[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

X0000

Xe điện
Điều hoà, hút ẩm hay quạt kiếc thì e k có ý kiến nhưng riêng nồi cơm thì e cứ thấy gờn gợn. Dùng lại cái nồi nấu cơm của những người chả biết là ai, bệnh tật gì không nó cứ sao sao, ý kiến cá nhân của e.
Kinh nhất là còn mua bồn cầu cũ của Nhật cơ, éo hiểu đứa mua nó nghĩ gì luôn
Xưa thủa nghèo hơn bây giờ, làm nhà tạm, em cũng đã từng đi mua cái bồn cầu cũ ở ngoài tiệm bán đồ cũ, dạng xí xổm, chứ xí bệt, có cho cũng éo xài

sakai_yo

Xe lăn
Kinh nhất là còn mua bồn cầu cũ của Nhật cơ, éo hiểu đứa mua nó nghĩ gì luôn
Xưa thủa nghèo hơn bây giờ, làm nhà tạm, em cũng đã từng đi mua cái bồn cầu cũ ở ngoài tiệm bán đồ cũ, dạng xí xổm, chứ xí bệt, có cho cũng éo xài
Có cả cái đấy hả cụ, e cứ tưởng chỉ đồ điện thôi.

Hàng Nhật nội địa mới thì em tin chứ mấy cái hàng bãi rác nhập khẩu về mấy ông thợ mông má thì không bao giờ em tin.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cháu cũng thích mấy món hàng bãi rác này của Nhật ah
Cụ cũng xài đầu cối à, hehe, nhà em cũng đủ loại hàng Audio bãi như đầu cối, mâm đĩa than ( Aiwa), Ampli Receiver Sony, Ampli Onkyo, Ampli Trio, riêng loa thì chơi AR chất âm khác hẳn

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cũng xài đầu cối à, hehe, nhà em cũng đủ loại hàng Audio bãi như đầu cối, mâm đĩa than ( Aiwa), Ampli Receiver Sony, Ampli Onkyo, Ampli Trio, riêng loa thì chơi AR chất âm khác hẳn
Trừ mấy cái loa thoe dàn mini,
Còn loa chính để nghe nhạc em cũng không có đồ Nhật, dù là mới hay cũ!

Cháu là thợ sửa điện tử từ những năm 86 đến 2003 thì bỏ nghề
Thế mà đến bây giờ cháu vẫn thích dùng hàng nội địa nhật điện 100v mới đau chứ,tất nhiên không phải tất cả.Quạt thì cháu không chơi hàng nhật cũ mặc dù biết là bền,êm và gió của nó khác với loại quạt khác,cũng chơi quạt Nhật mới như sharp, mitsubishi,sanyo...Một số đồ điện Nhật bãi cháu đang dùng
-Điều hòa nhiệt độ model 2009-2010 inverter 2 chiều,hoạt động liên tục từ 2014 tới nay vẫn tốt.tiết kiệm điện vì nó 100% inverter,hàng shop cùng đời đó chưa có inverter hoặc chỉ là bán inverter,giàn nóng của nó làm bằng đồng 100% không phải mạ đồng
-Máy giặt national cửa đứng không nhớ model bn,có chế độ ngâm,tạo sóng,giặt đồ jean, xả comfort mà dùng gần chục năm chả hỏng để thay máy cửa ngang có sấy+khử trùng
-Nồi cơm cao tần,dùng cũng được 5 năm mà vẫn tốt cơm ngon hơn nồi cucu thằng em vợ mang bên Hàn về bảo hơn chục triệu vnđ,Hồi xưa cháu còn dùng 1 cái nồi cơm mua từ khi con gái mới đẻ đến lúc nó sắp lấy chồng mà không hỏng,phần vỏ bị hỏng phải bỏ đi
Tủ lạnh sharp mua cũng khoảng gần mười năm rồi chưa hỏng,hồi mua hàng bãi mà mới tinh băng dính dán cánh còn chưa bóc,làm lạnh nhanh máy chạy êm,con gái thấy nhỏ nên mua cho tủ shop panasonic to hơn mà dùng không bằng nên vẫn dùng tủ cũ, cũng mong hỏng để mua con mới 6 cánh đời cao hơn,vẫn thích tủ nhật nội địa 100v nhưng đời 2015 trở lên
Khi làm nhà cháu đã thiết kế các bảng điện đều có ổ 100v giắc dẹt ổ 220v giắc tròn,cháu dùng hàng cũ,1-là không có nhiều tiền,2-là thấy tạm được
Các cụ thì nên chơi hàng shop mới tinh nhưng phải là hàng cao cấp,còn các hàng bình dân thì chưa chắc đã hơn đồ bãi,biết chọn thì xác xuất hư hỏng đỡ hơn
Hàng Nhật nội địa mới tinh vãn có nhưng giá sẽ đắt hơn nhiều hàng xuất các cụ ạ

Đam mê

Xe tăng
E dùng mấy cái quạt này trong phòng ngủ, chạy êm phăng phắc, khi vệ sinh thì chỉ cần lấy cái chổi sơn phẩy vài cái là sạch bóng. Thật sự là rất thích.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Vàng, eim lọ mọ ghép chơi ấy mà Thầy.
Cái đầu câm AKAI 702D nghe băng hay phết Thày ah.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vàng, eim lọ mọ ghép chơi ấy mà Thầy.
Cái đầu câm AKAI 702D nghe băng hay phết Thày ah.
Về cơ bản thì cối nào cũng hay, chất âm mộc, quan trọng là do chất lượng băng ấy cụ.
Đĩa than cũng hay

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trừ mấy cái loa thoe dàn mini,
Còn loa chính để nghe nhạc em cũng không có đồ Nhật, dù là mới hay cũ!
Loa Nhật nghe tạm ổn với những ai khó tính cụ ạ, còn loa Mỹ mới đỉnh, em ghép mãi mới thấy AR hay, vừa tầm tiền, không sánh được với Tannoy.

Vulcan V70

Xe trâu
Về cơ bản thì cối nào cũng hay, chất âm mộc, quan trọng là do chất lượng băng ấy cụ.
Đĩa than cũng hay
Vâng. Tìm băng tốt bây giờ khó quá. Em nghe nói HN có cụ Phương Phạm có băng gốc hôm nào ra em phải tìm thu mấy cuộn.
Bộ này em để ở nhà bà nội bọn trẻ ngoài quê, thỉnh thoảng về nghe kẽo kẹt tí cho thư giãn thôi ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng. Tìm băng tốt bây giờ khó quá. Em nghe nói HN có cụ Phương Phạm có băng gốc hôm nào ra em phải tìm thu mấy cuộn.
Bộ này em để ở nhà bà nội bọn trẻ ngoài quê, thỉnh thoảng về nghe kẽo kẹt tí cho thư giãn thôi ạ
Em mua băng cũ giá rẻ về thâu thôi cụ, đam-mê hoài cổ là chính, tìm nguồn nhạc chuẩn mà thâu cụ ạ.
Đĩa than thì chọn mua, đủ các thể loại giao hưởng- thính phòng, country, jazz,..
Bìa đĩa than chính là cái em mê nhất, trình bày quá đẹp ,

Vulcan V70

Xe trâu
Em mua băng cũ giá rẻ về thâu thôi cụ, đam-mê hoài cổ là chính, tìm nguồn nhạc chuẩn mà thâu cụ ạ.
Đĩa than thì chọn mua, đủ các thể loại giao hưởng- thính phòng, country, jazz,..
Bìa đĩa than chính là cái em mê nhất, trình bày quá đẹp ,
Vâng , cảm ơn Thày.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên

BMV_HN

Xe điện
Xóm em có lò”dọn” mây đh bãi.Cccm mục sở thị sẽ bỏ ngay ý định sắm đh baĩ.
Chúng nó mua máy hỏng về sơn sửa tân trang 5 cha 3 mẹ lắp ráp lẫn nhau rồi bán đắt hơn đồ mới.
Mỗi lần sủa chữa bảo dưỡng loại bãi 100v này đắt gấp 3 đồ 220v mua ở điện máy.
Em cạch mấy đồ cũ bãi sau khi mua 2 con điều hòa bãi này.
Mỗi năm đến hè là ca bài điều hòa tủ lạnh nhật chất lạnh êm , ít tốn điện ...
Đến ạ đội này 10 thì ạ các cụ mua đồ này 100.

Chỉnh sửa cuối:

Parejo_10

Xe điện
LG nhà cụ chắc uống thuốc lắc rồi :)):)):)):))

nhà tôi đây:
Ông anh cùng dãy nhà em làm nghề sửa máy tính. Đợt cũng mua con máy Nhật bãi dùng thấy tậm tịt đợt em đến thấy còn tháo hết cả vỏ hở hết lồng ra nhìn buồn cười lắm. Đợt sau em đến thấy đã bán sắt vụn để làm con mây của ngang LG giống cụ giống cả em :D. Giờ dùng ngon lành vợ hết kêu ca.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nguồn bây giờ ngoài cái băng master (hay ổ đĩa, nhưng không bán trên thị trường bình thường) thì có SACD cũng rất chuẩn.
DSD thì nhiều khi bị rip từ đĩa (vinyl)!

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nguồn bây giờ ngoài cái băng master (hay ổ đĩa, nhưng không bán trên thị trường bình thường) thì có SACD cũng rất chuẩn.
DSD thì nhiều khi bị rip từ đĩa (vinyl)!
Đúng rồi cụ, thôi thì cứ hên xui nghe vừa tai mình là được ạ.
Đĩa than là nguồn chuẩn,nhưng chơi đĩa than cũng lại kén chọn kim, căn chỉnh lực tì, rồi dây dẫn...

vuanhanghi

Xe điện
hàng date sâu mà công nghệ hơn hàng mới sx thì e chịu
Em ko đánh giá cao hàng bãi, nhưng nhiều đồ của Nhật cách đây 10-15 năm hiện tại vẫn ko bị lạc hậu về công nghệ đâu: tủ lạnh, máy giặt...hàng mới bây giờ mà công nghệ như thế, bền như thế giá ko hề rẻ.
Nhà e có cái tv màu Sony trinitron 14in, e vẫn nhớ mua năm 93 ở phố Huế, cụ có tin là đến bây giờ bật nó vẫn lên ko???
Đặc biệt dụng cụ cầm tay của Nhật có cái 3-40 năm hiện nhiều thợ vẫn dùng đi làm công trình hàng ngày.