Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

vegetassj4

Xe máy
Xe em là Fiesta trend 5 cửa. Cũng lâu lâu rồi em cảm thấy xe có cái bệnh là cứ khi tăng tốc xe bị khựng giật một cái rùi mới vọt lên được. Nhưng mang ra hãng hỏi thì bình thường. Bạn em ngồi trên xe cũng bảo là xe e có vấn đề. Các bác có kinh nghiệm tư vấn cho em với!
À mà xe em lắp Cam hành trình lấy điện từ tẩu thuốc, nhưng khi tắt máy thì tẩu vẫn có điện nên toàn phải rút hẳn dây ra hoặc tắt Cam bằng tay. Có cách nào để khi tắt máy thì cam hành trình cũng tự động dừng không?
Thanks các bác!

thinhkieuphong

Xe điện
Xe em là Fiesta trend 5 cửa. Cũng lâu lâu rồi em cảm thấy xe có cái bệnh là cứ khi tăng tốc xe bị khựng giật một cái rùi mới vọt lên được. Nhưng mang ra hãng hỏi thì bình thường. Bạn em ngồi trên xe cũng bảo là xe e có vấn đề. Các bác có kinh nghiệm tư vấn cho em với!
À mà xe em lắp Cam hành trình lấy điện từ tẩu thuốc, nhưng khi tắt máy thì tẩu vẫn có điện nên toàn phải rút hẳn dây ra hoặc tắt Cam bằng tay. Có cách nào để khi tắt máy thì cam hành trình cũng tự động dừng không?
Thanks các bác!
Cam thì tắt máy rút tẩu ra thôi bác, Ford hình như tẩu tắt máy vẫn có điện thì phải

Cho em hỏi thay lốp gì giá ở đâu tốt thay cho fiesta hb 2011, e vừa bị đá chém rách lốp trước.
lốp Continental em thấy chỗ lốp hạ long chuyên lốp họ bảo 2tr 1 em :D (em thi thoảng ra đấy vá lốp hỏi họ bảo thế)

Chỉnh sửa cuối:

dr.banana

Xe đạp
cũng không dễ để nghịch đâu cụ, đầu vòi phải đúng size cái lỗ đấy mới trọc được vào, thò tay hay que gậy linh tinh là không cắm vào được đâu nhé, một số cây xăng cũ ở tỉnh đầu vòi to là chịu luôn :D , vì vậy xe có để dự phòng một phễu đổ xăng khi cụ cần đổ trong trường hợp hết xăng giữa đường, nó ở dưới lốp dự phòng cụ nhé
Xe cụ xe gì mà có cả phễu thế ạ? Xe em không thấy có. Em cũng bị có lần không đổ được vì vòi bơm to quá.

tuancisco

Xe tải
Xe cụ xe gì mà có cả phễu thế ạ? Xe em không thấy có. Em cũng bị có lần không đổ được vì vòi bơm to quá.
xe em FFi bản 5 cửa 2011, phễu để cùng bộ dụng cụ dưới lốp dự phòng đấy cụ

dr.banana

Xe đạp
Em thấy nhiều cụ hỏi về lập trình hộp số. Theo em hiểu thì chỉ là reset ecu và để ecu relearn. Cụ nào đi xe cảm thấy bất thường hoặc đi lâu rồi cũng nên reset để các dữ liệu được làm mới theo điều kiện hiện tại của xe. ECU dựa trên dữ liệu này để quyết định việc bơm nhiên liệu tối ưu và việc chuyển số xe của các cụ. Việc reset các cụ hoàn toàn tự làm được một cách đơn giản, các bước tiến hành như sau:

1) Tắt máy, tháo cực ÂM ra khỏi ắc quy (chú ý là tháo cực ÂM nhé), đợi khoảng 10-15phut cho bộ nhớ bị xóa.
2) Lắp lại cực âm cho máy
3) Kéo phanh tay, đặt cần số ở trạng thái P (hoặc N nếu xe MT)
4) Tắt hết các thiết bị dùng điện phụ trên xe, khởi động động cơ, để động cơ chạy galangti đến khi động cơ đạt nhiệt độ hoạt động bình thường (mất khoảng 3ph, nhìn đồng hồ vòng tua thấy giảm đến khoảng 800v là ok)
5) Bật điều hòa và để ít nhất 1ph cho ECU cập nhật trạng thái.
6) Bắt đầu lái trên đường cho ECU cập nhật dữ liệu đi đường. (Sách nói các cụ chỉ cần lái ít nhất 16 km nhưng theo em các cụ nên lái cả ở các tốc độ <40, <80 & > 80 để có dữ liệu đầy đủ)

Phần relearn em diễn giải bằng tiếng việt cho dễ hiểu, nguyên bản tiếng anh cụ tham khảo ở dưới:

1. With the vehicle at a complete stop, set the parking brake.
2. Put gearshift in P (Park) (automatic transmission) or in neutral position (manual transmission), turn off all accessories and start engine.
3. Run the engine until it reaches normal operating temperature.
4. Allow the engine to idle for at least one minute.
5. Turn the A/C on and allow the engine to idle for at least one minute.
6. Drive the vehicle to complete the relearning process.

• The vehicle may need to be driven 10 miles (16 km) or more to relearn the idle and fuel trim strategy.
• If you do not allow the engine to relearn its idle trim, the idle quality of your vehicle may be adversely affected until the idle trim is eventually relearned.

Chỉnh sửa cuối:

Tai xe ga

Xe máy
Em thấy nhiều cụ hỏi về lập trình hộp số. Theo em hiểu thì chỉ là reset ecu và để ecu relearn. Cụ nào đi xe cảm thấy bất thường hoặc đi lâu rồi cũng nên reset để các dữ liệu được làm mới theo điều kiện hiện tại của xe. ECU dựa trên dữ liệu này để quyết định việc bơm nhiên liệu tối ưu và việc chuyển số xe của các cụ. Việc reset các cụ hoàn toàn tự làm được một cách đơn giản, các bước tiến hành như sau:

1) Tắt máy, tháo cực ÂM ra khỏi ắc quy (chú ý là tháo cực ÂM nhé), đợi khoảng 10-15phut cho bộ nhớ bị xóa.
2) Lắp lại cực âm cho máy
3) Kéo phanh tay, đặt cần số ở trạng thái P (hoặc N nếu xe MT)
4) Tắt hết các thiết bị dùng điện phụ trên xe, khởi động động cơ, để động cơ chạy galangti đến khi động cơ đạt nhiệt độ hoạt động bình thường (mất khoảng 3ph, nhìn đồng hồ vòng tua thấy giảm đến khoảng 800v là ok)
5) Bật điều hòa và để ít nhất 1ph cho ECU cập nhật trạng thái.
6) Bắt đầu lái trên đường cho ECU cập nhật dữ liệu đi đường. (Sách nói các cụ chỉ cần lái ít nhất 16 km nhưng theo em các cụ nên lái cả ở các tốc độ <40, <80 & > 80 để có dữ liệu đầy đủ)

Phần relearn em diễn giải bằng tiếng việt cho dễ hiểu, nguyên bản tiếng anh cụ tham khảo ở dưới:

1. With the vehicle at a complete stop, set the parking brake.
2. Put gearshift in P (Park) (automatic transmission) or in neutral position (manual transmission), turn off all accessories and start engine.
3. Run the engine until it reaches normal operating temperature.
4. Allow the engine to idle for at least one minute.
5. Turn the A/C on and allow the engine to idle for at least one minute.
6. Drive the vehicle to complete the relearning process.

• The vehicle may need to be driven 10 miles (16 km) or more to relearn the idle and fuel trim strategy.
• If you do not allow the engine to relearn its idle trim, the idle quality of your vehicle may be adversely affected until the idle trim is eventually relearned.
Cụ cho e hỏi là khi đi như thế thì để ở số D hay ở số S ạ

dr.banana

Xe đạp
Một số cụ thắc mắc vòng tua cao mà chưa chuyển số. Theo em có 2 nguyên nhân của việc này.
- Nguyên nhân thứ nhất có thể do các cụ "to chân". Khi đạp ga sâu, máy tính sẽ hiểu cần nhiều lực kéo để tăng tốc nhanh nên sẽ chậm đổi số. Các cụ nới chân ga nó sẽ đổi liền
- Nguyên nhân khác là máy chưa đạt nhiệt độ cần thiết, máy tính sẽ duy trì vòng tua cao hơn để tránh chết máy. Các cụ có thể thấy điều này bằng cách để ý khi mới khởi động buổi sáng, vòng tua sẽ ở trên 1000, sau vài ph sẽ giảm về khoảng 800. Hoặc các cụ để ý so sánh khi mới khởi động máy thì số chuyển chậm, nếu đi lâu máy nóng sẽ thấy chuyển sớm hơn.
Cũng do nguyên nhân thứ hai này mà xe sẽ rất ngốn xăng nếu đi từng đoạn ngắn rồi lại nghỉ.

Huyen_le

Xe hơi
Các bác cho em hỏi là có cách nào cài đặt cố định lại không cho xe học cách đi của người lái không ạ? Em thấy sau mỗi lần tháo ácquy sét lại thông số cho hộp số thì xe đi rất mượt nhưng sau vài hôm gặp tắc đường thì xe lại giật cục khi lên và về số rất bực mình. Trước em đi Kia có bị thế này quái đâu! Thật là đếu thể tin nổi!

HNmember

Xe tăng
Về vòng tua cao...thì nguyên nhân chính là nhiệt độ môi trường quá cao khiến điều hòa phải làm việc với công suất lớn. E để ý khi nổ máy tại chỗ bật điều hòa- bình thường đồng hồ báo 1.2lít/giờ đến 1.3l/h là cùng; tuy nhiên hôm trời nóng nó báo 1.6l/h. Tải nặng khiến xe sang số chậm thôi.
Xe FFi học cách đi số của người lái, tuy nhiên nếu ko reset lại thì sau 160km nó sẽ theo cách của người vừa đi- nghĩa là ko cần reset lại. Tuy nhiên lâu lâu nên reset lại vì nó sẽ xóa sạch "rác" và xe đi sẽ rất dễ chịu.

Tài mới

Xe tăng
Các cụ giúp cho cháu tý. Hiện FFi của nhà cháu bị hiện tượng thi thoảng dung xe tắt máy rồi mà quạt gió vẫn chạy ợ. Đã mang vào hang check và chưa tìm ra bệnh tình. Cụ nào có cao kiến gì giúp cháu với.:-s

Tai xe ga

Xe máy
Một số cụ thắc mắc vòng tua cao mà chưa chuyển số. Theo em có 2 nguyên nhân của việc này.
- Nguyên nhân thứ nhất có thể do các cụ "to chân". Khi đạp ga sâu, máy tính sẽ hiểu cần nhiều lực kéo để tăng tốc nhanh nên sẽ chậm đổi số. Các cụ nới chân ga nó sẽ đổi liền
- Nguyên nhân khác là máy chưa đạt nhiệt độ cần thiết, máy tính sẽ duy trì vòng tua cao hơn để tránh chết máy. Các cụ có thể thấy điều này bằng cách để ý khi mới khởi động buổi sáng, vòng tua sẽ ở trên 1000, sau vài ph sẽ giảm về khoảng 800. Hoặc các cụ để ý so sánh khi mới khởi động máy thì số chuyển chậm, nếu đi lâu máy nóng sẽ thấy chuyển sớm hơn.
Cũng do nguyên nhân thứ hai này mà xe sẽ rất ngốn xăng nếu đi từng đoạn ngắn rồi lại nghỉ.
em cũng nghĩ vậy, nhưng vấn đề là cách khắc phục thế nào hả cụ

tuancisco

Xe tải
đúng ạ, khắc phục như thế nào hả cụ

dr.banana

Xe đạp
em cũng nghĩ vậy, nhưng vấn đề là cách khắc phục thế nào hả cụ
Cụ ơi, đặc tính động cơ nó thế, khắc phục là thế nào ạ.
Như em nói nếu cụ muốn chuyển số sớm, trước khi di chuyển cụ có thể chạy không tải khoảng 5ph cho máy nóng (việc này em thấy ko bõ)

Còn vấn đề chân ga thì phải phụ thuộc vào kinh nghiệm thôi cụ ạ. Theo kinh nghiệm của em thì cứ ga hơi sâu một chút, đến khoảng 2000v thì nới ga (ko nên nhả hết ga), xe sẽ đổi số luôn. E chạy trong thành phố giữ tốc độc 50 thì sẽ bị vòng tua 1800 (máy chưa nóng), nhưng nếu ga sâu thêm chút cho vọt lên trên 2000 rồi nới ga, xe sẽ chuyển số, vòng tua 1500 rồi cứ thế chạy 50/1500.

P/s: các cụ đừng vì để ý vòng tua mà quên quan sát đường đấy nhé :))

madeinxnk

Xe hơi
Em đi khoảng hơn năm hỏng mất 2 cái bình Atlas 45Ah
Xin các cụ tư vấn giúp dùng bình hãng nào tốt nhất ạ.
Xe em Ffi 2011 sedan? Cám ơn các cụ !

dr.banana

Xe đạp
Các cụ cũng không nên quan niệm chuyển số sớm để vòng tua thấp là tốt, tiết kiệm nhiên liệu.
Đúng là vòng tua sẽ tỷ lệ với chu kỳ nạp nhiên liệu, nhưng nếu số cao, lực kéo không đủ động cơ sẽ phải bù thêm công suất bằng cách thêm bơm nhiên liệu cho mỗi chu kỳ nạp. Như vậy chưa chắc đã tiết kiệm được nhiên liệu mà gây hại cho động cơ và hộp số.
Chính vì vậy mà nhà sản xuất đã cố gắng tối ưu cho mình rồi. Các cụ chỉ cần xác định nó ko có lỗi thì cứ yên tâm mà đi, tiết kiệm hay không các cụ dần dần trải nghiệm