Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ciao80

Xe tải
các cụ ơi, em lấy con ffi tian ngày 05/9, sau 10 ngày sử dụng em đi được 604km, tuy nhiên em thấy 1 số điều sau:
- xe ăn xăng ko như quảng cáo, hiện nay em tính trung bình khoảng 12l/100km, có thể em toàn đi nội thành và xe mối nên tốn quá
- ở tóc độ 80-90 km/h, xe cũng bồng bềnh như các xe cùng phân khúc, chưa thấy sự nổi trội rõ rệt.
- em đang nghi là ắc Quy xe yếu vì đạp ga nhưng tốc độ lên chậm, vòng tua cao. em thấy ở tốc độ 40km/h, vong tua khoảng 1,7 đến 1,8.
đi thử trên đường cao tốc, tốc độ 80km thì vong tua khoảng 2,0.
các ưu điểm khác của em ffi Titan thì cũng giống các cụ nhận xét trước đây.
Thế này là do chân bác hơi to rồi, xe em đi 1 năm được 1,2 vạn rồi mà hay đi đường đông nghìn nghịt cũng chỉ khoảng 9-10l thôi bác ợ. Xe em chạy tầm 100km vẫn ok, hôm nọ chạy ở đại lộ Thăng Long còn đạp lên tận 120km cơ =)).

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
các cụ ơi, em lấy con ffi tian ngày 05/9, sau 10 ngày sử dụng em đi được 604km, tuy nhiên em thấy 1 số điều sau:
- xe ăn xăng ko như quảng cáo, hiện nay em tính trung bình khoảng 12l/100km, có thể em toàn đi nội thành và xe mối nên tốn quá
- ở tóc độ 80-90 km/h, xe cũng bồng bềnh như các xe cùng phân khúc, chưa thấy sự nổi trội rõ rệt.
- em đang nghi là ắc Quy xe yếu vì đạp ga nhưng tốc độ lên chậm, vòng tua cao. em thấy ở tốc độ 40km/h, vong tua khoảng 1,7 đến 1,8.
đi thử trên đường cao tốc, tốc độ 80km thì vong tua khoảng 2,0.
các ưu điểm khác của em ffi Titan thì cũng giống các cụ nhận xét trước đây.
1.
Em xin cụ. Không biết cụ đã lái bao nhiêu xe rồi mà giờ xe mới cụ đi 80- 90 cây chứ, Xe mới cụ chayh chậm thôi 60-70 là hợp lý rồi. CÒn vụ xe đi mức xăng như kia em khảng định luôn là do cụ chân to đi toàn đạp thốc ga thì mấy 12L.
2.

- Ắc quy không liên quan đến việc vòng tua lên nhanh hay chậm cụ nhé, tua lên nhanh hay chậm chủ yế chính là do chân ga ( Nói theo chuyên ngành thì đấy là chế độ làm việc mà động cơ đang phải chịu)
=>> Bác đi bảo dưỡng 1000k đầu đi rồi xem xét lại cách chân ga của mình em nghĩ ko tốn như bác đi đâu.

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Hỏi thêm các cụ chút là: hôm em đi bảo dưỡng 1000 km và thay dầu Castrol Magatec 5w30 chạy 10.000 km mới phải thay. Khi làm xong cu cậu làm phòng dịch vụ sửa chữa sau khi gửi hóa đơn và dặn thêm là 6 tháng hay 1 vạn cây cái nào đến trước thì thay, nhưng với kiểu chạy của em thì 6 tháng mới được 5000 km. Các cụ am hiểu vụ này trả lời giúp em là sau 6 tháng em có phải thay dầu không với à mặc dù em chưa đi đc 1 vạn hay cứ chạy đến 1 vạn à? Thứ hai nếu phải thay thì lần sau em thay loại dầu mà 5000 km sẽ thay, kinh tế cho em và cho xã hội này ạ! Thanks các cụ!
Cụ cứ để chạy cũng được. Còn theo chuyên môn thì dầu của cụ chạy được khoảng 1 vạn km hay trong thời gian 6 tháng thì dầu đều biến chất như nhau. Có nghĩa là cụ trả chạy km nào thì 6 tháng sau dầu của cụ nó cũng hỏng tuơng đuơng mức cụ chạy 1 vạn cụ nhé ( ở đây xét về chỉ số độ nhớt, độ xuyên kim, ...của dầu cụ à).

Megane

Xe tải
chào các bác. e mới lấy ffi eco có mấy điều muốn hỏi các bác đi e này. e thấy lăn tăn quá
xe e mới đi đc tầm 500km đồng hồ báo hơn 10l/100km @@
mà chạy 40 km/h vòng tua thỉnh thoảng lên đến 2000v mà vẫn ko sang số.
nếu mà đèn để tự động thì trời sáng quắc mà vẫn bật còn gạt mưa thì e thấy cũng ko ổn lắm. mờ tịt r mới gạt. hjx
mà đc cái cảm giác lái sướng hơn hản con altis nhà e :))
mong các bác có kinh nghiệm vs e này r chia sẻ e chút
ối giời, cụ cũng giống em rùi, em mới chạy khoảng gần 700 km mà thấy ăn xăng nhiều quá. xe em ffi tian.

Happyfun

Xe buýt
xe em cũng FFi Titan e chạy ca trên cao và phố khoảng 7l/100, chạy 60 thì vòng tua 1500 còn 80-100 thi khoang 2000. Không biết e đi vậy đã hợp lý chân ga chưa.

c0oll30y

Xe máy
xe em cũng FFi Titan e chạy ca trên cao và phố khoảng 7l/100, chạy 60 thì vòng tua 1500 còn 80-100 thi khoang 2000. Không biết e đi vậy đã hợp lý chân ga chưa.
e nghĩ thế là quá hợp lý r cụ à. xe e có lúc 60km 2k vòng

Ciao80

Xe tải
1.
Em xin cụ. Không biết cụ đã lái bao nhiêu xe rồi mà giờ xe mới cụ đi 80- 90 cây chứ, Xe mới cụ chayh chậm thôi 60-70 là hợp lý rồi. CÒn vụ xe đi mức xăng như kia em khảng định luôn là do cụ chân to đi toàn đạp thốc ga thì mấy 12L.
Chả có lý do gì bảo xe mới không được chạy nhanh cả. Em chạy ầm ầm, tầm 80km không bao giờ phải ngại. Trên 100km thì phải đường to như Thăng Long, hay Nội Bài mới dám chạy thôi.

HNmember

Xe tăng
Hỏi thêm các cụ chút là: hôm em đi bảo dưỡng 1000 km và thay dầu Castrol Magatec 5w30 chạy 10.000 km mới phải thay. Khi làm xong cu cậu làm phòng dịch vụ sửa chữa sau khi gửi hóa đơn và dặn thêm là 6 tháng hay 1 vạn cây cái nào đến trước thì thay, nhưng với kiểu chạy của em thì 6 tháng mới được 5000 km. Các cụ am hiểu vụ này trả lời giúp em là sau 6 tháng em có phải thay dầu không với à mặc dù em chưa đi đc 1 vạn hay cứ chạy đến 1 vạn à? Thứ hai nếu phải thay thì lần sau em thay loại dầu mà 5000 km sẽ thay, kinh tế cho em và cho xã hội này ạ! Thanks các cụ!
Kụ cứ đi tầm 1 năm dù được bao nhiêu km thì hãy thay dầu (tất nhiên là < 10.000km)- thay 6 tháng/ lần thì tốt thôi nhưng hơi Lục tốn. Xe của Kụ nó ko hỏng đâu mà sợ.
Chúc Kụ may mắn.

luluchip

Xe đạp
Chào các cụ! Tình hình là em mới rước FFi Titanium 2014 nên xin nhập hội >:D<. Sau 7-8 km đầu tiên (từ đại lý về nhà :D), cảm nhận xe đầm và cách âm tốt hơn Vios taxi 2014, nhưng không gian chật chội hơn. Tuy nhiên em còn một số thắc mắc muốn trao đổi với các cụ:
1 Em đâu có thấp lắm đâu mà ngồi lái chiếc này không thấy đầu xe. Hồi học lấy bằng lái mấy xe cũ vẫn thấy mà :|
2 Khi kéo cần số nghe tiếng "phựt" to từ sàn vọng vô. Em tưởng PowerShift là êm lắm chứ
3 Cái nắp bình xăng ko khóa đc chịu cho ai muốn làm gì làm sao các cụ

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Chả có lý do gì bảo xe mới không được chạy nhanh cả. Em chạy ầm ầm, tầm 80km không bao giờ phải ngại. Trên 100km thì phải đường to như Thăng Long, hay Nội Bài mới dám chạy thôi.
Nói như cụ thì em xin hết ý kiến ạ.

c0oll30y

Xe máy
ý cụ ấy là chạy tốc độ cao ko tốt cho máy mới. đọc hướng dẫn cũng có đó. mua xe ng ta cũng cảnh báo thế. chứ cụ chạy 80 hay 100 ở đâu thì mặc kệ cụ chứ :)).

Megane

Xe tải
Các cụ ơi, sau hơn 10 ngày sử dụng ffi tiatn, vợ cả của em bảo là: anh ơi, cái cốp phía sau sao bấm khóa xe rùi mà vẫn mở được. Em ra kiểm tra lại thì đúng thế thật, em bấm đủ mọi loại khóa nhưng chỉ ấn vào công tắc phía dưới chữ Ford phía sau là mở được cốp ngay. Xe các cụ có như vậy không, hay chỉ xe em mới bị vậy? làm thế nào để khóa cốp xe lại được, các cụ chỉ cho em với. Cám ơn các cụ!

BangFiesta

Xe điện
Các cụ ơi, sau hơn 10 ngày sử dụng ffi tiatn, vợ cả của em bảo là: anh ơi, cái cốp phía sau sao bấm khóa xe rùi mà vẫn mở được. Em ra kiểm tra lại thì đúng thế thật, em bấm đủ mọi loại khóa nhưng chỉ ấn vào công tắc phía dưới chữ Ford phía sau là mở được cốp ngay. Xe các cụ có như vậy không, hay chỉ xe em mới bị vậy? làm thế nào để khóa cốp xe lại được, các cụ chỉ cho em với. Cám ơn các cụ!
Cụ tham khảo sách hướng dẫn. Có mục khóa chống trộm ấy.

luluchip

Xe đạp
Cụ cứ yên tâm. Cái nút cốp sau nó cũng giống cái nút cửa lái ấy, có cục chìa khóa điện gần đó mới mở đc thôi. Cụ cứ thử khóa lại đem khóa điện đi để chỗ khác sẽ thấy mở ko đc đâu. Còn ngồi trong xe cụ chỉ cần khóa trung tâm lại là cốp sau cũng như các cửa đc khóa ko cho mở từ ngoài.
Cái đáng lo nhất là nắp bình xăng ko có cách nào khóa cả :|

nxnghia114qb

Xe máy
Chính văn xác!
Cụ cứ yên tâm. Cái nút cốp sau nó cũng giống cái nút cửa lái ấy, có cục chìa khóa điện gần đó mới mở đc thôi. Cụ cứ thử khóa lại đem khóa điện đi để chỗ khác sẽ thấy mở ko đc đâu. Còn ngồi trong xe cụ chỉ cần khóa trung tâm lại là cốp sau cũng như các cửa đc khóa ko cho mở từ ngoài.

HQ.Civic

Xe hơi
Đúng luôn cụ. Đấy là trường hợp khi rời khỏi xe khóa cửa bằng cách bấm nút trên chìa khóa thì sẽ vậy.
Bà cả em khóa toàn để trong túi xách chẳng sờ vào, rời khỏi xe ấn 2 lần nút cửa lái. Khi đã càm túi xách đi xa thì quay lại mở cửa cốp sau chẳng được, các cửa khác cũng thế, chỉ khi ấn mở cửa lái thì mới mở được cửa cốp và các cửa còn lại.

Gà bốn bánh

Xe hơi
E định sơn cái lazang của FFI 5 cửa thành màu đen cho nó sport, các cụ biết sơn ở chỗ nào ko ah.
Rổ giá thế nào là hợp lý nữa

Megane

Xe tải
Em đã thử và đúng vậy thật. cám ơn các cụ nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng