Các thuật ngữ ÔTÔ

anhtho

Xe ngựa
đang tìm tài liệu về ô tô vao google search tim dc trang web này mừng như vớ được bí kiếp. diễn này em thấy toàn các bác tài xế ở HN ít ở HCM qua'
Trong miền Nam hay gọi là xe hơi chứ ít gọi là ô tô, vậy các bác í ít tìm ra để vào.

kondorzeroboy

Xe đạp
các bác cho em hỏi cái động cơ mà xylanh sắp xếp như vầy thì tên tiếng anh là gì ? và có thông tin gì về loại này ko? tại em mới học môn này, mà chưa gặp loại đông cơ nào như thế này cả

anhtho

Xe ngựa
các bác cho em hỏi cái động cơ mà xylanh sắp xếp như vầy thì tên tiếng anh là gì ? và có thông tin gì về loại này ko? tại em mới học môn này, mà chưa gặp loại đông cơ nào như thế này cả

Tôi dự đây là kiếu xắp xếp xy lanh của động cơ chạy bằng khí nén chứ ko phải chạy nhiên liệu thông thường.
Kụ thử tra mấy từ : air engine, compressed air engine ...

kondorzeroboy

Xe đạp
Tôi dự đây là kiếu xắp xếp xy lanh của động cơ chạy bằng khí nén chứ ko phải chạy nhiên liệu thông thường.
Kụ thử tra mấy từ : air engine, compressed air engine ...
ko đâu bác ơi :D em lấy trong sách đông cơ đt61 trong đấy, đấy là sơ đồ sắp xếp xylanh của 1 số loại 9dông cơ, mà cái loại này chưa từng gặp bao giờ cả

anhtho

Xe ngựa
ko đâu bác ơi :D em lấy trong sách đông cơ đt61 trong đấy, đấy là sơ đồ sắp xếp xylanh của 1 số loại 9dông cơ, mà cái loại này chưa từng gặp bao giờ cả
Chính thế tôi mới nói là 'dự' mà thôi. Với cấu hình như sơ đồ, rất khó để chế tạo phần đầu động cơ vì lại có thêm một thanh truyền chọc thẳng lên đỉnh như thế. Tôi cũng chưa đọc một tài liệu nào về động cơ đốt trong có cấu hình như vậy cả. Bác đã có tài liệu thì chắc phải nhiều thông tin hơn. Nếu có thể, cho tôi bản e-book.

anhtho

Xe ngựa
Cám ơn bác vì cuón tài liệu. Mời bác ly vodka cho sảng khoái.
Nhưng tôi đã xem cái phần tác giả vẽ cái hình đó, thực tế chỉ có về mặt lý thuyết vì nếu là động cơ đốt trong, điều đó là không tưởng. Khó có thể làm đầu bò lại có một cơ cấu thanh truyền đi qua được.
Tôi đã đối chứng với một cuốn sách giáo khoa nước ngoài thì họ cũng chia ra các hình gần như vậy, trong đó có 2 trường hợp là piston đối đỉnh và xy lanh đối đỉnh. Piston đối đỉnh thì trong cuốn tài liệu có nói (trường hợp d), còn xy lanh đối đỉnh thì tác giả lại ko đề cập (mà thay vào cái hình piston nằm ngang mà bác đã nêu). Trường hợp xi lanh đối đỉnh là 2 piston quay đuôi vào nhau, cái này có trong một số xe máy như BMW hoặc xe Xitdeca (sidecar) mà người ta còn dùng một từ khác để mô tả: động cơ kiểu đấm bốc.
Tôi cho rằng trên thực tế ko thể có động cơ đốt trong làm theo kiểu như bác đã nêu được. Nếu là động cơ khí nén thì ok vì khi đó ko cần phải có bugi và các van hút/xả.

tuan.cduc

Xe tải
ôi cả một rừng các bác nhỉ. thế mà e cứ tưởng........[-(

kondorzeroboy

Xe đạp
Cám ơn bác vì cuón tài liệu. Mời bác ly vodka cho sảng khoái.
Nhưng tôi đã xem cái phần tác giả vẽ cái hình đó, thực tế chỉ có về mặt lý thuyết vì nếu là động cơ đốt trong, điều đó là không tưởng. Khó có thể làm đầu bò lại có một cơ cấu thanh truyền đi qua được.
Tôi đã đối chứng với một cuốn sách giáo khoa nước ngoài thì họ cũng chia ra các hình gần như vậy, trong đó có 2 trường hợp là piston đối đỉnh và xy lanh đối đỉnh. Piston đối đỉnh thì trong cuốn tài liệu có nói (trường hợp d), còn xy lanh đối đỉnh thì tác giả lại ko đề cập (mà thay vào cái hình piston nằm ngang mà bác đã nêu). Trường hợp xi lanh đối đỉnh là 2 piston quay đuôi vào nhau, cái này có trong một số xe máy như BMW hoặc xe Xitdeca (sidecar) mà người ta còn dùng một từ khác để mô tả: động cơ kiểu đấm bốc.
Tôi cho rằng trên thực tế ko thể có động cơ đốt trong làm theo kiểu như bác đã nêu được. Nếu là động cơ khí nén thì ok vì khi đó ko cần phải có bugi và các van hút/xả.
caảm ơn bác nhiều, em cũng nghĩ giống như bác, mà chắc là tác giả cuốn sách mới phát mình đc 1 loại đc mới chăng :D

Tribute

Xe container
Em cũng đã có 1 thời gian học về đông cơ mà chưa bao giờ nghe thấy cái này. Em nghĩ đây chỉ là lý thuyết truyền động năng mà tác giả dưa trên nguyên lý gọi là "đấu nối tiếp".
Thực tế thì chỉ thấy kiểu "song song" thôi. Chắc cái này chỉ áp dụng được cho động cơ hơi nước của xe lửa ngày xưa.

Chỉnh sửa cuối:

minhhon212

Xe hơi
Website
hondatayho.com.vn
Thành thật xin lỗi cụ dạo này em mải kéo cày trả nợ quá nên chẳng lên on là mấy ngày trước em cũng học cơ khí ô tô nhưng toàn mấy a uoat và kmaz thôi ah giò chuyển sang mảng phụ tùng nên nguyên lý cũng à uông. Cụ chém thì em cố mà né zaayj.

minhhon212

Xe hơi
Website
hondatayho.com.vn
cháu nhìn kỹ mới nhớ ngày trước chả là khi còn đi học cháu cũng được xem cip về một em động cơ nằm ngang nhưng chẳng nhớ nổi nó là loại nào nữa, thường thì động cơ ô tô cũng chỉ chữ I, V, W .. là cùng còn loại này chắc có thiết kế cũng khá khó khăn ???

Chuphinh

Xe máy
Em chao Bac, Bac co the giup em xem cai op can truoc tiẻng anh no goi la gi khong ah (o sai gon ngoai cho goi la mom cho), cam on Bac nhieu
Người ta hỏi "ốp cản trước" chứ không phải " cản trước" mà bác Subaru 08 trả lời là "Front bumper". Thưa bạn là ở rất nhiều nước mấy cái thứ ốp vào cản trước và sau bằng kim loại không được phép lắp vì nó nguy hiểm khi va chạm, nên cũng không hiểu nước ngoài gọi là gì. Xe nhỏ đa phần cản trước và sau đều làm bằng vật liệu nhẹ và mềm. Chỉ có mấy ông Vịt và ông tàu sợ trầy sơn xe nên chế ra lắp vào để tăng thêm tỉ lệ sát thương cho nạn nhân:-|
Đầu xe thằng Khựa và thằng Vịt có Inox nên vừa cứng vừa ngu hơn thằng tư bản:(|)

Chỉnh sửa cuối:

kar

Xe điện
@30M: Trên các xe tự động thường có chức năng tránh trơn trượt khi xe xuất phát trên đường tuyết, đường bùn. Một số xe sẽ ghi là 2nd Start hoặc Winter. Khi để ở chế độ này, xe sẽ khởi hành từ số 2 thay vì số 1 để tránh trơn trượt.

MrYellow

Xe máy
cái này hay quá bác à e save lại.

phutrong

Xe hơi
hix nắm được hết cũng đuối ! Thanks bác chủ thớt ạ

thangbeo

Xe hơi
Save lun, thanks bác

sangdien

Đi bộ
gương điện trên xe ô tô tiếng anh viết như thế nào vậy mấy bác