Các ưu nhược điểm của Fiat Siena

hungnq66

Xe tải
Sau 6 năm (4/2003 - 8/2009) mặn nồng với 1 em Siena HLX, em mới chia tay em nó để cưới cô vợ 2 khác trẻ khỏe hơn - HONDA CRV (khoe tý). Nhìn chung thì để làm xe sử dụng hàng ngày, em FIAT của em là lựa chọn cực hợp lý: nhỏ gọn dễ luồn lách trong đường xá chật chội hiện nay; tiết kiệm nhiên liệu (đi trong nội thành HN chắc cũng dưới 10lít/100km, chạy đường trường thì chỉ tầm 7lít/100km - em cũng ko quan tâm lắm đến chỉ số này nên ko đo cụ thể, nhưng ước chừng chỉ vào tầm đó thôi; đặc biệt có một ưu điểm nổi trội nữa là không sợ bị vặt đồ, khi muốn vào đâu chỉ cần kiếm được chỗ đỗ ko bị xxx chộp thôi, còn thì chả sợ mất đồ gì cả - hay là vì em chưa bị mất bao giờ!?); máy chạy bốc, vỏ dày - xe đầm ...
Nhược điểm thì có quạt gió kêu to (em cứ về đến cổng khu là thằng cu F1 nhà em chạy ra cửa đón bố rồi - cũng hay phết), và khi đỗ xe ở bãi đậu thì y rằng mấy chú trông xe chặn lại bảo anh quên chưa tắt máy, lại phải bảo xe anh theo tiêu chuẩn Châu Âu nên nó xin thế:21:; rồi thì điều hòa yếu - mà chạy điều hòa thì quạt gió càng kêu to; xưởng sửa chữa và bảo dưỡng chính hãng ở quá xa...

Nõi chung em thấy con xe FIAT SIENA HLX mà em từng sử dụng là xứng với số tiền bỏ ra để mua (tiền nào của ấy thôi, ko thể đòi so với xe 50-60K$ được), mỗi tội là giá khi bán lại thì quá bèo, mà đấy là xe em chạy cực ít, 6 năm chưa đến 5vạn km, xe chính chủ luôn:^).

Vài lời bình luận về vợ 2 cũ, các bác cũng tham khảo.
Có mất chứ cụ, em để xe ở ngoài đường có lần bị mất cái biển số cụ ah.
Cụ bán bao nhiêu mà quá bèo thế cụ, giá cụ mua năm 2003 đang là thấp nhất mà:)

hoachuoique

Xe điện
Có mất chứ cụ, em để xe ở ngoài đường có lần bị mất cái biển số cụ ah.
Giờ ai thèm lấy cái biểu số đời cũ nữa hả Cụ, mấy đứa nghiện mà nhìn thấy nó chẳng gắn thêm biển cho cụ nữa mà .

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Còi của Siena nghe hay hơn của Vios liên doanh nhiều. Của Vios nghe như xe máy.

MQC

Xe buýt
Còi của Siena nghe hay hơn của Vios liên doanh nhiều. Của Vios nghe như xe máy.
Cụ nói em mới nhớ ra, còi siena nghe rất người lớn và không bị chói. Chứ mấy xe đời mời kể cả Civic em thấy còi zin nghe cứ thế nào ấy. Hay bị cảm tính là xe mình cái gì cũng tốt :21:

xdmad

Xe đạp
Em cũng sắp được anh bạn để lại cho con Si ED, sắp được gia nhập hội Fi ắc rồi(b)

hoachuoique

Xe điện
Em cũng sắp được anh bạn để lại cho con Si ED, sắp được gia nhập hội Fi ắc rồi(b)
Báo cáo cả làng ... em xin được rìu rắt bác này là quần chúng ưu tú vào cảm tình Hội nhá .

FIATSiena1.6

Xe hơi
Tính năng tự nổ máy khi gần hết acccu thì tuyệt đỉnh cú mèo nhể, tui chạy nhiều mà chưa gặp....
Phải góp ý kiến téo nghe: xem đầm, chắc do hệ thống gầm.... cách âm.. nên chạy xiên Việt vài chuyến mà người khỏe hơn laọi xe khác....
Xe TC châu âu, kín quá nên ai kém đi dễ bị say nhé...:41::41:

congnhuanphat

Xe điện
Sau khi lượn lờ trên of một thời gian em cũng muốn gia nhập hội Fi Ác Vậy bác nào trong hội fi ác muốn ly di Sen na thì gả lại cho em, em xin (b) số đút túi của em đây ạ! 098.778.6388 Em chưa mua xe bao giờ mong các bác ném đá nhẹ tay ạ

michael_hai

Xe đạp
Website
www.vietnam.gov.vn
Topic hữu ích... em search mãi mới ra... Em up lên cho ACE có thêm thông tin để nhập Hội FIAT nhé :)
Cám ơn các cụ nhiều !

anhnx

Đi bộ
Website
ketiensa.myfreeforum.org
Em cũng đồng ý với ý kiến của các bác nhận định ở trên. Theo nhận định của em sau khi sử dụng em FIAT Siena ED khoảng 8 tháng như sau:

1. Ưu điểm:

- Chống ồn rất tốt, điều này em rút ra được vì đã thử chạy qua khoảng 2-3 dòng xe - Mượn thử chạy thôi các bác nhá - Chiếc FIAT là chiếc xe đầu tiên của em (Toyota, Ford, Deawo). Ngồi trên con Ford Laser dù đã đóng kín các cửa thì vẫn nghe tiếng ầm ầm từ dưới đường vọng lên, còn đồng chí FIAT thì êm ru :-bd (Em không chém gió đâu nhá).
- Tiết kiệm nhiên liệu: Do đường ở Đà Nẵng rộng và thoáng nên trong thành phố chỉ hết khoảng từ 6-6.5l . Xe của em thường chở 3 người (02 vợ chồng và đứa con).
- Giá rẻ: Với tầm tiền khoảng 100-120 chai mà được một chiếc như vậy theo em nghĩ là quá ok rồi. Ông bạn em chơi con Cam rỳ từ đời tám hoánh (thế hệ 8x gì đấy), đi kêu như xe tăng, ngồi trong xe toàn mùi khói và uống xăng tơi bời thế mà tới 130 chai :-??.
....

2. Nhược điểm:
- Sửa chữa khó khăn: Không biết các bác ở Hà Nội và Sì Gòng thế nào chứ như em ở Đà Nẵng đúng là gian nan. Kiếm chỗ sửa khó quá, chỗ nào họ cũng ngại sửa dòng xe này.
- Khó tìm linh kiện thay thế: Hồi trước ở Đà Nẵng có một đại lý của Mekong nhưng bây giờ họ dẹp rồi nên chỉ mua hàng bên ngoài (đặt hàng từ HN-SG về) lúc có lúc không, nên cứ phải độ chế tùm lum. Hôm nọ cái thước lái của em bị chảy dầu, cái Gara chỗ em quen mở ra độ chế mấy cái phớt tùm lum. 8 tháng mà em phải đi làm lại cái phớt 02 lần rồi :-<. Còn quả béc phun thì độ từ đồng chí Toyota để dùng tạm (Em cũng không hiểu là có ảnh hưởng gì tới máy móc không nữa).
- Ghế lái hơi chật: Mỗi lần chui ra chui vào hơi khó (Em cao 1m73 và nặng 80kg)
- Vụ quạt gió thì như các bác nói kêu to thật, nhưng nói chung kêu to như vậy cũng có cái hay vì như vậy đỡ buồn ngủ (Êm quá mà - Em chém gió tý :-bd)
- Cái gương gập vào không sát thân được, nó cứ thòi ra 1 tý tạo cơ hội cho các bác đi 2 bánh và xe đạp táng vào.

Trên đây là những nhận định chủ quan của em sau một thời gian sử dụng, có điều gì không đúng mong các bác chém nhẹ tay 1 tý ;)

F.I.A.T

Xe điện
1. Em phản biện cái vụ chống ồn xe Fiat cụ ạ, hay là do tai em thính, nhưng đa phần các cụ chạy Fiat đều bẩu là ồn tương đương hoặc hơn các xe cùng class, có chăng ford laser cũ mới ồn hơn thôi.
2. Nhiên liệu so với xe Nhật cùng dung tích thì vẫn thua, nhưng chạy gia đình thì ko đáng quan tâm /100km
3. Sửa chữa khó khăn hơn xe khác: đúng nhưng cụ phải yêu và tìm hiểu nó thì mới chơi được.
4. Khó tìm linh kiện ở Đà Nẵng: cụ cứ chơi trên OF này cái giề cũng có ngoài này gởi vào cho, chậm hơn 1 tý thôi cụ ạ

ninhcd

Xe tăng
Giờ e mới đc đọc cái thớt này của cụ Ocha, chuẩn ko cần chỉnh ạ.
E đưa thêm ý kiến về độ ồn của siena 1.3: hum rùi e có thử chạy Vios, Antis, và gần đây nhất là Civic, tất cả các xe đó e đều chạy với 1 tg tương đối đủ để đưa ra sự so sánh, thì e thấy là fiat ko kém hơn bao nhiêu, vd như khi đi qua cùng gờ giảm tốc trên đường e thấy những xe kia cũng cho tiếng vọng lên chẳng khác gì xe e. E chỉ dám có ý kiến tới vậy vì có thể là e đang chạy fiat lên sợ ý kiến hơi quá chủ quan.
Kết luận là với tầm tiền từ 120 tới 150 e chỉ chọn fiat thui ợ.

congnhuanphat

Xe điện
Giờ e mới đc đọc cái thớt này của cụ Ocha, chuẩn ko cần chỉnh ạ.
E đưa thêm ý kiến về độ ồn của siena 1.3: hum rùi e có thử chạy Vios, Antis, và gần đây nhất là Civic, tất cả các xe đó e đều chạy với 1 tg tương đối đủ để đưa ra sự so sánh, thì e thấy là fiat ko kém hơn bao nhiêu, vd như khi đi qua cùng gờ giảm tốc trên đường e thấy những xe kia cũng cho tiếng vọng lên chẳng khác gì xe e. E chỉ dám có ý kiến tới vậy vì có thể là e đang chạy fiat lên sợ ý kiến hơi quá chủ quan.
Kết luận là với tầm tiền từ 120 tới 150 e chỉ chọn fiat thui ợ.
Em đảm bảo là cụ thay đôi lốp mít vào thì fi át chạy chỉ có hơn chứ không kém đâu ạ

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Trước đây mới đi xe ba tháng em viết phần màu đỏ. Bây giờ sau 18 tháng đi Siena em xin bổ sung thông tin phần chữ màu xanh để các bác tham khảo thực tế
Nhược điểm:

• [FONT=&quot;]­Quạt gió giải nhiệt động cơ: Tiếng ồn quá lớn. EM THAY QUẠT HQ 1,5 Tr BÂY GIỜ NÓ KÊU BÉ QUÁ NÊN LẠI NHỚ TIẾNG QUẠT CŨ.
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Điều hoà: Không mát sâu như các dòng xe Hàn Quốc, Nhật Bản... VỆ SINH CÁI LỌC GIÓ ĐIỀU HOÀ ĐI THÌ KHÁ HƠN TÝ CHÚT.
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Hệ thống dây điện (và các chi tiết bằng nhựa) không được nhiệt đới hoá do đó trong thời gian mùa hè của Việt Nam dễ xảy ra sự cố. DUY NHẤT MỚI BỊ ĐỨT DÂY CẢM BIẾN ĐÁNH LỬA NĂM NGOÁI. ĐÚNG RA CHỈ HÀN LẠI LÀ XONG.
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Số gara có khả năng (có thợ và dụng cụ chuyên dùng cho Fiat) sửa chữa quá ít. Nguy hiểm khi sự cố trên đường trong những chuyến đi xa. KHÔNG ÍT NHƯ HỒI TRƯỚC
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Giá phụ tùng chính hãng: Khá đắt so với các loại xe cùng tầm tiền. (Đôi khi hiếm) CŨNG KHÔNG CÒN ĐẮT NHƯ TRƯỚC NỮA.
    [/FONT]

[FONT=&quot;]­Giá dịch vụ bảo dưỡng của đại lý Fiat: Khá cao và không nhiều Gara.[/FONT]KHÔNG CÓ ĐIỀU KIỆN VÀO HÃNG THÌ CÒN NHIỄU CHỖ LÀM Ở HN

• [FONT=&quot;]­Chìa khoá: Nếu mất phải làm lại tại hãng. BA CHIẾC NÊN CŨNG CHƯA LO
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Gương kính: Một số đời (ED, ELX) điều chỉnh bằng tay nên không tiện lợi. ÍT TIỀN CHẤP NHẬN ĐƯỢC
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Ghế lái và ghế phụ phía trước: Không gian không thoải mái đối với những bác cao to. NGƯỜI TO KHÔNG ĐI XE NÀY
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Dây an toàn cho ghế sau: Không có (đối với đời 1.3). MUA VÀ TỰ LẮP VÀO RỒI HẾT 250K
    [/FONT]

• [FONT=&quot;]­Ghế lái không chỉnh được cao độ (đối với đời 1.3). [/FONT]ÍT TIỀN CHẤP NHẬN ĐƯỢC

F.I.A.T

Xe điện
Hề hề thế này thì cụ Ocha còn dính với em nó dài dài đây
Cái chỉnh độ cao thấp của ghế đến đời albea mới có cụ ạ, Siena 1.6 vẫn chưa trang bị cụ ạ

HMTuan

[Tịch thu bằng lái]
em đi 1 xe fiat 1.3 biển 29N-4057 màu xanh dưa hấu từ T1 2002 đến T5 2003 , đi được 8 vạn ko có lỗi gì cả , thay mỗi lốp và gạt mưa , sau này bán đi , gân đây vẫn gặp ở nguyễn ngọc nại HN, ko rõ qua mấy đời chủ , nhưng biển ko thay và vẫn chạy phe phé

Chỉnh sửa cuối:

anhnx

Đi bộ
Website
ketiensa.myfreeforum.org
1. Em phản biện cái vụ chống ồn xe Fiat cụ ạ, hay là do tai em thính, nhưng đa phần các cụ chạy Fiat đều bẩu là ồn tương đương hoặc hơn các xe cùng class, có chăng ford laser cũ mới ồn hơn thôi.
2. Nhiên liệu so với xe Nhật cùng dung tích thì vẫn thua, nhưng chạy gia đình thì ko đáng quan tâm /100km
3. Sửa chữa khó khăn hơn xe khác: đúng nhưng cụ phải yêu và tìm hiểu nó thì mới chơi được.
4. Khó tìm linh kiện ở Đà Nẵng: cụ cứ chơi trên OF này cái giề cũng có ngoài này gởi vào cho, chậm hơn 1 tý thôi cụ ạ
Vừa rồi em chạy thử con xe Ford Laser đời 2001 cùng đời với vợ 2 của em từ Thái Nguyên vào Quảng Trị (quê ngoại em ở Thái Nguyên) em thấy ồn hơn hẳn vợ 02 FIAT nhà em - Đấy là ý kiến chủ quan của em vì em mới chỉ chạy thử 1 chiếc Ford Laser đấy đầu tiên cụ ạ. Vụ sửa chữa khó khăn thì cũng có cái hay của nó vì nhờ như vậy em mới tìm hiểu được nhiều hơn về xe cộ, các lỗi thông thường...chứ mua xe mới thì chắc gì mình đã có được những kinh nghiệm như vậy phải không các cụ.

Thú thực em rất ấn tượng với hội FIAT nhà mình và sự nhiệt tình của các cụ, chắc chắn em sẽ có dịp ra Hà Nội và xin gặp mặt các cụ để giao lưu trao đổi học tập kinh nghiệm, làm vài chén (Nhằm cải thiện tình bạn bè 8-}). Các cụ có điều kiện ghé Đà Nẵng chơi thì :)] cho em với nha.

Chỉnh sửa cuối: