (với em là nhiều vì bình thường tháng nhiều nhất có 1.6 1.8 triệu thôi).
Sang 2022 thì thằng con em nó phải ở nhà 100% nên cần điều hòa cho nó. Mà nhốt nó trong 1 phòng thì khó, nó chạy lăng quăng thì không chịu nổi tiền điện. Thế là em chấp nhận bỏ 1 cục làm "điều hòa tổng".
Lúc đầu làm 8 tấm 450wp x 8= 3.5kwp * 80% hiệu suất = inverter 3kwh giá 50t. Sau thêm 2 tấm nữa, thêm 10t.
Coi như đầu tư không cần thu hồi vốn. Được cái dùng thoải mái.
Bác lắp của thợ công ty nào đấy? Dùng có ổn không, bác cho em sđt nhé. Cám ơn bác.

bmwp0wer

Xe tăng
em đầu tư 60 triệu. Sau đúng 1 năm thì phần mềm theo dõi dùng được 2.878kwh đmt. Coi như tiết kiệm được 9t 1 năm
chả hiệu quả nhưng được cái dùng thoải mái
nhà em giờ lúc nào cũng bật 2 điều hòa, mở cửa phòng, đóng cửa nhà coi như điều hòa toàn nhà.
lúc tối thì dùng thế nào hả cụ, nó sạc vào acquy xong lấy nguồn acquy ra ạ ? món này e chưa rõ xin phép câu hỏi hơi ngu. cảm ơn cụ.

trungthu2020

Xe tăng

banmotnucuoi

Xe lăn
Chủ đầu tư to chết nặng, chứ hộ cá nhân bị ảnh hưởng mấy đâu. Em nghe nói Trung Nam với Đức Long kia mới nguy, làm xong trang trại điện mặt trời nhưng không bán được, dùng vốn từ trái phiếu một mớ to. Chả biết tin có đúng hay không.
Hộ cá nhân mà tháng dùng khoảng 4tr khu vực nhiều nắng thì hiệu quả cao đấy, Còn các anh đầu tư trang trại lớn thì EVN nói thẳng luôn rồi, Mời vào thị trường phát điện cạnh tranh, không có giá FIT, không bao tiêu 100% sản phẩm mà huy động theo giờ. theo đúng thông lệ quốc tế. Tóm lại điện áp mái nếu mua thì cũng chỉ bằng đúng số tiền (tạm gọi nhà đầu tư) mua của EVN, ko đc lấy thêm tiền,
Cái này em thấy hiệu quả với các quán ăn, nhà hàng, buổi trưa nắng nóng chạy điều hòa đõ tiếc.

matizvan2009

Xe ba gác
lúc tối thì dùng thế nào hả cụ, nó sạc vào acquy xong lấy nguồn acquy ra ạ ? món này e chưa rõ xin phép câu hỏi hơi ngu. cảm ơn cụ.
Không lưu điện. Dùng thừa thì vứt, thiếu thì điện lưới bù vào.

pooka

Xe container
Em thì không chơi món điện mặt trời. Cả nhà dùng mỗi tháng trên dưới 1 củ tiền điện thì lắp làm gì cho tốn công, khác gì thả gà ra đuổi.

Két Già

Xe tải
Chỉ thừa ban ngày mà cụ. Làm thế cũng lằng nhằng.
Ban đêm em vẫn phải dùng điện lưới. Ban ngày nếu thiếu (cục bộ) thì lưới vẫn bù.
Khổ cái ban ngày thì 2 vc đi làm, F1 thì đi học. Chiều tối mới về . Dùng ĐMT chả biết để làm gì .