Các sai phạm ở khu đô thị Thanh Hà

Trạng thái
Thớt đang đóng

To Uyen 2605

Xe tải
VTV trích dẫn luật hết hiệu lực :) cưỡng chế thì phá dỡ vô tư, cụ thử xây nhà trái phép xem, cụ đòi bên cưỡng chế khi thi hành phải giữ nguyên từng viên gạch cho cụ à.

Khoản 4 điều 4 thông tư 03/2018 của Bộ Xây Dựng:

"Trường hợp chủ đầu tư không tự giác chấp hành biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm thì bị cưỡng chế thi hành. Người có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế thuê tổ chức tư vấn lập phương án, giải pháp phá dỡ, giao cơ quan chuyên môn về xây dựng cùng cấp thẩm định trước khi quyết định phê duyệt phương án, giải pháp phá dỡ. Chủ đầu tư có trách nhiệm chi trả toàn bộ chi phí liên quan đến việc cưỡng chế tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm: lập, thẩm định, phê duyệt phương án, giải pháp phá dỡ và tổ chức cưỡng chế tháo dỡ."
Sao biết những văn bản kia là hết hiệu lực vậy bác? Nó là nhiều văn bản viết vậy chứ ko phải 1 văn bản. Nếu hết hiệu lực thì phải có bản update chứ nhể. mà luật sư vào cuộc nữa, nên em ko nghĩ có sai lầm thế đâu. Chứ luật sư lên vtv1 thời sự nói mà còn ko update luật thì hoá ra còn ngu hơn dân đen à

Koka2015

Xe tăng
Sao biết những văn bản kia là hết hiệu lực vậy bác? Nó là nhiều văn bản viết vậy chứ ko phải 1 văn bản. Nếu hết hiệu lực thì phải có bản update chứ nhể. mà luật sư vào cuộc nữa, nên em ko nghĩ có sai lầm thế đâu. Chứ luật sư lên vtv1 thời sự nói mà còn ko update luật thì hoá ra còn ngu hơn dân đen à
Cụ đọc kỹ comment của em đi, em ko nói luật sư trích dẫn mà VTV trích dẫn văn bản hết hiệu lực từ năm 2013 (đoạn cuối phóng sự)
Ông luật sư trong phóng sự nói chung chung, ko trích dẫn luật nào cả, đúng là luật sư VN - cái gì cũng biết trừ luật :)

skymoon123

Xe tải
HN đợt này thay đổi ns cấp cao . vụ này Cienco có vẻ tự tin các cụ ạ. khóc to

hoanghauha

Xe tải
VTV trích dẫn luật hết hiệu lực :) cưỡng chế thì phá dỡ vô tư, cụ thử xây nhà trái phép xem, cụ đòi bên cưỡng chế khi thi hành phải giữ nguyên từng viên gạch cho cụ à.

"Trường hợp chủ đầu tư không tự giác chấp hành biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm thì bị cưỡng chế thi hành. Người có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế thuê tổ chức tư vấn lập phương án, giải pháp phá dỡ, giao cơ quan chuyên môn về xây dựng cùng cấp thẩm định trước khi quyết định phê duyệt phương án, giải pháp phá dỡ. Chủ đầu tư có trách nhiệm chi trả toàn bộ chi phí liên quan đến việc cưỡng chế tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm: lập, thẩm định, phê duyệt phương án, giải pháp phá dỡ và tổ chức cưỡng chế tháo dỡ."
Ngôn ngữ Việt Nam hay bị các nhà làm luật và người thực hiện luật vận dụng để chơi chữ, cài cắm trong ngôn từ. Em thấy “tháo dỡ” và “phá dỡ” nó cứ loạn hết cả lên. Dân đen như e thì ko hiểu mấy. Cứ nói thẳng mịa ló ra là: “đập phá bỏ hoàn toàn ctrinh sai phạm, tài sản nằm trong phạm vi sai phạm nhà nc không chịu trách nhiệm quản lý và bàn giao. Người vi phạm chủ động quản lý di dời trong tgian quy định”. Thế có phải đỡ cãi nhau ko cccm. :)) . Fun sáng sớm tý ;)

To Uyen 2605

Xe tải
Em tưởng tướng bị thay nâng đỡ mường thanh hả các bác. Thế này thì toang chứ ngon gì ạ 😂

kimthanh_jsc

Xe tăng
TH Cienco5 vin vào việc các đồ dùng bị phá hủy hoàn toàn "gây thiệt hại cho dn", đây cũng là 1 ý đúng. Nhưng xét nghĩ, cưỡng chế phá dỡ thì cũng chẳng thể nào giữ nguyên trạng trang thiết bị được, ông muốn giữ đồ ông muốn làm cẩn thận thì ko tự làm đi.
Nói chung là văn vở của TH Cienco5 nhằm gây sức ép với chính quyền địa phương.
gấy sưc ép trươc không thi săp tơi nó dỡ mấy cái nhà dân như king coffe và một loạt nhà xây sai chi còn chêt nữa, vì lúc đó anh hưởng đến quyền lợi của dân, như thế thi ai dám mua nhà của ông thản tư giờ trở đi nữa, chung cư đà nắng thi bị phá bỏ, liên kề thanh hà thi đập bỏ những nhà sai. nói chung bác thản tính trươc rôi, phải kêu khóc trước, phá bỏ công viên nước là tài sản của ông thản thi còn đỡ thiệt hại, chứ cư đập bỏ nhà dân thanh hà như mấy cái kiing cofe thi vơ mặt hết cả lượt

kimthanh_jsc

Xe tăng
Ôi các bác làm em tò mò quá em phải mò vào xem. Hà đông toang thật còn gì, ko có một giấy tờ nào cho phép phá dỡ, chỉ cho phép tháo dỡ. Trích luật rõ ràng luôn! Thằng cha trả lời phỏng vấn cũng ko nắm rõ luật. Quận hà đông phen này toang thật nha. Nhưng cũng khoét sâu mqh giữa quận hà đông và mường thanh. Haiza
đấy rồi cụ xem, hà đông có chỉ thị mơi giám đập, chứ tuổi gì mà đòi đập nhanh như vậy.

Toilatoi2019

Xe tải

. Nhiều cụ suy nghĩ đơn giản thật. Ko phải cứ vi phạm và đã hết thời hạn cảnh báo mà cđt ko tháo dỡ là có quyền phá dỡ tuỳ ý nhé. Còn phải thuê tổ chức tư vấn lập phương án, giải pháp tháo dỡ...rồi được phê duyệt bởi cơ quan chuyên môn như cụ Kaka trích dẫn ở trên nữa. Tại sao lại phải lằng nhằng như vậy? Để tránh các quyết định sai của cá nhân người ra quyết định, để không lãng phí các tài sản có thể sử dụng, để bảo vệ quyền sở hữu tài sản hợp pháp được hiến pháp bảo vệ của công dân trên công trình vi phạm...Cụ cứ hình dung nhà cụ xây sai phép và đã vào ở mấy tháng rồi người ta thông báo yêu cầu tháo dỡ nhưng vì lý do gì đó (có thể chính đáng) mà nhà cụ chưa chấp hành và rồi người ta đến phá tan hoang. Mặc xác tủ lạnh, ti vi, điều hòa, tranh quý, quần áo, giấy tờ sổ đỏ, sổ tiết kiệm, hộ khẩu, két sắt...còn nguyên trong nhà cho trôn vùi trong đống đổ nát luôn. Có cụ nào còn nói cần dọn dẹp sạch sẽ nữa là đúng luật thì tức là cũng sẽ hốt hết ra bãi rác các giấy tờ này luôn. Vậy có được ko? Cụ bảo được vì ai bảo xây sai phạm. Ok, nếu vậy sẽ có người sót của cố thủ trong ngôi nhà. Cụ vẫn kiên quyết thực thi phá dỡ mặc người ta trong phòng nhé. Thế nên làm luật phải có tư duy biện chứng rất tốt mới được, ko thì ra cái luật chung chung khó hiểu để rồi mỗi nơi hiểu một cách và áp dụng một kiểu

Koka2015

Xe tăng
. Nhiều cụ suy nghĩ đơn giản thật. Ko phải cứ vi phạm và đã hết thời hạn cảnh báo mà cđt ko tháo dỡ là có quyền phá dỡ tuỳ ý nhé. Còn phải thuê tổ chức tư vấn lập phương án, giải pháp tháo dỡ...rồi được phê duyệt bởi cơ quan chuyên môn như cụ Kaka trích dẫn ở trên nữa. Tại sao lại phải lằng nhằng như vậy? Để tránh các quyết định sai của cá nhân người ra quyết định, để không lãng phí các tài sản có thể sử dụng, để bảo vệ quyền sở hữu tài sản hợp pháp được hiến pháp bảo vệ của công dân trên công trình vi phạm...Cụ cứ hình dung nhà cụ xây sai phép và đã vào ở mấy tháng rồi người ta thông báo yêu cầu tháo dỡ nhưng vì lý do gì đó (có thể chính đáng) mà nhà cụ chưa chấp hành và rồi người ta đến phá tan hoang. Mặc xác tủ lạnh, ti vi, điều hòa, tranh quý, quần áo, giấy tờ sổ đỏ, sổ tiết kiệm, hộ khẩu, két sắt...còn nguyên trong nhà cho trôn vùi trong đống đổ nát luôn. Có cụ nào còn nói cần dọn dẹp sạch sẽ nữa là đúng luật thì tức là cũng sẽ hốt hết ra bãi rác các giấy tờ này luôn. Vậy có được ko? Cụ bảo được vì ai bảo xây sai phạm. Ok, nếu vậy sẽ có người sót của cố thủ trong ngôi nhà. Cụ vẫn kiên quyết thực thi phá dỡ mặc người ta trong phòng nhé. Thế nên làm luật phải có tư duy biện chứng rất tốt mới được, ko thì ra cái luật chung chung khó hiểu để rồi mỗi nơi hiểu một cách và áp dụng một kiểu
Đối với tài sản cưỡng chế thì được phép đập hết nhé, ko cụ nói cụ có cái bình cổ trong nhà thì đội cưỡng chế đi về hả cụ.

Đối với người, luôn có công an, xe cứu thương, bác sỹ đi kèm, cưỡng chế người ra khỏi công trình.

Toilatoi2019

Xe tải
Đối với tài sản cưỡng chế thì được phép đập hết nhé, ko cụ nói cụ có cái bình cổ trong nhà thì đội cưỡng chế đi về hả cụ.

Đối với người, luôn có công an, xe cứu thương, bác sỹ đi kèm, cưỡng chế người ra khỏi công trình.
Cụ cố tình đánh tráo khái niệm à :)Tài sản cưỡng chế là công trình vi phạm hay bao gồm tất cả các tài sản khác trên công trình vậy cụ?

VnUeT

Xe tăng
OK, đưa thế này rất tốt. Nhưng, lúc sai phạm xảy ra, VTV1 ở đâu nhỉ?

Palisade

Xe buýt
Thế là vào chục triệu USD từ Việt Nam chuyển đi nước ngoài để mua thiết bị máy móc giờ thành rác, Tài sản của cá nhân hoặc tổ chức cũng là tài sản của XH chỉ là ai sở hữu nó mà thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cháu quan tâm Thanh Hà dạo này giao dịch thế nào, giá tăng giảm ra sao, có sôi động không ? Rồi tình hình có được xây không, tự xây hay CĐT xây, liệu khi nào/bao giờ có sổ vậy các cụ ơi ~o)

Koka2015

Xe tăng
Thế là vào chục triệu USD từ Việt Nam chuyển đi nước ngoài giờ thành rác, Tài sản của cá nhân hoặc tổ chức cũng là tài sản của XH chỉ là ai sở hữu nó mà thôi
Mường Thanh chây ỳ không chịu tháo dỡ, chính họ đã lựa chọn kết cục đối với tài sản của họ.

To Uyen 2605

Xe tải
Cháu quan tâm Thanh Hà dạo này giao dịch thế nào, giá tăng giảm ra sao, có sôi động không ? Rồi tình hình có được xây không, tự xây hay CĐT xây, liệu khi nào/bao giờ có sổ vậy các cụ ơi ~o)
Bác này toàn comment xàm, chuyên gia cố tình dìm hàng, ít đưa ra được thông tin mang tính xây dựng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bác này toàn comment xàm, chuyên gia cố tình dìm hàng, ít đưa ra được thông tin mang tính xây dựng
Cháu chưa bao giờ up thông tin/hình ảnh gì về Thanh Hà để dìm hàng cụ ah. Cháu chỉ hỏi về thông tin để biết và chém gió cho vui thôi cụ ơi.

@: Mà cụ có thông tin gì mang tính xây dựng không up cho các cụ trong thớt tham khảo và bình luận cho xôm ???

Trạng thái
Thớt đang đóng