[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

Tiger Hunter

Xe container
Cái đĩa RW bác nên sử dụng thường xuyên. Khi được ghi thường xuyên thì bị tia laser nóng như thế đốt chẳng lại nấm nào mọc được.
Hôm vừa rồi em lên chợ giời, họ không còn bán lẻ nữa mà chỉ bán cả cọc 25 cái. May là ngày xưa em tham, nên vẫn còn mấy cái còn rất tốt!!!
Ko rõ nguyên nhân là gì,, nhưng em giữ khá cẩn thận vì xác định là lưu giữ lâu dài. Liệu có phải do biến đổi hóa học vật liệu lớp bề mặt ko? Chứ em nhìn thì thấy nó vẫn bóng loáng chứ ko thấy gì bất thường???
Cd-rw giờ nó quá rẻ rồi nên cụ mua cả cọc về dùng chứ mua lẻ làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Ko rõ nguyên nhân là gì,, nhưng em giữ khá cẩn thận vì xác định là lưu giữ lâu dài. Liệu có phải do biến đổi hóa học vật liệu lớp bề mặt ko? Chứ em nhìn thì thấy nó vẫn bóng loáng chứ ko thấy gì bất thường???
Nếu là đĩa CD ghi 1 lần thì để được rất lâu đấy bác.
Em có khá nhiều đĩa ghi từ những năm 90 vẫn đang đọc rất tốt (đĩa nhạc thôi, còn đĩa dữ liệu thì quá cũ nên em chưa bao giờ thử).
Mà hồi đó em cũng chỉ toàn mua đĩa giá rẻ thôi!
Còn nói về Workstation với độ an toàn!
Em cũng đang dùng 2 cái server, toàn đồ cũ mua lại (cũng đều có in chữ Tokyo, không biết có phải hàng SIDA từ Nhật hay không), 1 cái dùng hơn chục năm nay rồi chưa bao giờ nó trục trặc cái gì cả.
Cái còn lại mới mua trước tết không lâu lắm. Mua rẻ thôi, về em cắm thêm 1 chíp nữa cho chúng có đôi, thay rồi tăng thêm bộ nhớ lên 48Gb, thay ổ SAS bằng SSD. 1 cái chỉ là SSD SATA và cái kia lơn hơn là MVNE vì nó khôn boot được với giao diện PCIe cho MVNE. Tất nhiên để render mấy cái clips thì nó không thể bằng 1 cái Workstation mới đời cao bây giờ, nhưng đầu tư vào chẳng bằng 1/10!

Chỉnh sửa cuối:

X113

Xe buýt
Xe đạp Nhật cũ có chuẩn không các cụ nhỉ?
Em định làm 1 con để đi mà trên mạng thấy nhiều người bán quá.

vieteuro

Xe container
Em cũng khoái đồ Nhật
Nhưng toàn cố mua đồ nội địa mới :))

hieukon

Xe container
chả cần bãi nhật, nhà ông cụ nhà, e dùng cái TV LCD của LG, cũng hơn chục năm nay rồi, vẫn xem phè phè.
Nhà e vừa rồi mua cái máy lọc KK, cũng cân lên cân xuống, mua e nào? Hàng não? Tiền bn????
Chốt 1e daikin bãi Nhật, dùng hơn năm nay, công dụng đâu k rõ, nhưng hút đc đống bụi, ăn lẩu mà bật lên tí cái hết mùi :D Chắc là ổn cụ ak

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nhật nhiều người già neo đơn, chết thối trong nhà vài tháng mới được phát hiện ra. Mấy cái đồ điện tử điện lạnh bãi của Nhật đưa sang Việt Nam đều từ những nhà có xác chết thối này cả. Công ty dọn dẹp xác chết họ tập hợp lại để vứt, bọn đánh hàng phế thải chúng nó vào nhặt đóng công chuyển về, một công đôi việc.
Em toàn chơi đồ audio cũ!
Nếu có dính trường hợp cụ phán thì thôi cứ an ủi con ma kia nó cũng yêu âm nhạc :)

younggun

Xe tăng
Em nhớ năm 1990 tivi màu mới đắt mà ông già máu (không biết có phải muốn xem người tình của nữ bá tước không nữa), ông đạp xe đạp lên Hàng Bông lôi về một em nội địa Nhật bãi mặc kệ bà già gàn. Từ đó là chuỗi ngày xem thì ít, mà sửa thì nhiều, kèm với tầng số càu nhàu càng tăng của bà già. Cuối cùng việc gì đến phải đến, ông già đập vỡ tivi, và cũng từ ngày đó gia đình em nói không với hàng Nhật bãi.

Khía cạnh khác, có bao giờ các cụ hỏi tại sao không có hàng gia dụng bãi của Âu Mỹ không? Cũng có lẽ vì luật pháp không cho phép, bởi những đồ điện tử nói cho cùng sau khi hỏng đều là chất thải nguy hại. Vậy tại sao Nhật lại cho phép làm điều này! Phải chăng Nhật đang ngấm ngầm tiếp tay cho việc vận chuyển chất thải nguy hại trá hình về Việt Nam!!!
em thì biết anh Nhật cũng chả tốt đẹp gì :D

xuanha_ng

Xe điện
Đồ khác em không biết. Chứ riêng tivi nội địa Nhật thời đó thì có tiếng là không ổn. Dễ hỏng, khó sửa.
Cụ thế nào chứ em dùng tv nhật bãi ngon mà, bao nhiêu năm, tv của em nó có 2 loa rời nghe âm thanh ngon lắm. Em chuyên chở xe ôm tv nhật bãi cho cửa hàng điện tử cạnh nhà. Em dùng thấy ổn và mua mấy cái cho người quen đều ok hết

Tiger Hunter

Xe container
Đồ khác em không biết. Chứ riêng tivi nội địa Nhật thời đó thì có tiếng là không ổn. Dễ hỏng, khó sửa.
Cái mà ko ổn đó là do đống tv cũ ngày xưa chở về bằng tàu biển lênh đênh cả tháng. Về nó bị nhiễm hơi nước mặn. Thêm nữa phải có cái mạch giải mã màu do khựa sx gắn thêm vào. Vậy nên dễ trục trặc. Chiếc nào ngon thì nó vẫn ngon. Ai sống ở Hòn Gai HP và Vinh thời cuối 8x đầu 9x chắc dùng cái này rất nhiều, và biết chất của nó như nào. Sau này xuất hiện loại hàng mà thợ xào xáo lại để bán đi các tỉnh thì mới là loại chất lượng kém..

Escave

Xe buýt
Xe đạp Nhật bãi sd có đc không cc, tìm mua chỗ nào ở HN đc ah

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chỉ cùng một người, trong điều kiện hoàn cảnh gần gần như nhau mà đã sử dụng cả loại hàng Nhật bãi và hàng mới (hàng mới tương đương hoặc gần tương đương về " danh tiếng" chứ không phải mới theo kiểu tàu chợ) thì mới có nhận xét, đánh giá khách quan chính xác một các tổng thể về hai loại hàng. Còn những người chỉ sử dụng hàng Nhật bãi hoặc hàng mới thì cũng chỉ nhìn nhận được về một khía cạnh nào đó mà thôi.

Và có lẽ số người từ hàng Nhật bãi chuyển sang dùng đồ mới và lần sau lại đồ mới thì nhiều hơn số người từ mới chuyển sang Nhật bãi và lần sau lại ưa Nhật bãi

Người Nhật rất tiết kiệm, máy mà ngon ít khi họ thay lắm, về Việt Nam thợ sửa chữa, mông má lại rồi bán nên xác suất tậm tịt cũng cao
hàng date sâu mà công nghệ hơn hàng mới sx thì e chịu
Lại nhớ có ông khoe laptop Nhật bãi date thấp, nào là bền bỉ, hình dáng đẹp, màn led sáng đẹp... mlem blemm..... =))
Máy giặt, điều hòa, tủ lạnh thì ko biết, chứ hàng điện tử liên quan tới màn hình, máy tính thì khuyên các cụ cứ mua mới. Nhớ.
Em nhớ năm 1990 tivi màu mới đắt mà ông già máu (không biết có phải muốn xem người tình của nữ bá tước không nữa), ông đạp xe đạp lên Hàng Bông lôi về một em nội địa Nhật bãi mặc kệ bà già gàn. Từ đó là chuỗi ngày xem thì ít, mà sửa thì nhiều, kèm với tầng số càu nhàu càng tăng của bà già. Cuối cùng việc gì đến phải đến, ông già đập vỡ tivi, và cũng từ ngày đó gia đình em nói không với hàng Nhật bãi.

Khía cạnh khác, có bao giờ các cụ hỏi tại sao không có hàng gia dụng bãi của Âu Mỹ không? Cũng có lẽ vì luật pháp không cho phép, bởi những đồ điện tử nói cho cùng sau khi hỏng đều là chất thải nguy hại. Vậy tại sao Nhật lại cho phép làm điều này! Phải chăng Nhật đang ngấm ngầm tiếp tay cho việc vận chuyển chất thải nguy hại trá hình về Việt Nam!!!
Mỗi người 1 quan điểm khi lựa chọn. Ko phủ nhận hàng công nghệ jp nó bền và sd ngon ngay cả khi nó đã rất cũ kỹ. Nhưng có 1 vài điều mà quan điểm cá nhân cháu nghĩ ko nên sd những mặt hàng đc coi là công nghệ cao (điện tử thông minh) của hàng nhật bãi. Bởi lẽ họ đã bãi thì nhẽ nó sẽ có vấn đề "chủ thể hoặc khách quan". Gây nguy hại cho môi trường, tạo sức ép phát triển cho sp mới. Trong 1 vài trường hợp vẫn có thể lựa chọn hàng jp bãi, nhưng là những hàng về cơ khí cơ học.
Điều hoà, hút ẩm hay quạt kiếc thì e k có ý kiến nhưng riêng nồi cơm thì e cứ thấy gờn gợn. Dùng lại cái nồi nấu cơm của những người chả biết là ai, bệnh tật gì không nó cứ sao sao, ý kiến cá nhân của e.
Cái này chắc h cũng ít rồi chứ các cụ. Vì h thấy nếu dùng hàng Nhật thì cũng toàn dùng hàng mới mà.
Xóm em có lò”dọn” mây đh bãi.Cccm mục sở thị sẽ bỏ ngay ý định sắm đh baĩ.

xmen_pro

Xe điện
Lại nhớ có ông khoe laptop Nhật bãi date thấp, nào là bền bỉ, hình dáng đẹp, màn led sáng đẹp... mlem blemm..... =))
Máy giặt, điều hòa, tủ lạnh thì ko biết, chứ hàng điện tử liên quan tới màn hình, máy tính thì khuyên các cụ cứ mua mới. Nhớ.
Chuẩn k cần chỉnh ạ.. Cháu mua mới cái màn vi tính Samsung 24inh gần 10 năm rồi mà nó vẫn k hỏng cho, trong khi ông anh cháu dùng hàng secondhand hết Dell, Sharp, Sony... Thay liên tọi

xmen_pro

Xe điện
Cụ nhầm nhé, ở Nhật họ vẫn vứt đồ đang sd như thường, nhưng ở Nhật vứt đồ cũng rất khó thế nên cái chợ flea market nó rất phát triển để mọi người mang đồ cũ ra đó bán như cho. Ví dụ cụ sửa nhà thì họ cũng vứt đồ gia dụng đi, vứt nhé chứ nhiều người ko thể bán được vì có ô khiêng hộ đi là may rồi
Vứt đồ cũng mất tiền đó cụ ạ..không có chuyện như ở Việt Nam có đồng nát đến tận nhà khuân hộ đâu.

bong07

Xe container
Em cũng sài hàng nội địa nhưng toàn mua mới trừ cái amply.

Bino3

Xe tải
Quan điểm em hàng Nhật bãi là hàng rác, em nói không với hàng rác, chấm hết.

pqh.acc

Xe hơi
ngày xưa đói kém mà dân ta lại ăn chắc mặc bền nên toàn chơi hàng nhật cũ (chủ yếu vận chuyển đường biển nên còn gọi là hàng tàu), giờ hàng hoá đa dạng thay đổi mẫu mã, công nghệ hàng năm (nhất là hàng điện tử) nên mấy ai dùng hàng bãi nhật nữa, đến xe nhật giờ cũng ko còn là ưu tiên số 1 khi lựa chọn nữa là ;))

MiTa

Xe lăn
Mặc dù thuộc vào hàng hàng thải công nghệ của nhật, nhưng khi về việt nam nó vẫn là món hàng rất hót đối với dân mình, những chiếc điều hòa , máy hút ẩm, bếp từ, quạt, tủ lạnh....date rất sâu, tầm năm 2000 trở về. Vậy mà vẫn được đánh giá chạy ngon hơn mấy loại đời mới, và giá cũng ko hề rẻ chút nào, đúng là nhật vẫn chất các cụ nhỉ
Hot với ai chứ ko hot với nhà e. Nhà e chả có cái nào là nhật cũ hết. E ít tiền nên ko chơi đồ nhật bãi.

minhhai985

Xe lăn
Nhiều cụ rất tự hào dc sử dụng hàng bãi Nhật, e thì chịu, ko có tiền dùng.